[Cơ bản] Cá nhân hóa giao diện, thiết lập chữ ký, quản lý email dễ hơn trên Windows Mail

bk9sw
4/8/2019 9:5Phản hồi: 50
[Cơ bản] Cá nhân hóa giao diện, thiết lập chữ ký, quản lý email dễ hơn trên Windows Mail
Tiếp tục với Windows Mail, bài này mình chia sẻ với anh em một số thiết lập cá nhân và trải nghiệm của mình với Windows Mail. Qua đây anh em sẽ có thể tối ưu không gian hiển thị, dễ theo dõi email mới hơn cũng như sẽ thích xài Windows Mail hơn.

Tùy biến giao diện và hiển thị của Windows Mail:

Nếu so với Outlook thì Windows Mail đẹp hơn, giao diện Outlook vẫn nặng nề và theo phong cách Ribbon truyền thống của Office. Windows Mail được thiết kế theo ngôn ngữ Fluent Design thành ra nó hòa hợp với Windows 10 hơn. Tất cả các tùy chỉnh cá nhân hóa đều nằm trong mục Settings > Personalization.

Tại đây thì anh em có thể chỉnh màu nhấn của ứng dụng hoặc để tự động theo màu của giao diện Windows (Use my Windows accent color) cũng như chỉnh các chế độ hiển thị Light (sáng trắng), Dark (tối) và tự động theo chế độ hiển thị của Windows (Use my Windows mode). Nếu như anh em làm việc với email nhiều thì mình nghĩ nên để Dark mode bởi nền đen của email và chữ trắng sẽ giảm mỏi mắt ít nhiều, dễ đọc hơn.

Phần hình nền (Background) cho phép anh em tùy chỉnh hình nền của ứng dụng email. Mặc định sẽ có vài hình nền của hệ thống, anh em có thể nhấn nút Browse để chọn hình nền theo ý mình. Nút Fill entire window sẽ thay đổi cách hiển thị hình nền, nếu tắt thì hình nền chỉ hiện trong không gian nội dung mail.

Thiết lập tiếp theo rất cần thiết là không gian phân tách giữa các email và thư mục mail. Có 3 chế độ là Spacious, Medium và Compact (hình trên từ trái sang) - tùy vào thói quen cũng như không gian hiển thị của màn hình. Với những chiếc máy có màn hình độ phân giải thấp hay màn hình có kích thước nhỏ thì nếu muốn xem được nhiều email hơn trong một màn hình hiển thị thì anh em có thể chuyển sang chế độ Compact hoặc Medium, lúc đó tựa đề email và một phần nội dung xem trước sẽ co sát lại để tiết kiệm không gian. Riêng với những anh em không quen quan sát chữ nhỏ như mình thì cứ để Spacious cho thoáng, to dễ đọc.

Tổ chức email và thiết lập không gian theo dõi email:

Trong phần Message list, anh em có thể thiết lập phần Organization - cách tổ chức email, có 2 chế độ là hiển thị từng mail riêng, mỗi mail tới mỗi thớt hoặc gom nhóm các mail lại theo cùng một người gởi. Chế độ hiển thị từng mail giúp anh em nắm bắt được mail mới tới nhanh hơn nhưng với số lượng mail trong một luồng quá nhiều thì anh em cần phải gom nhóm lại. Cái này tùy vào cường độ làm việc với mail của anh em.

Riêng phần "Sender pictures" tức hình ảnh đại diện của người gởi mail thì anh em có thể tắt đi để có thêm một phần không gian nữa dù không đáng kể. Đây là những biểu tượng tròn ngay phía trước mail mới, thường nó sẽ hiển thị tên viết tắt của người gởi và cũng có nhiều màu để phân biệt.

Một số email có thể được đính kèm hình, tắt trong "Image preview" thì anh em sẽ có thêm không gian để theo dõi mail mới.

Anh em cũng có thể kéo thanh phân tách phần Inbox và không gian hiển thị nội dung email qua lại để tối ưu hiển thị. Mình hay kéo sao cho hiện phần nội dung xem trước nhiều nhất. Như hình trên từ trái sang là hẹp nhất, vừa và rộng nhất, cách các email được sắp xếp và hiển thị thay đổi theo.

Thiết lập chữ ký và font chữ:

Nếu không ưa dòng "Sent from Mail for Windows 10" thì anh em vào phần Settings > Signature để thiết lập lại chữ ký hay thông điệp riêng. Ngoài ra, anh em có thể gán hình vào chữ ký, chẳng hạn như logo công ty, slogan … cũng như chèn link vào chữ ký đến trang web công ty, trang cá nhân.

Tương tự với font chữ ở thiết lập Settings > Default Font, mặc định sẽ là Calibri áp dụng trên các tài khoản email bạn đã thiết lập. Mình thì hay chọn các tài khoản email công việc sẽ dùng font chữ Serif (nhìn cho có vẻ nghiêm trọng 😁), email cá nhân chơi bời thì để mặc định. Cũng cần lưu ý font chữ màn anh em đổi sẽ áp dụng cho font chữ nội dung email chứ nó không thay đổi font chữ giao diện ứng dụng Windows Mail.

Quảng cáo

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một vài giờ sau khi update, giờ đây em ấy đã rất ổn định, ko còn crash liên tục như hồi trc kia nữa. Tuyệt vời lắm MS ạ
@MrMedic229 bữa trước chê hok xài được mờ???
@bk9sw Nhờ mod giúp mình cái lỗi này với.

https://tinhte.vn/windows/thao-luan/xin-hoi-cac-ban-van-de-nay-o-day-toi-dang-de-2-theme-mau-khac-nhau-de-de-phan-biet.2994640/tra-loi/54388079
@MrMedic229 Thớt cho e xin hình nền với ạ 😁 thanks!
@bk9sw Haha, chê là 1 phía, còn cái tốt là một phía sau lưng nữa bạn ạ !
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
5 năm
Nhìn chung Mail đơn giản, đủ dùng. Nhờ Mod giới thiệu mình lại quay lại dùng Mail ở build 1903 thấy rất ưng.
ThTrà
TÍCH CỰC
5 năm
Lúc trước có dùng thử lần thấy dỡ quá nên quay lại outlook, đọc bài này xong sẽ thử dùng lại lần nữa
aviator93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ThTrà Dùng trong công việc thì outlook vẫn hơn, nhất là gửi email html. Cái này thì lại gửi nhận nhanh hơn.
ThTrà
TÍCH CỰC
5 năm
@aviator93 Công việc tất nhiên là vẫn Outlook bạn, dùng này cho mail cá nhân ở nhà thôi
phamtung2810
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon quá. Giờ mới để ý phần chữ ký kia
Ok lắm
ultratrung
TÍCH CỰC
5 năm
win7 có tải xài được ko bạn
Atomics
ĐẠI BÀNG
5 năm
Windows thay đổi ngày càng ngon.
Điều đặc biệt là đọc thư nó cũng nền màu đen theo chế độ Dark Mode luôn
ductech0
TÍCH CỰC
5 năm
Chưa xài bao giờ, sẽ thử trong tg tới
Cái này có lưu được file .pst như trên Outlook không mod?
Cá nhân mình cảm thấy Mail trong Win10 rất ổn. Xài thích hơn outlook
Chỉ có 1 điểm mình không thích đó là khi tìm những mail cũ hơn thì app báo phải đăng nhập vào mail trên trình duyệt web. Hơi phiền 1 chút vì phải đăng nhập vào web browser
kazumi
TÍCH CỰC
5 năm
Mình toàn sử dụng email ở trình duyệt. Tab lúc nào cũng bật và điện thoại thì dùng Gmail
vẫn dùng Mail từ ngày lên Windows 10. ngon
youngzino
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thank Anh
Rất tốt cho 1 ứng dụng mặc định ;)
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
Cái mail này dùng chán lắm
nghia.vt
ĐẠI BÀNG
5 năm
k dùng được vì đang dùng gmail, search contact k ra luôn
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhìn thấy nhiều mail receipt game quá bác 😁
bác @bk9sw này hiện giờ thấy viết bài là ổn và có tâm nhất trên tt.
@K2.PCTDN Đúng nè
@K2.PCTDN hihi, bác hiểu nỗi lòng 1 người mua game mà ko bao giờ chơi đc trọn vẹn 1 cái game không :D. Em mua để test cấu hình là chính :D
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bk9sw haha em cũng vậy bác ơi. Tài khoản Steam+Epic+Origin cũng ngót nghét trăm game nhưng chơi chưa quá 1/3, các đợt sales hiến máu đều đặn cho Gaben rồi riết ko có thời gian chơi.
Mình vẫn đang dùng song song

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019