Chuyển hình từ Fujifilm Xpro 2 sang iPhone qua wifi

cuhiep
14/2/2016 15:22Phản hồi: 67
Chuyển hình từ Fujifilm Xpro 2 sang iPhone qua wifi
Chuyển hình từ Fujifilm Xpro 2 qua iPhone diễn ra khá đơn giản và thông minh trong cách chọn hình và chuyển. Điểm duy nhất làm mình không hài lòng là kích thước ảnh tối ưu chỉ 3Mp là quá nhỏ so với kích thước cần thiết để up hình lên Facebook đạt độ phân giải cao hay so với độ phân giải của màn hình iPhone hay iPad. Giải pháp là đẩy hình kích thước gốc (fullsize) qua luôn, hy sinh tốc độ một chút. Fujifilm để mặc định khoảng 5Mp thì hay hơn.

Để việc chuyển hình đơn giản hơn nữa mình đã thiết lập phím fn bên trên thành phím mở wireless communication. Giờ mỗi lần muốn chuyển hình qua mình làm rất đơn giản và nhanh. Hình sẽ thông qua app trên điện thoại và đi thẳng vào camera roll trên điện thoại, không cần chuyển thêm lần nữa.

Trên điện thoại anh em cài ứng dụng Fujifilm photo receiver

https://itunes.apple.com/us/app/fujifilm-photo-receiver/id498907027?mt=8
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.fujifilm_dsc.app.photo_receiver

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huuphuch
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngon rồi, nếu vậy việc chỉnh sửa ảnh bằng phần mềm trên iphone ipad sẽ càng tiện lợi hơn :rolleyes:. Mau sắm một con mới được 😁
handoi912
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chưa xài Fuji cơ mà sony có Play Memories Mobile, làm remote chụp hình, chỉnh đc khá nhiều thứ bằng điện thoại như khẩu, tốc, iso, ev.... mà chụp xong còn gửi đc ảnh gốc vô điện thoại luôn. Khá hài lòng.
@Hungdunghcmc trên 6D mà dùng iPhone làm remote đúng căng, đi 10 bước là out of range, chưa kể lấy nét, chụp ảnh, cứ như máy cấu hình win 95 đi chạy win xp vậy, rùa khiếp 😕. So về tính năng, thì Nikon với Canon vẫn kém Sony rất nhiều.
@itismyaccount mình xài nex c3. ko bk có kết nối đc k nhỉ?
plusvn
TÍCH CỰC
8 năm
@handoi912 Máy Sony thì phải chọn ảnh cần chuyển xong rồi mới gửi vào đt 1 lần chứ không kết nối sẵn rồi chọn tấm nào gửi tấm đấy như Fuji được phải không bác?
kidhitech
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenthanhhieuthanson sony cũng có với ống zoom quang điện tử mà bạn 😆
Khá giống flow của Sony RX
cài thêm app fujifilm camera remote vào đt ios, android. Bác @cuhiep nên nói rõ cái này trong bài viết hơn
bestseller
ĐẠI BÀNG
8 năm
muốn lấy ảnh kích thước thực qua wifi thì bác chỉ cần vào cài đặt /thiết lập không dây / rồi off cái gửi ảnh 3mb đi là đc
@vinnycf Chuyển lên đt thì chuyển một số để share thôi.
Còn nhiều thì vẫn bỏ máy tính để làm đc nhiều hơn sau đó.
aries89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinnycf Các bác xài "Fuji Camera Remote" hay hơn, kết nối xong vào chọn " Browse Camera", sau đó click ảnh muốn chuyển! sẽ chuyển được cả trăm kiểu ^^ đỡ phải mất công ấn ấn chuyển từng ảnh một, mình xài XE2 up lên FW 4.0 chuyển được cả trăm tấm luôn, không bị giới hạn 30 tấm nữa
@aries89 chuyển 100 tấm qua đt làm gì 😁
Chuyển vài tấm up fb hay đâu đó thôi
100 tấm thì chép vào máy tính thôi :D
@aries89 Chuẩn, FW 4.0 cho X-E2 thật là lợi hại.
Có cái hình hình như là bác Thăng nhỉ 😁
Tắt cái resize 3mb đi là full size luôn mà. Với lại chỉ cần tải Fujifilm remote là sẽ có luôn cái recieve luôn rồi. Mình thì ít chơi wifi mà chơi hẳn dây otg qua dt. Nhanh gấp vài chục lần wifi.
@cuhiep khi nào chán Xpro 2 hú em nhe 😃
Trong phần cài đặt có phần gửi fullsize mà. Thớt xem lại
@mouse_gaga Mình có nói là có thể chọn fullsize mà.
Nhưng nếu mặc định khoảng 5Mp thì sẽ ngon hơn là 3Mp
toiyeumetre
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu bác off phần résize thì khi gởi hình qua iPhone hay bị báo lỗi "Not enough memory". Do đó tốt nhất vẫn là để resize 😃
@toiyeumetre Đâu có, mình dùng ngon lành mà.
@toiyeumetre Đó là do ip của bác báo thế, còn để full size chuyển vô tư.
Không biết mắt mình dạo này sao, dịp tết chụp 2 máy X-T1 kèm 16-55, 90 và 5DIII kèm 24-70II, 135L thì thấy màu Fuji càng ngày càng thấy chán. Đặc biệt là chụp indoor hay thiếu sáng. Đều để ISO tầm 400-800 max vì có bù đèn flash ngoài.
@hero130 Len này chủ yếu bán được khi khuyến mãi 4 tr, còn 20.5 bác. Len này chụp trong nhà và event hột nhiều bác. Nó là ống Zoom, nhìn vào ống khi mở khẫu max cũng nhỏ xíu.
@Wolfrain Bác nhầm sang em 16-50 thì phải, len 18-55 mình cũng không xài. len 16-55 là f fix 2.8 bác.
@Hungdunghcmc À vậy chắc nhầm rùi :p Mà thấy người ta khen 18-55 chứ ít thấy đá động đến 16-55 nên chưa bít nó thế nào.
@Hungdunghcmc Đấy là do Fuji cheat iso đấy bác. Fuji underexpose đi 2/3 EV để làm ảnh bớt noise đi. Bác tham khảo ở đây nè https://photographylife.com/does-fuji-cheat-with-its-sensors
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cứ fullsize được thì ngon . . . Chứ như canon chỉ full HD . . . 😔
@smile_mask00 nếu mặc định là 5Mb là ngon.
Chứ fullsize qua điện thoại vừa mất thời gian và tốn dung lượng.
UI của cái app từ thời iOS 6 😁. Fuji và Nikon ko đầu tư cho app gì cả. Chỉ còn cái app của sony là thấy có vẻ chăm chút update đều đều
Ông Hiệp này nói linh tinh.

