Chuyện thứ 2 : iPhone Xs Max bị hỏng FaceID khi xuống hồ bơi và thử vào Apple Store đổi cái mới

erosehl
15/8/2019 8:9Phản hồi: 493
493 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Điện thoại chứ ko phải cái tàu ngầm, ngta trang bị cái khả năng chống nước với mục đích duy nhất là để ngăn ngừa hư hỏng do VÔ TÌNH rơi xuống nước hay cần xài gấp trong khi tay ướt, các thánh toàn cho máy đi bơi rồi đòi hỏi bảo hành các kiểu, bó tay
Hồi mình xài cái 7, xài được đến tháng thứ 11 thì đem em nó đi biển Caribbean, về được 1 tuần thì phone bị loạn, thỉnh thoảng freeze, nói chung là không dùng được, đem ra Apple Store người ta đổi cho cái khác (có lẽ cũng chỉ là hàng refurbished thôi), nhưng vẫn cảm thấy vô cùng hài lòng, xài riết giờ quen luôn, có lẽ khó đổi sang hệ sinh thái khác 😃
Chào cả nhà triệu chứng máy mình cũng như máy nhà bạn chủ thớt, tuy nhiên mình chỉ lấy máy sấy sấy cho hết hơi nước camera trước và sau thôi nhưng hậu quả còn lại là sọc màn hình và không nhận diện faceID, máy mình chỉ văng nước vào điện thoại chứ không sang như bạn chủ thớt cầm xuống hồ bơ chụp hình.
Mình có mua bảo hành 1 đổi 1 ở Vĩnh Phát thì các bạn mở máy ra check báo máy không đổi được. Theo giải thích của kĩ thuật Vĩnh Phát thì bên trong IPhone có thiết kế một mảnh giấy quỳ, khi máy vô nước, nước thắm mảnh giấy quỳ, giấy quỳ sẽ đổi màu đỏ ( hoặc hồng mình không nhớ rõ)
Theo nguyên tắc Giấy quỳ đổi màu nhà Vĩnh Phát sẽ ko đổi(cái này không biết Apple store có chấp nhận không?)
Trường hợp của chủ thớt máy vô nước mà giấy ko đổi màu là do bạn hên hay do bỏ máy vào thiết bị hút ẩm giấy trở lại tình trạng ban đầu mình không biết nên mình sẽ kiếm tủ hút ẩm thử vì hiện tại màng hình mình vẫn bị sọc xanh.
Sau trường hợp này mình thất vọng về Apple. Vì quảng cáo đời iphone 7 hay X IPhone có chống nước rất ưu việt( cóclip quảng cáo chức năng chống nước rất ấn tượng ) thì không lý nào đến XS lại không chống nước thì quả là Apple đang đi lùi với chính họ trước đây.
Hiện mình vẫn xài chiếc điện thoại trị giá ba mươi mấy triệu nhưng cảm thấy rất chán. Tuy nhiên mình vẫn hy vọng Apple store US, mình sẽ gửi người thân mang ra Apple store US xem còn hy vọng nào không.
Qua bài viết này mình xác nhận một lần nữa với cả nhà Iphone XS Max không có khả năng chống nước như những đời trước đây họ quảng cáo nhé.
cycles1
TÍCH CỰC
5 năm
@viet_phung Giấy quỳ mà đỏ rồi thì ko về xanh đc nữa đâu bạn ak. 99% là tạch rồi. Ông chủ thread đc đổi 1 phần cũng do may giấy quỳ chưa đổi mầu.
B đừng hy vọng quá kẻo lại thất vọng. Hiện giờ m chưa biết hãng nào bảo hành thiết bị khi mà vào nước kể cả có khánh nước.
@viet_phung Giấy quỳ mà đỏ thì không một hãng nào bảo hành, lỗi là ở bạn . Giấy quỳ nó không đỏi từ đỏ sang trắng dc đâu mà đòi ăn vạ apple, nhà bạn bán iphone bạn cũng k bao giờ vì thương người mua mà bảo hành máy vào nước 😃
@cycles1 Không hãng nào đâu bác, trong điều khoản nó có ghi là từ chối bato hành khi máy bị vào nước, hiện tại chỉ có duy nhất apple đôi khi nó chiều người dùng nó đổi cho đỡ mất thời gian thôi
cycles1
TÍCH CỰC
5 năm
@Pisces.Mist Giấy quỳ đỏ thì còn lâu Apple nó đổi cho, nó từ chối luôn rồi.
Còn ông chủ thread này ăn vạ đc do chưa chuyển mầu thôi. Có dám nói là dùng dưới nc cho Apple biết đâu.
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm thấy giống như hãng nó sẽ làm loằng ngoằng dài ngày ra chút, mình mà làm căng thì nó sẽ đổi, còn mình nản trước thì thôi😆 ý kiến cá nhân thôi nhé
bupbechanh
TÍCH CỰC
5 năm
Vậy mới thấy bỏ tiền ngu đi mua trái táo ở VN xong rồi bị đem con bỏ chợ, thằng bán hàng VN chỉ mong cho điện thoại khách hàng hư hỏng sớm để nó bán thêm được điện thoại mới.

