Chuyển từ Win7 sang Ubuntu có nên hay không .

nguyenductin
7/2/2012 17:0Phản hồi: 364
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nldquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái quan trọng là bạn có chịu thay đổi tư duy sử dụng hay không thôi. Một số người bảo là linux khó sử dụng, chỉ đơn giản là họ đã quá quen với Windows. Thử quen với Linux rồi, bạn sẽ thấy windows khó sử dụng.

Mình giả sử thế này, giả sử với một người chưa bao giờ sử dụng máy tính, đưa ra 2 máy tính windows và ubuntu, thì đảm bảo ubuntu dễ sử dụng hơn. Vì sao, mình có thể đưa ra một số lý do đơn giản như:

- Mở menu application là mọi thứ đều đã được category sẵn, vào là thấy ngay internet, offices, sounds & video...

- Cắm bất kỳ thiết bị nào vào, từ điện thoại, camera, thẻ nhớ, máy in... Ubuntu đều nhận và chạy phà phà, đơn giản vì generic của Ubuntu quá ngon. Không có cái màn Installing device ngu xuẩn như Windows. Thông minh lắm thì cũng chỉ nhận được cái USB, các thiết bị khác mà không có driver là bó giò.

- Người dùng bình thường thì gần như không cảm nhận được mối nguy hiểm và sự hiện diện của virus. Với ubuntu, chẳng lo sợ gì virus.

- Đa số người dùng windows (mình đang nói người dùng thường, không phải dân công nghệ), sau một thời gian sử dụng máy sẽ ì à ì ạch, đủ thứ loại rác, từ ứng dụng đến services. với linux thì không bao giờ bị như vậy 😃

Cá nhân mình xài linux 8 năm nay, từ năm cuối đại học, và sau đó là 7 năm nay đi làm vẫn xài linux ở công ty, gần như không gặp khó khăn gì, ngoại trừ việc thình thoảng một số file office của khách hàng gửi bị bể layout.

Nhưng với người dùng cá nhân ở nhà, chỉ soạn thảo vài văn bản bình thường, mấy cái mẫu đơn hay công văn thì mình nghĩ linux là quá ổn.

Gnome 3 theo mình thấy có thể nói là quá xuất sắc 😃
@nldquy ^^!~ GNOME 3 là cái Desktop enviroment mà tớ thấy thất vọng về nó nhất, completely disappointed, tớ thích GNOME 2 hơn.
nldquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tonyty 😃 chắc do bạn chưa quen, và chưa tận dụng hết sức mạnh của extensions. Hihi, nói chung mỗi người một kiểu, nếu gnome2 thì bạn nên có thêm synapse, gợi ý còn nhanh và chính xác hơn cả Alt-F2
@nldquy Thanks bạn, tớ thì chưa dùng synapse, nhưng đang dùng cái xfce4-appfinder, thấy cũng nhanh và hoàn toàn chính xác 😃
@nldquy Đồng tình với bạn. Mình cũng dùng Linux từ 5 năm nay. Mỗi ngày Linux 1 cải tiến. Tốc độ ko hề chậm, Linux hiện tại đã rất thân thiện với người sử dụng. Tuy nhiên đến Việt Nam nó gặp 1 trở ngại tại bệnh sĩ của phần rất đông người Việt, và thói quen ăn sẵn của người VIệt. Nên thực sự nó chưa lan rộng được.
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
công nhận hồi giờ mình ngu ghê, để tải về cài chơi mí đc
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Mình ghét MS ở điểm các chuẩn nó đưa ra đóng khủng khiếp (ví dụ các chuẩn của MSOffice), ngoài ra là có xu hướng độc quyền và dìm hàng đối thủ, khi độc quyền rồi thì dừng phát triển (ví dụ quá điển hình là IE)
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
nldquy: anh học và làm về gì mà đc tiếp xúc với Linux lâu thế ???
nldquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngoc1414 Anh làm bên phần mềm, một lý do rất đơn giản là hồi đó đi học... không có tiền nâng cấp máy, windows chạy nặng quá, không dựng nổi mấy cái server để học nên chuyển qua Linux cho nhẹ, quen rồi xài luôn tới giờ. Hihi.
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
Em đoán anh code cho Android chăng ? Chứ code cho Windows toàn thấy dùng VS thôi
nldquy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngoc1414 Mình có code android, nhưng chơi thôi, không chuyên, đa số toàn làm những ứng dụng cho doanh nghiệp thôi. Với lại mình làm quen linux từ thời chưa có Android, 8 năm về trước 😁
@ngoc1414 Quan trọng là code bằng thư viện gì, framework gì, trừ .Net + MFC ra thì dùng Linux tốt hơn Windows (cảm nhận cá nhân)
Ubuntu bây giờ có rất nhiều cái hay . Mình tin chắc là bạn sẽ tìm thấy những thứ bạn cần khi chuyển sang dùng Ubuntu .

Chúc bạn tìm được nhiều cái hay của mã nguồn mở .
:mad: Đang điên với Microsoft cái vụ ACPI, dùng Laptop ASUS dính ngay con chỉ có driver Windows 7 của hãng mặc dù máy không có bản quyền Windows kèm theo => cài Ubuntu vô, driver đủ mà chẳng hoạt động nhanh nổi, máy thì nóng kinh khủng, ấm cả bàn tay như được mátxa đá. Nóng máu :mad:. Ủng hộ tiếp sức bà con dòng họ bạn bè dùng Windows lậu cho dìm hàng M$ luôn.
CDT14
TÍCH CỰC
12 năm
Còn mình thì chuyển hẳn sang Ubuntu, Windows lâu lắm rồi không được phép tồn tại trên máy tính của mình. Windows có gì Ubuntu có nấy, mình cài trên Ubuntu các phần mềm có chức năng tương tự như windows thể thiết kế web, làm đồ họa, vẽ vời, làm office, chơi game .. Nói chung là đại ổn !
hhdang61
ĐẠI BÀNG
12 năm
đơn giản hơn bạn tìm hiểu mọi thắc mắc của mình tại ubuntu-vn và tài liệu wiki.
->> quá trình cài đặt, update ubuntu hoàn toàn tự động cập nhật các thứ từ driver - code....tất tần tật...nên đừng quan tâm là còn "thiếu gì đó" - trường hợp bắt gặp 1 file nào đó mà k mở dc thì cứ dùng tính năng search là tự động tìm ra soft thích hợp - nói bình dân thế dễ hiểu hihi
Sao tui hông ưa thằng Tranmission lắm nha, tui khoái thằng Deluge với uTorrent thui ^^

Tụi sản xuất laptop bị M$ mua chuộc hết rồi hay sao đó, mình kiếm mấy con chuyên dụng cho Linux mà không có (chỉ có vụ ngày trước Netbook cấu hình cùi thì hỗ trọ linux vài ba con)
@killed Sắp tới còn cả desktop nữa 😆
radiofm
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thì không thể bỏ windows được ^^ Bởi mình học kiến trúc. Các phần mềm thiết kế không có cái nào tốt hơn trên windows. VD: Revit, AutoCAD, 3DSMax,...Tuy nhiên mình vẫn đến với Linux, vẫn sử dụng nó hằng ngày cho công việc văn phòng, nghe nhạc, lướt web,...
longtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@radiofm Bạn hãy thử sử dụng Draftsight và Blender đi, có thể bạn sẽ bất ngờ đó, hihi.
Bình thường thì toàn dùng Ubuntu, chỉ khi nào game khủng quá thì mới nhảy sang win thôi 😆
formica
ĐẠI BÀNG
12 năm
Yahoo! Mail hỗ trợ các trình duyệt và hệ điều hành sau: Windows XP, Vista và 7: IE 7.0 trở lên Firefox phiên bản 3.5 trở lên Safari phiên bản 4.0 trở lên Google Chrome phiên bản 5 trở lên Mac OS X 10.4, 10.5 và 10.6 Firefox phiên bản 3.5 trở lên Safari phiên bản 4.0 trở lên Google Chrome phiên bản 5 trở lên Lưu ý: Mặc dù đây là những trình duyệt được Yahoo! Mail hỗ trợ, chúng tôi luôn khuyên bạn nên nâng cấp lên phiên bản mới nhất để có trải nghiệm Yahoo! Mail tối ưu. Hai lý do để nâng cấp: Tốc độ nhanh hơn - Các trình duyệt mới hơn luôn nhanh hơn. Bảo vệ an toàn hơn - Các virus và phần mềm gián điệp không còn cơ hội tấn công máy tính của bạn nữa. Bạn có thể tải xuống phiên bản mới nhất của mỗi trình duyệt ở bên dưới:
Internet Explorer

Mozilla Firefox

Safari

Chrome
nguồn: http://help.yahoo.com/l/vn/yahoo/mail/ymail/settings/settings-09.html
do cái này mà mình nghi ngờ Yahoo đây. chán bác Yahoo thật. không lẽ trình duyệt trên linux không an toàn hơn trình duyệt trên windows và Mac sao? 😔
động đến yếu tố con người thì chịu rồi 😆. Đúng ra thì browser được implement trên OS nào cũng phải như nhau, cơ mà chắc các bác ý chưa test (với thứ GUI lằng nhằng như Yahoo! Mail thì cái này khá phiền toái nên các bác ý sợ hiển thị sai chẳng hạn)

p/s: đoán thế thôi.
Tớ chỉ so sánh GNOME 2 và GNOME 3 nguyên bản thôi. Thêm extentions, tinh chỉnh màu mè, kích cỡ này nọ thì tớ cũng đã làm rồi và cũng thấy hài lòng với thứ mà mình vừa làm. Tuy nhiên, tớ cài linux để nó phục vụ công việc của tớ thôi chứ không phải tớ phục vụ cho nó... vậy đấy 😃
ansu16
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bản thân mình có kinh nghiệm sử dụng ubuntu hơn 6 năm nay (hiện đang dual boot), có vài nhận xét sau
ubuntu có khá nhiều điểm mạnh:
- hỗ trợ tốt phần cứng
- có những phần mềm chỉ có trên ubuntu mà không có ở win, hình như là phần mềm liên quan đến ngành khảo cổ thì phải
- ubuntu mạnh về khoản lập trình và giải trí đơn giản.
- an toàn hơn windows.
- Miễn phí
Nhưng cũng không thể phủ nhận ubuntu vẫn hạn chế nhiều chỗ
- Các bác cứ chạy thử một bộ phim bluray, hay ít ra là phim 1080p nén dạng x264 xem thử thế nào, vlc còn kém mpc-hc trên win.
- thứ hai, các phần mềm xử lý đồ họa trên ubuntu chưa thể bằng windows, ví dụ như autocad, photoshop...
- Game ngon hơn ubuntu.
- Nếu bung hết hiệu ứng đẹp của ubuntu thì ubuntu chưa chắc nhanh hơn win đâu, nó còn hao pin nữa (đối với lap).
.....
nldquy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ansu16 Chính xác, cơ mà mình vẫn thích ubuntu vì nó free hoàn toàn. Dân nhà nghèo xài hàng miễn phí cho nó thanh thản 😁
bạn có phải programmer không? nếu môi trường làm việc cần thiết phải biết ubuntu thì cài,nếu chơi chơi thì thôi,không có gì hay đâu nếu k dùng cho công việc
nldquy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoaiphamthanh 😃 Theo bạn thế nào là hay?
@nldquy do công việc của mình nên mình dùng ubuntu thôi,mình đang xài unbuntu 12.04
cái hay ở đây là sự thuận tiện , sự quen thuộc,chắc chắn những người đang dùng ubuntu ở đây đều đã dùng quen windows đến cả chục năm nt->2000>xp->win7 => bạn biết phải cài cái gì để phục vụ công việc của bạn.Khi bạn tìm 1 phần mềm nào đó => bạn gõ google nó ra phiên bản cho windows trc,và nếu nó có cả phiên bản cho linux thì lạy chúa thật là may.đấy là công việc nhé,còn giải trí,game gủng thì nhưng game gắn với cả thời sv là phải chia tay gần hết đấy
nhiều người cài ubuntu theo phong trào,rồi vọc vạch wine wiec để cài lại các phần mềm như khi còn dùng windows ,hài , ubuntu ra đời 1 phần là để chống bản quyền nhưng ở vn toàn dùng ..... không,chuyển sang ubuntu làm j? kể cả wine thì cũng cài phần mềm ..... ấy mà .Và tất cả nhưng người mà việc kiếm cơm người ta chả liên quan gì đến ubuntu thì rồi sẽ lại quay lại cài windows thôi (như mình giờ chơi dota thì chạy ra ngoài quán làm vài trận chứ chả wine wiec j mệt)

ah,khuyên các bạn là nếu programmer k nên cài song song,cài song song thì chả bao giờ "biết" dùng ubuntu đâu ,còn muốn vọc vạch thì cài song song có gì còn quay đầu là bờ
@hoaiphamthanh Đồng ý với bạn là tùy công việc thật. Với mình làm lập trình, Windows cũng gần chục năm (cũng 1 thời cày .Net thi certificate 😆), đến lúc sang Linux được vài năm quen với cách làm việc của nó thấy lúc cần dùng Windows khó khăn rất nhiều và việc Google để down phần mềm cũng là lựa chọn cuối cùng của mình, chỉ Google ra tên, còn thường có trong repository hoặc có thể add ppa (với Ubuntu). Cách tổ chức hệ thống nữa, giờ dùng Windows mình thấy rất khó khăn, chưa kể có nhiều cái làm mất công mà mình lại lười.

Về game thì Linux kém thật, được cái có 1 số công ty bắt đầu port cho Linux rồi (nghe nói CS-GO sẽ có bản cho Linux)

Với những người làm việc kiếm cơm nhưng công việc ít dùng máy tính hoặc ít dùng làm chuyên môn thì như bạn mình dùng Ubuntu thấy chả khác gì Windows, thậm chí còn thoải mái hơn (nhanh, lâu lâu không phải cài lại)
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
Đã từ bỏ Windows. Nhưng cái nào cũng hay hết. Xem xét, nếu thích cái nào bạn dùng cái đó vậy, tùy chọn lựa và nhu cầu sử dụng.
Khuyên chân thành là nên cái song song 2 cái, mình đã dùng ubuntu rồi fedora cũng hơn 4 năm rồi nhưng luôn luôn cài song song với windows vì nhiều cái trên linux không thể làm hoặc làm tốt như trên windows đc. Và ngược lại. Cài song song thì chỉ cần win7 trước rồi cài linux sau là sẽ ok.

Sent from Tinhte.vn using Nokia-1100√ https://lectracadviet.blogspot.com
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
Ubuntu đến giờ vẫn không nuốt nổi quá tốn time mà đi học câu lệnh với hàm.
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@x_chien Đâu cần phải biết dùng Terminal mới dùng đc Ubuntu hay các bản Mint, Fedora, etc.
@x_chien Bạn hoàn toàn dùng được qua GUI ko cần phải dùng lệnh trong UBuntu
x_chien
TÍCH CỰC
11 năm
@that_is_lg Cái này là vấn đề mù màu, người dùng phổ thông làm gì biết cái lệnh đó nó có tác dụng gì sử dụng thế nào vì linux là đánh theo chuỗi chứ đâu phải đập cái lệnh lên dc là ra thông báo cho mình nhấn next or yes đâu, chỉ có nhìn hướng dẫn mà làm theo thôi chứ, về cái vụ bật gui lên thế nào đảm bảo 70-80% người ta chả biết nó nằm ở đâu, có gui cũng chả có tác dụng gì nếu ko có hướng dẫn và một ít kiến thức cơ bản quen thuộc.
@x_chien Ubuntu có cần bật đâu bạn. Mặc định là dùng GUI mà. Còn Linux thuần chỉ có các nhà phát triển mới dùng thôi. Họ ko có đưa cái đó cho End-User sài đâu
Mà thực ra WINDOWs ko có các guide cơ bản thì bạn dùng cũng có cảm giác khó như Linux thôi. Còn Linux mà bạn chịu đọc GUI cơ bản thì cũng dễ như WINDOWS thôi mà. Vấn đề là bạn chưa đọc. ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019