Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Cơ bản] 5 bước Thủ tục hành chính để Đổi màu sơn cho xe

cuLong
3/5/2014 11:12Phản hồi: 206
[Cơ bản] 5 bước Thủ tục hành chính để Đổi màu sơn cho xe

Lần trước chúng ta đã tìm hiểu 5 bước về Thủ tục sang tên đổi chủ cho xe máy, hôm nay mình sẽ tiếp tục chia sẻ với các bạn những bước về Thủ tục đổi màu sơn cho xe. Đây cũng là một thủ tục hành chính và hầu như chúng ta chỉ cần đi một lần là xong, lần 2 là chỉ tới lấy Giấy đăng kí xe mới mà thôi, những bước này có thể áp dụng cho cả việc đổi màu sơn xe hơi lẫn xe máy, chỉ khác một chút ở chỗ mức lệ phí mà thôi.

Tóm tắt thủ tục này gồm có 6 bước nhỏ như hình bên trên, liệt kê ra thì dài dòng vậy thôi chứ khi thực hiện thì rất đơn giản, vì đó là các bước nhỏ và có liên quan trực tiếp tới nhau. Điều đầu tiên, để đơn giản nhất cho việc đổi màu sơn xe thì nên chính chủ của xe đi làm thì sẽ tiện hơn, nếu là xe của cơ quan, công ty thì cần có giấy giới thiệu, giấy xác nhận của nơi đó cử người đi thực hiện công việc này. Nên nhớ là chuẩn bị Giấy tờ đăng kí xe bản gốc nhé (thường gọi là Cà-Vẹt, viết tắt là GĐKX và CMND của người đi thực hiện).

• Bước 1: Đến nơi tiếp nhận đăng kí của xe
Trước đây chúng ta đi đăng kí lấy biển số xe ở đâu thì bây giờ về đó để "xét xe" lại lần nữa, nhằm xin đổi màu sơn cho xe (nôm na là tới CSGT cấp Quận, Huyện của nơi chúng ta sinh sống).

• Bước 2: Điền vào chỗ trống Tờ khai đăng kí xe (TKĐKX)
Ở đó sẽ phát miễn phí, không cần quan tâm trong đó ghi là đăng kí xe mới hay là đăng kí lần thứ n gì hết, cứ điền đầy đủ thông tin là được. Lưu ý là nhớ cà lại số khung, số máy của xe và dán vô tờ đó. Ở mục Giấy tờ kèm theo, chúng ta ghi số CMND và số của GĐKX.

Mẫu tờ khai đăng kí xe máy, xe mô tô:
  • Bước 3: Nộp hồ sơ
Nộp tờ khai, đính kèm GĐKX và CMND, cán bộ CSGT sẽ kiểm tra chiếc xe của chúng ta, và hỏi lí do tại sao muốn đổi màu sơn của xe, ví dụ xe bị trầy nhiều quá, màu sơn cũ quá rồi... Sau đó chúng ta sẽ nói là muốn sơn lại xe theo màu ABC gì đó, ví dụ xe (máy) cũ là Exciter có 3 màu: Trắng-Xanh-Đen; giờ chúng ta sơn lại màu Đỏ-Cam-Trắng.

Cán bộ sẽ ghi xác nhận màu sơn muốn đổi để cấp trong GĐKX mới cho chúng ta. Theo kinh nghiệm cá nhân của mình thì nên đi làm thủ tục trước rồi mới sơn màu xe sau, đỡ lằng nhằng. Nếu ai lỡ sơn xe trước rồi mới đi làm thủ tục đổi màu sơn thì sẽ bị phạt vì lỗi "Tự ý đổi màu sơn xe", khoảng 150.000 đồng (nếu là xe máy)

• Bước 4: Đóng lệ phí
Tới bước này là xong 99% rồi, chúng ta chỉ còn chờ vài phút để đóng lệ phí cấp GĐKX mới, khoảng 30.000 đồng (xe máy) nếu ở TP HCM. Sau đó chúng ta nhận giấy hẹn, thường là 1 tuần sau thì lên đó lấy GĐKX mới.

• Bước 5: Về sơn xe lại theo màu mới đã đăng kí. Lưu ý là đừng có đăng kí màu một đằng rồi về sơn lại một nẻo khác.
Chúc các bạn thành công.
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình xe Nouvo đời thứ 2-3 gì đó màu vàng nâu. Giờ sơn lại màu khác ở đâu ? Giá cả thế nào ?

Thanks !
@TheShinichi Nếu bạn ở HCM thì ra khu Nguyễn Chí Thanh Q5, sơn nguyên con chừng 2 triệu.
@cuLong Sơn Nguyễn Hùng ở Nguyễn Thái Bình có 1,5M thôi bác ợ
@TheShinichi Sơn chưa bác? Hay bán xe rồi 😂
Ko biết có đc đăng ký 3 màu ko nhỉ, giả sử xe em là đỏ trẳng đen (vsc) :rolleyes:

vudungnet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuctran.iuerd Bac phong cai anh to ra, thay cai chân k ? ( phia dang sau xe)Bác lien he anh do son cho cô bé nha. keke
baduy90
TÍCH CỰC
9 năm
@cunatvechai theo mình bạn không lên sơn lại, vì nhìn cả người và xe đều rất đẹp
cncd
@cunatvechai Được bác nhé
@Nguyenhoanglam Giờ SH lỗi thời rồi bác
letandat610
ĐẠI BÀNG
10 năm
E có một thắc mắc là nếu đăng ký trước nhỡ màu sơn theo 'cách mình gọi' không giống như CSGT gọi thì sao? Tại trưowcs đây mua xe, nói nó màu chì, thì ra giấy tờ mới biết nó màu bạc. Hìhi.
@letandat610 Nếu trên giấy tờ màu bạc bạn lại không sửa sang gì mà csgt họ gọi đây là màu chì thì bạn cứ thẳng thắn xin cái biên bản của csgt rồi nộp 150k rồi giữ chặt biên bản xử phạt ấy đem đi khiếu nại.
qtunganh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Màu sơn đăng ký mới có phải giống với màu xe đó đang có trên thị trường không hay màu gì cũng đc hả các bạn? Nếu đăng ký màu nào cũng đc mình đăng ký màu cầu vòng luôn sau này có đổi màu nữa đỡ khỏi đăng ký lại😁:D
Cáinày anh em raider việt nam khóai lắm đây 😃
Mấy bài viết như thế này rất hay ..thiết thực hơn mấy cái bài viết "TIN ĐỒN" vô bổ.. Cám ơn bác culong
@phaikodo nhưng em vẫn thấy bác vào chém mà.,, kaka
@nguyenhai712 Hic.. Chứ ở ko làm gì bác..
đổi màu sơn có bắt buột đổi biển số xe không bác chủ
@2BanTayTrang ko bạn àk
@bentley_gt thật không bác , tại e có hỏi mấy chỗ sữa xe đều nói là đổi màu sơn là bắt buộc phải đổi biển số xe luôn , biển số e đẹp lắm đổi uổng , định sơn con SH màu trắng thành màu đen nhám vì xe trày cũng nhiều rồi .
không liên quan nhưng sẳn tiện hỏi mod luôn là nếu mình sơn lại 2 mâm bánh xe và đổi lốp lớn hơn có phải làm thủ tục gì không? ví dụ như làm cho con EN150A 😃
@Huỳnh Hữu Toàn Ko bác
Kajshj
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho hỏi xe vision màu đen bạc mẫu đầu chuyển sang màu vision màu đen mẫu thể thao được ko?
1309945979-2011-honda-vision-110-scooter-uk-pricing-announced-36859_1.jpg
@Kajshj trong giấy tờ có màu đen thì ra quất nguyên con đen thôi cần gì phải lo bạn? 😃
@Kajshj Bán xe chưa bác
Mình chẳng biết thủ tục lằng bà nhằng nay nên hôm bữa tự ý đổi màu sơn xe từ đỏ sang xanh. Sau đó lên làm lại giấy đăng kí xe, CA nó hỏi xe đâu, kiểm tra xong nó phán: Ông "tiền trảm hậu tấu" hả...Cũng may bố mình làm ông lớn ở huyện nó nể, nó sợ "tái đé" nên nó cho qua, rồi tự nó làm gì nó làm, có giấy đăng kí mới nó gọi lên lấy...kekeekekekek
mo-hi-can
ĐẠI BÀNG
6 năm
@letanvinh1983 Đúng là chả thấy gì hay thật. Định chứng tỏ mà đọc thấy nhạt nhẽo quá
datmacom
TÍCH CỰC
6 năm
@letanvinh1983 nước ốc còn đỡ nhạt hơn
@letanvinh1983 chắc đang muốn khoe bố làm to 😁:D có 150k thôi cũng phải vác ông bà ông vải ra 😔:(
ltg14
ĐẠI BÀNG
4 năm
@letanvinh1983 Ông già trị giá 150k
cho E hỏi,nếu mình muốn thay màu sơn thì mình sơn trước rồi mới đi làm giấy,hay là làm giấy xong mới sơn?

nếu làm giấy xong mới sơn thì E hỏi lại câu hỏi y như bác trên.lỡ CA nó cấp giấy là màu bạc,mình cũng màu bạc mà CA nó kêu màu trắng thì sao? trong trường hợp có 1 số màu lai lai với nhau khó phân biệt
kieuqtoan
TÍCH CỰC
10 năm
@heart_dragon đọc hết bài chưa bạn?
Có cùng thắc mắc như các bác ở trên:

- Sơn màu nào cũng được hay phải màu mà dòng xe đó có ? Ví dụ dòng Nouvo có vài màu của hãng, mình chơi 1 màu nó chưa từng có được không ?

- Làm sao tránh vụ sơn màu này, công an nói màu khác ?

- Màu xe trên cà-vẹt khác màu xe mới thì sao ? Có phải đổi cà-vẹt ?
mình nghĩ bài này cho ai thay màu zin thôi chứ thay màu mè có càvet thì cũng dính c.a thội mà dính rồi tội nào cũng 200 cho êm.
choi 1 màu không tem cũng dính như thường
mà hình như làm tổng cộng cavet luôn 300k thì phải không phải 30k như mod nói @@
@l_adnguyen_zzzl Không có lôi không tem nha bạn. Bạn không băm vuững luật là bị nó hù thôi. Xe mình tháo hết tem , đi xuống miền tây mấy lần, công an đầy mà chẳng ai chịu thổi lỗi không tem 😆
xe mình màu xanh mà trên giấy nó ghi thành màu đen rồi h có sao k mọi người -_-
tinhte giờ sang trang tạp à, cái này liên quan gì công nghệ, mai đăng tin đá bóng nữa cho đủ
@minhtrihcm Cái này là kiến thức cơ bản liên quan tới XE, mà XE là đỉnh cao công nghệ của thế giới, so với XE thì điện thoại hay máy tính chỉ đứng chót bảng thôi.
autumnman
TÍCH CỰC
10 năm
@minhtrihcm Thưa bác tin này được đăng trong mục Xe/Xe máy của diễn đàn. Xe máy cũng là 1 sp công nghệ thì tại sao lại ko thể đem ra thảo luận trên 1 diễn đàn khoa học và công nghệ?
@autumnman Mày xanh ngọc nhám có k nhi
@minhtrihcm Óc chó quá mà
vikool
ĐẠI BÀNG
10 năm
xe mình lúc mới mua thì cavet ghi là đen xám bạc, đi khoảng 2 năm thì mình sơn lại thành màu trắng, sau đó xuống công an xin đổi cavet lại màu trắng thì anh công an nói " anh lỡ đổi màu rồi thì thôi, cứ đi đi không sao đâu, quy định là phải xin đổi màu trước mới được sơn lại, rồi kêu mình về", nên mình cứ cavet cũ mà chạy, mấy lần bị CSGT thổi mà chưa lần nào bị phạt vì thay đổi màu xe.
@vikool Bá đạo thiệt... Đổi cavet xe luôn đi...1 tháng là có liền...Cái này cũng ko hay cùng gì, quen biết thì nhanh gọn thôi...
cho mình hỏi là khi đổi thì người đi đổi phải là người có tên trên gp hay chỉ người khác mang carvet tới cũng được ?
@huutuanqn e củng định hỏi z đó
Công nhận trùng hợp dễ sợ, mình vừa lấy em xe về vì mới gửi cho tiệm sơn lại thì gặp được bài viết của bác Long luôn, mình sơn lại màu cũ nhưng thêm tone đậm hơn cho sạch.
Xe mình đi được 6 năm bên ngoài chưa từng va quẹt hay té ngã, chỉ vì vào công ty nhà xe chật chội nên bị mấy bác bảo vệ và người khác quăng quật quá nên bị xuớc nhiều.
Nhân đây khuyên các bác có ý định sơn xe nên làm ngay luôn vì để vào mùa mưa nhiều thì độ ẩm cao, khi sơn xe sẽ không lên màu bóng đẹp bằng thời tiết khô ráo 😁.
S777
TÍCH CỰC
10 năm
Ko qua cò thì thằng xét xe nó hành cho phát mệt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019