Chất lượng đt táo cũng là 1 vấn đề, bỏ hơn 1000$ mua 1 sản phẩm có chứng nhận chống nước mà thế thì ai dám tin nữa, cái giá không đi kèm với chất lượng...

Bởi vậy Apple chỉ phổ cập cho bên nước ngoài, về VN lại hành xử theo thói quen PHÉP VUA THUA LỆ LÀNG .... chỉ thiệt cho người mua .
Nickka
TÍCH CỰC
5 năm
Tóm lại cần thiết phải biết English 😁
qua2007
TÍCH CỰC
5 năm
ở nước ngoài quan tâm quyền lợi và tiếp thu ý kiến khách hàng
còn việt nam mơ đi, chờ mỏi cổ dịch vụ bh lấy đâu ra đổi mới
nản thì bỏ thôi, bán thì nhanh
còn những thứ khác lo chi cho mệt ai không theo dc tự ý rút lui
tôi bị rồi nè nhưng không phải iphone, nhiều dịch vụ khác ở vn cũng vậy thôi
lemonadess
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung ở VN thì vụ bảo hành nó có những hạn chế riêng, ko thể bằng bh trực tiếp tại Apple store ở nước ngoài được. Kể cả ở nước ngoài mà bảo hành ở trung tâm uỷ quyền thì cũng chưa chắc được nếu máy không chính chủ.

Kể 1 chút về trường hợp mình:
Con iphone X mua 2nd hand ở VN, máy mã vùng Ấn Độ (do người bán trước mua ở Ấn Độ), xài gần 1 năm thì có dấu hiệu loạn cảm ứng. Máy vẫn còn trong thời hạn bảo hành 1 năm sau ngày active, và Apple cũng có chương trình thay màn cảm ứng free cho iphone X bị lỗi. Mình mới đánh liều đem ra Apple Store ở Mỹ (lúc này mình đã sang Mỹ sống) thì họ kiểm tra rồi thay màn mới cho mình luôn, dĩ nhiên là free. Họ cũng ko ktra nguồn gốc máy hay là hoá đơn gì cả. Nên mình cảm thấy khá hài lòng với dịch vụ của Apple Store. Mình cứ lo họ sẽ làm khó vụ không chính chủ.

P/s: Trước đó mình đem qua Best Buy, mặc dù họ được apple uỷ quyền sửa chữa nhưng họ lại không nhận sửa, kêu đem thẳng qua apple store.
Đúng là itinhte, iphone và những người bạn. Sau này một hạt bụi dính trên màn hình iP cũng có thể mang lên phòng thí nghiệm nghiên cứu và cho lên trang nhất được
Sĩ Phan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mon răng cao su ak... vãi
geniusbmt
TÍCH CỰC
5 năm
Bác kiên nhẫn thật, mang cả qua nc ngoài bh, cơ mà phí cũng cao quá cơ, thêm một kn đi bh máy
minhduyy
ĐẠI BÀNG
5 năm
cũng may là anh có điều kiện đi nước ngoài đến tận store để bảo hành, còn anh em bên đây chủ yếu mua hàng xách tay của các cửa hàng bán lẻ nên chẳng biết đâu mà lần 😔
TK4.Helios
TÍCH CỰC
5 năm
Về cơ bản là do mua ở Apple Store, thì mua ở đâu bảo hành ở đó thôi. Thứ 2 là trong bài không hề thấy chỗ nào nói là bác confirm với họ là đem xuống bể nước, tính ra thì khoản này bác không hề trung thực, họ phải về bung máy ra dùng đủ thứ nghiệp vụ mới xác định được roong cao su bị ăn mòn. Cộng thêm sau đó bác "khóc" với họ quá nhiều nên họ chấp nhận hi sinh để làm hài lòng khách hàng, nói chung cũng chẳng hay ho gì.
bxox0000
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu iphone mua ở Úc mã X/A thì theo consumer law của Úc sẽ được bảo hành trong vòng 2 năm hoặc 3 năm kể từ ngày mua (đặc biệt sau này khi giá iphone/ipad toàn trên $1000 ko 😁). Ngoài ra khách du lịch còn được hoàn thuế GST 10% tại sân bay khi xuất cảnh ra khỏi Úc nữa. Đó là lý do mua đồ Apple ở Úc rất sướng, và khỏi tốn tiền mua thêm Apple care. Nói chung Apple store mỗi vùng mỗi khác, và hên xui nhân viên tại Genius bar tiếp nhận máy cho bạn hôm đó vui hay ko vui 😆 Mình thì cảm thấy Apple store ở những shopping mall lớn (ví dụ của Westfield Sydney ở Miranda, Hornsby hay Chadstone Mel) hoặc đặc biệt là Apple store Sydney trên đường George Street thì thái độ nhân viên vô cùng nhiệt tình, và luôn muốn hỗ trợ khách hàng đến cùng để khách happy, đôi khi chấp nhận luôn ngoại lệ ví dụ như máy của bạn/hết bảo hành/đổi máy khác đời mới hơn khi ko có máy đời cũ để đổi/quá hạn bảo hành vài tuần vẫn ok. Sau khi đặt appointment hoặc nhận máy thì Apple có gửi mail khảo sát độ hài lòng và ý kiến của khách hàng, đó là khi bạn có bất kỳ complaint nào sẽ là một vấn đề lớn cho đội ngũ nhân viên phục vụ bạn hôm đó, và Apple liên lạc để làm bạn happy mới thôi. Mua hàng ở đây cảm giác đúng như mình là thượng đế, và dịch vụ sau bán hàng rất chất lượng, ko như nước khác bảo thì ít mà hành thì nhiều.
khoa_ha
TÍCH CỰC
5 năm
Mình bị hỏng face id do máy bẩn cho vào vòi rửa. Mình bên japan gọi cho apple store nó cử người đến lấy máy check xong 1 tuần sau đổi cho mình máy mới. Bạn cũng bị vào nước như thế có thể kết luận là máy xs max chống nước rất kém.
"chẩn đoán" ko phải "chuẩn đoán" nha 😁
autoengine
TÍCH CỰC
5 năm
Mình nghĩ sau khi đã cân đo đong đếm chuyện lơi ích giữa việc có nên bảo hành hay không bảo hành để giữ uy tín thì apple đã quyết định đúng, mặc dù đã khuyến cáo việc cố ý mang Iphone xuống nước, trường hợp này nhìn chung mà nói, sự khôn lỏi và cù nhây đã chiến thắng, tất nhiên đó là quyền lợi của bạn thôi. Nhưng chắc mình thì sẽ không làm như bạn.
cycles1
TÍCH CỰC
5 năm
Như ng ta hay nói: tầm này liêm sỉ làm gì nữa, đổi đc máy mới là vui rồi 😆
P/s: just for fun!!! 😁
Nói chung là ai ko có đk ra nước ngoài bh máy xt thì dùng giữ thôi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095