Đối với hình up lên facebook, bề ngang cực đại tối ưu là 2048px.

1 tấm hình tỷ lệ 3:2 thông thường, khi resize bề ngang còn 2048px thì bề rộng sẽ là 1365px. 2048 x 1365 = 2,8 megapixel.

Như vậy, cái option 3 megapixel của máy X-Pro 2 là QUÁ DƯ THỪA cho nhu cầu chia sẻ trên mạng xã hội. Không hề thiếu thốn chút nào hết.
@DarthTyr Bạn có hay crop ảnh lại một chút không?
Mình còn nói đến độ phân giải màn hình thiết bị đi động nữa mà.
Không dư đâu
@cuhiep Cut the crap.

Nếu bất cứ ai xác định rõ là sẽ crop ảnh, thì họ chả hơi đâu đi chọn cái option 3mp làm gì, họ cứ full size mà phang ngay từ đầu rồi.

Còn mấy cái "thiết bị di động" mà ông nói đến ấy:
- iPhone 6/6S có màn hình chỉ 1334x750 px
- Iphone 6 Plus/6S Plus chỉ 1920x1080 px
- Ipad 4/Mini 4/Air 2 đều 2048x1536 px

Tất cả đều nhỏ hơn mức 3mp.

Cá nhân tôi đang dùng Galaxy S6, độ phân giải màn hình 2560x1440, mà tôi còn chả thấy có vấn đề gì với đống hình được resize bề ngang 2048px tôi dùng cho việc up facebook cả. Thế nên tôi thấy ai mà kêu 3mp là nhỏ ấy, chắc mắt người đó phải thần thánh siêu cấp vô địch lắm.
@DarthTyr iPad Pro là 2732 x 2048
@dac Chuyên dụng, đắt, khó phổ biến. Người nào thừa tiền để mua cái này hẳn không phải average joe và đã biết rõ mình cần gì.
@DarthTyr Nói gì thì 3Mpx vẫn là thiếu cho iPad Pro
Đúng là rất tiện lợi nhưng chuẩn 3m thì thấp quá hơi tiếc
Tắt cái giới hạn 3M là chuyển được ảnh full size mà.
kidhitech
TÍCH CỰC
8 năm
Fb ảnh độ phân giải cao chỉ có 2-3mpx thôi mà nhỉ ?
itvanan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy cái này sài tiện nhỉ
nescafes
ĐẠI BÀNG
8 năm
Playmemory của Sony nó cho gửi ảnh size gốc luôn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế