Chuyển từ Win7 sang Ubuntu có nên hay không .

nguyenductin
7/2/2012 17:0Phản hồi: 364
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngcqunguyn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng cho khác người thôi bạn, chứ thực ra mà nói cho dù bạn pro hơn "người dùng bình thường" của các bác trên kia thì vẫn khó mà bỏ được window, mình cũng dùng linux nhưng chủ yếu là để test code thôi, còn lại toàn dùng window (ý kiến chủ quan nhé)
iit
ĐẠI BÀNG
12 năm
theo mình ubuntu vẫn tốt cho 1 người chưa biết j về windows.
Tại chúng ta sài quen win(lậu) nên qua ubuntu thấy chút khó khăn thôi
tớ nghĩ bạn nên đừng đổi
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
12 năm
cá nhân mình biết đến Linux cũng khá lâu rồi
đã thử cài từ bản 8. rồi 10. rồi 11. nhưng lần nào cũng chỉ dc 1 tuần rồi xóa.(bản Ubuntu)
nhưng hiện giờ đang dùng bản 12.04. sau 1 tuần cài thì mình chỉ sử dụng khoảng 10h thôi
nhưng sau 1 tuần đó thì thời gian sử dụng Ubuntu cứ tăng dần lên và hiện giờ thì mỗi ngày chắc dùng win ~ 1h(đá pes với bạn) còn mọi việc đều sử dụng Ubuntu hết. nếu chịu khó tìm hiểu thì bạn sẽ thấy Ubuntu là 1 HDH tuyệt vời.
vì nó khác win nên mới đầu sử dụng sẽ cảm thấy rất chuối( thằng bạn mình mới đầu kêu thế nhưng giờ cũng mê Ubuntu rồi) nếu gặp vấn đề thì các bạn hãy tìm ở trang askubuntu hoặc forum Ubuntu việt nam(cái trang này chuyên ném đá mem mới, nó là 1 phần khiến những ng mới bức xúc và quay lưng lại với Ubuntu. nên các bạn hãy tìm kiếm câu trả lời trước khi hỏi để khỏi bị ném gạch.) hầu hết mọi câu hỏi đều tìm dc trên trang askubuntu. nếu mới dùng các bạn nên cài bằng wubi để thử trước.
Thật ra nếu bạn là 1 người chịu khó học hỏi và đam mê thì bạn hoàn toản có thể chuyển sang hẳn Ubuntu. Hiện nay ở vn những người dùng Ubuntu thường là dân công nghệ, vì dùng hđh này cần phải có chút kiến thức tin học và quan trọng là chịu khó học hỏi.
Với những người dùng window thông thường khi dùng Ubuntu thì sẽ rất mau chán.

Tuy nhiên Ubuntu giờ cũng có thêm phần mềm cho phép bạn cài đặt giao diện jống hệt win 7.
Còn về các driver thì hỗ trợ đủ, nghe nhạc xem phjm ko vấn đề j` cả. Chat thì có thể dùng nhiều soft khác thay thế yahoo. Khi bạn hiểu rõ hơn về Ubuntu bạn sẽ thấy mọi thứ cơ bản của win 7 thì Ubuntu đều có thứ có thể thay thế đc.

Ubuntu như 1 viên kim cương thô. Khi bạn càng mãi giũa nó bạn sẽ thấy nó càng tuyệt vời hơn. Bản thân mình thì ko dùng Ubuntu nhưng mình có học về nó, cũng từng thuyết trình Linux. Mình cũng luôn đọc các thông tin về sự thay đổi của nó trong 5 năm liền, các tính năng, những điểm đặc biệt mà Window ko thể có . Các câu hỏi của bạn về driver , fjm ảnh, chat, thì mình cũng từng hỏi thầy giáo của mình , 1 chuyên viên đã nghiên cứu về Linux từ khi internet còn Dial up. Mình cũng rất thích nghe các câu chuyện về Linux, các sự kiện và thấy nó rất hứng thú. Tuy nhiên cuộc sống ko như mong muốn ko phải thích là có thể theo đuổi đc.

P/s Có lẽ khi nào thành 1 lập trình viên jỏi , tự tin với trình độ "code" mình sẽ theo đuổi Ubuntu cho đến cuối đời.
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
U-vn hay ném đá mem mới vì đa phần mem mới vào chả bao h chịu đọc wiki trước và đặc biệt là rất hay vi phạm quy định tạo topic của diễn đàn (cái mà mọi mem phải ĐỒNG Ý mới đc tham gia sinh hoạt).
Những câu hỏi như kiểu: "làm thế nào để cài pm xyz, cài codec,..." wiki đã có đầy đủ, người ta có nhiệt tình trả lời cũng chỉ giúp vài chục bạn là cùng, còn hàng trăm người hỏi thì cáu là tất nhiên.
-> Cái câu đọc kỹ hướng dẫn trc khi sử dụng đúng với mọi trường hợp
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
Windows thu phí trong khi cái kia miễn phí, nhiêu đó đủ hiểu rồi
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@Spirit Coder Cả MS và RH (với RHEL), Novel (SUSE) đều bán license cho các phiên bản thương mại của mình của cả, ngoài ra đều bán các gói support theo năm với các mức chi phi khác nhau.
Với Canonical (phát triển Ubuntu) thì free license nhưng vẫn bán các gói support như các cty ở trên.
Ngoài ra các cty còn rất chăm chỉ bán các gói dịch vụ trên sản phẩm của mình (và các cty kinh doanh Linux chủ yếu sống nhờ bán các gói dịch vụ và support) nên không thể nói là không thu đc tiền để phát triển sản phẩm, chẳng qua là thay vì thu tiền thông qua bán license thì họ chọn mô hình kinh doanh khác. Cho nên việc nói đồ miễn phí ko tốt bằng có phí là hoàn toàn thiển cận. VD: chứng minh Android kém hơn Windows Phone, chứng minh CentOS kém hơn Windows Server đê.
Tất nhiên nếu bạn đem sản phẩm của 1 coder tự do hoặc 1 nhóm coder tình nguyện làm việc vì cộng đồng hoặc vì lý do cá nhân (như kiểu mấy cái bộ gõ t.việt cho smartphone post trên tinhte) thì hiển nhiên khó có thể so với hàng do một công ty làm để bán được.
@ngoc1414 Hình như bạn quote nhầm bài.

Mình thêm 1 ít vào bài của bạn: cộng đồng FOSS có 1 nét văn hoá rất hay là tinh thần đóng góp lên upstream, điều này làm cho công sức của mọi người đều được phổ biến, tránh lãng phí khi làm 1 việc lặp đi lặp lại.
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
@ngoc1414 QUAN ĐIỂM: CHẲNG CÓ CÁI GÌ MIỄN PHÍ ĐÚNG NGHĨA MÀ LẠI TỐT HƠN THU PHÍ HẾT. HẾT
@lam251092 Trên đời này làm gì có gì rất tốt mà miễn phí hoàn toàn, Linux hoàn toàn không phải miễn phí, nó được duy trì, phát triển bởi các công ty có thể kiếm lợi từ đó, nó có thể kinh doanh rõ ràng. Các công ty muốn kiếm được nhiều tiền hơn thì phải rót tiền để cải tiến, cho cộng đồng hoạt động,... Trừ công ty từ thiện ra còn đâu chả có ông nào dở hơi đi rót tiền cho 1 thứ không ra tiền cả.

Có 1 số người viết cho vui, 1 số viết vì reputation nhưng mình tin là nhiều thứ lớn đều được trả tiền hoặc có mục đích kinh doanh hết.

Edit: bài này dùng từ, diễn đạt không chuẩn, đọc bài của bạn ngoc1414 bên dưới. Mình nên nói là Linux không phải là không sinh lợi, ... thì đúng hơn.
ubuntu xài cho deskop thôi chứ cài sang laptop thì tầm 90' là hết pin
@vuquyen93 Vụ này thì công nhận tùy vendor thật, dòng Thinkpad thì Ubuntu dùng được lâu hơn Windows.
Cái này là hoàn toàn không đồng ý,chưa bao giờ thấy nó hết pin nhanh hơn,chắc anh dùng cục pin trung quốc đúng không
@lý tất thành Cái này phải thừa nhận là nếu dùng hybrid graphic thì một số trường hợp do nó support chưa ngon lành hẳn nên nó sẽ chạy cả 2 card, gây hao pin. Phải tắt bớt 1 trong 2 đi
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái hay nhất của linux là mở chứ ko phải miễn phí.
hãy tưởng tượng. win và linux như 1 ngôi nhà.
đứng ngoài nhìn thì mỗi ng có 1 nhận xét riêng, có ng thích ngôi nhà win
có ng lại thích ngôi nhà linux.
nhưng nếu bạn ko thích ngôi nhà win ở 1 chỗ nào đó và muốn thay thế nó bằng cái khác thì...xin lỗi cổng đóng, dùng cách bẻ khoá vào mà sửa.
nhưng với ngôi nhà linux thì khác, nếu bạn ko thích ở chỗ nào đó (bất cứ chỗ nào nhé) thì vô sửa tự nhiên, ngôi nhà này là của bạn mà.
nếu bạn đang dùng laptop chạy card rời Nvidia // card on chip của intel thì cài bumblebee vấn đề sẽ dc giải quyết.
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Spirit Coder: Quote đúng bài đấy. Bạn bảo thu phí hàng năm nhưng thực chất là nó bán gói support, nó khác với thu phí hàng năm (ko trả tiền thì ko đc dùng nữa). Ngoài ra kệ nhân vật lam251092 đi, quan điểm cá nhân, còn mình bảo đấy là quan điểm ko đúng thôi (mình chỉ băn khoăn thế nào gọi là MIỄN PHÍ ĐÚNG NGHĨA, thế MIỄN PHÍ KO ĐÚNG NGHĨA là như nào 🤔)
@ngoc1414 À à, đã hiểu, do cách mình dùng từ thôi, đúng ra nên nói là phí subscription 😁

Bạn ý chỉ đơn giản là chưa hiểu cách kiếm tiền của FOSS thôi mà.
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
@ngoc1414 bạn cho là mình hk đúng, mình thì nghĩ ngược lại, chuẩn mực nào mà bạn nói mình sai chứ
Đơn giản lắm:

CHUYỂN ĐI
Nếu thấy không ổn
CHUYỂN LẠI
Không chịu nữa hả
DUAL BOOT WINDOWS - UBUNTU

😁
cứ windows 7 là chính
thích thì máy ảo ubuntu
chạy wubi rất là tệ
Linux miễn phí đúng nghĩa, các gói support hoàn toàn không liên quan gì đến Linux (kernel, application, services, ... etc). Cho nên có thể nói Linux là miễn phí đúng nghĩa và nó tốt hơn Windows ở những điểm nhất định.

Lần sau suy nghĩ kỹ rồi hẵn nói.
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
@C0denam3 nếu vậy thì mấy thằng thu phí nó cạp đất mà ăn à, tốt hơn vài điểm mà xấu hơn đầy điểm thì nói là làm gì
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@lam251092 Ko biết thì chém nó vừa,1 ví dụ là Linux là dự án được bảo trợ và phát triển bởi 1 tổ chức với sự tham gia của rất nhiều cty lớn như IBM, Microsoft, NVIDIA, AMD, Intel, RedHat,... cả về $ lẫn code. Các Cty ấy sự dụng Linux Kernel, kiếm lời từ Linux và hỗ trợ ngược trở lại (ở đây là sự phát triển tình nguyện) nhằm đem lại lợi ích cho cả 2 bên (1 bên có $ và các bản patch để phát triển, 1 bên đóng góp ngược lại và dùng lại các công nghệ được phát triển). Ko 1 cty lớn nào ngu khi sử dụng 1 sản phẩm kém lại còn bỏ tiền và công sức ra phát triển nó cả. Ngoài ra cũng còn có Mozilla với các dự án tốt (cái mà có thể gọi như bạn là MIỄN PHÍ ĐÚNG NGHĨA), họ kiếm $ dựa trên đóng góp từ cộng đồng, tổ chức, hợp đồng với google,...
Tôi xin nhắc lại, cái THU PHÍ mà bạn nói là MỘT KIỂU KIẾM TIỀN, và CÓ NHIỀU CÁCH KIẾM ĐƯỢC TIỀN dựa trên sản phẩm của mình mà ko cần THU PHÍ. Còn cái gọi là MIỄN PHÍ ĐÚNG NGHĨA của bạn, ai quan tâm đang sử dụng 1 sản phẩm có MIỄN PHÍ ĐÚNG NGHĨA ? Chỉ cần biết là ko cần phải bỏ $ ra nhưng vẫn được sử dụng 1 sản phẩm tốt là được.
@lam251092 Trên desktop thì hiện tại thị phần Linux bé (1 phần không nhỏ do thói quen người dùng), server thì ngược hoàn toàn, đặc biệt là các hệ thống server cỡ lớn và rất lớn, những hệ thống đó được tạo nên và duy trì bởi những kĩ sư rất giỏi -> Linux tốt hơn ở nhiều điểm quan trọng.

Nhiều người không hiểu cách kiếm tiền của FOSS, bạn ngoc1414 đã nói khá đủ rồi, mình chỉ bổ sung về vấn đề giấy phép sử dụng:
- FOSS không có nghĩa là bạn muốn làm gì thì làm, nó được phát hành bởi những giấy phép chặt chẽ, chặt nhất có thể kể là GPL, bạn có thể đem về xào nấu, làm gì thì làm nhưng bạn đóng nó lại là bạn vi phạm pháp luật.
- Các giấy phép của FOSS chả có cái nào quy định cấm bán cả, tôi mang 1 distro Linux về, thay 1 vài thứ, bán 200k vnd, hoàn toàn hợp pháp, chỉ có điều đây không phải cách kinh doanh của FOSS.

Cái việc các công ty dùng FOSS để kinh doanh, có patch, ... và đóng góp ngược lại (chỉ xét mã nguồn) lên upstream vừa là văn hóa, vừa là điều kiện sống còn trong thế giới FOSS.
@lam251092 windows nó chỉ hơn linux ở thị phần máy tính cá nhận thôi, còn các cái khác windows nó thua xa cái miễn phí này nhé. Lấy ví dụ nhé windows phone thì có lẽ không bao giờ vượt được android, mà android có tốt không?. miễn phí không ?....bạn tự tìm câu trả lời nhé.;)
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
@manhhai694 ừm, nói như bạn mới dễ nghe và dễ hiểu làm sao.
xài thử ubuntu 12.04 rồi
cũng ngon mà đẹp lắm. chạy cũng ổn định. còn chức năng thì chưa khám phá hểt
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Spirit Coder: Bán License thì FOSS cũng có đấy, RHEL của RH và SE của Novel chả hạn 😃, có điều đúng là bọn đấy bán support là chính
Chưa ai dám khẳng định Linux kém hơn Windows, xét về mặt kỹ thuật. Chỉ ra được không mà to còi thế ???

Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe. Nhìn vào trong những bài cậu post đọc muốn buồn cười.

Đọc thêm cái này : http://www.freebsdfoundation.org, đọc xong rồi hãy nói tiếp, chưa đọc đừng ý kiến lung tung nữa, nhìn giống khỉ múa lửa. :|
..I hope you not only benefit from our work, but find it compelling enough to consider sending us a donation.
Enjoy the site!
Sincerely,
Justin T. Gibbs..

Bọn mình chỉ toàn thụ hưởng miễn phí thôi, không thấy ma nào chịu donate cả, thiệt là 🆒
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Mình chưa kiếm ra $ chứ nếu ko thỉnh thoảng cũng donate vài $ (nói nghe ít chứ vài k người x vài $ chả ít đâu)
Đừng quan tâm đến những thằng như lam251092, nếu nó là người chịu hiểu biết và từ bỏ cái sĩ diện hảo để tiếp thu ý kiến người khác thì đã hiểu vấn đề rồi. Chỉ có mấy thằng không biết gì và tầm nhìn hẹp mà thích thể hiện thì mới có ý kiến đó thôi.
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
@C0denam3 t biết rùi mày à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019