Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Cơ bản] Các bước nâng cấp RAM cho laptop của bạn

cuLong
20/8/2012 5:9Phản hồi: 603
603 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

suaxesaigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bác cho em hỏi xem máy hỗ trợ max ram ở đâu nhỉ, em có con HP G60 cùi bắp quá ko biết nâng lên được tối đa bao nhiêu GB ram
@suaxesaigon con ấy hỗ trợ ram tối đa 4GB nhé
suaxesaigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ptvd1994 thank bác nhiều nha, em mới lên 3gb hì chạy cũng tạm mà máy này nóng kinh, phải có quạt mới chạy được
@suaxesaigon vệ sinh máy và lắp thêm quạt đi bác, lên ram 4gb rồi dùng phê hơn
hvtan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@suaxesaigon đây nè bạn
http://www.crucial.com/
Ram nhiều thì sẽ vui hơn, sảng khoái hơn, lướt web nghe nhạc xem phim thì ram 4G, chơi game online, game đồ họa nặng thì ram 8G. Nói chung thà dư ram còn hơn thiếu ram. Mấy bác cứ nâng ram lên cho hoành tráng đi.
Cơ mà bây giờ ram 8G vẫn còn không đủ với mấy game hạng nặng nữa, cho nên RAM 16G là hợp lí với xu thế Cày Cuốc Gem hiện nay.
Cho mình hỏi là mình đang dung cn dell n4030 ram 2g core i3 mà h nâng lên 4g ram thì có choi dc lnht k... H 2g ram k choi dc nữa rồi
@Ashfall Chưa hiểu lắm. Nếu laptop có card rời nvidia + core i3 + ram 4G thì sẽ chơi được lmht với đột kích, Bạn giải thích thêm đi.
@Ashfall Nâng ram lên 8gb (2 thanh 4gb) là chơi được LOL
tungx3k0
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác ơi bác vào xem con của em thì mua thêm thanh ram loại nào. em tìm thấy ddr4 nhiều lạoi mà cũng nhiều buss gì đó em chả hiểu gì
@tungx3k0 bạn mua loại ram như thế này là được
  • Tốc độ Bus RAM 2400 MHz
  • Hỗ trợ RAM tối đa 16 GB (cần hiệu năng thì lắp 2 thanh 8gb, cần tiết kiệm pin thì lắp 1 thanh 16gb)
Habito
ĐẠI BÀNG
7 năm
- Mình đang dùng con Dell Inspiron 15R N5110 Intel Core i3-2310 2.1GHz, 3GB RAM, VGA Intel HD Graphics 3000 .
- Mình muốn nâng Ram để phục vụ cho Lướt web, xem phim độ phân giải cao, chơi Liên Minh Huyền Thoại không giật lag .
- Các bạn tư vấn giúp mình nên mua loại ram nào? ram nhiêu gb? thì phù hợp vậy? (nó đang dùng 2 ram ddr3 2gb + 1gb samsung)
@Habito Bạn mua cũ cho rẻ hoặc mua mới nếu thích có bảo hành, loại ram DDR3 bus 1600 mHz dung lượng 4gb mỗi thanh, hãng samsung, Kingston, Kingmax, crucial, consair nhé
Habito
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ptvd1994 Cảm ơn bạn nhé ^^
Habito
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ptvd1994 À bạn cho mình hỏi là, mình mua 1 ram 4g Sam sung thay cho ram 1gb sam sung thì máy vẫn chạy và không xung đột gì đúng không bạn ?
@Habito Chỉ cần là DDR3 bus 1600mhz hoặc cùng bus với ram 1gb là được
cấu hình này còn ko dám đụng LOL, muốn chơi thì mua mấy con gaming chứ mấy con này chịu gì nổi
Habito
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SkyShadow131 Thi thoảng mình vẫn chơi, cài đặt cấu hình tệ nhất thì cảm giác hơi delay chút, vẫn xử lý tốt. Combat đông có khi mạng kém sẽ hơi lag, hi vọng nâng Ram sẽ không delay, mình cũng ít khi dùng Lap chơi LOL .
@SkyShadow131 Cấu hình ấy chơi LOL ngon mà
@Habito Nâng ram lên là ổn, cài win 7 tương thích game tốt hơn win 10
Cái con intel 3000 lướt web xem phim ngon lành, mỗi cái chơi game " không thật sự ấn tượng" nên tui không " mặn mòi" với con này lắm. Nếu đủ tiền kiếm con laptop khác có card rời chơi êm hơn.

Gợi ý: laptop xài cỡ core i3, card nvidia 820m , ram 4G là có thể chiến đột kích, lmht ngon lành ( bỏ game off đồ họa cao sang 1 bên). Có thể mua thêm 1 thanh 4G lắp vào để mượt hơn nữa.
laptop:
Gọn nhẹ, vác đi uống cà phê thoải mái
Nhược: Sức mạnh chưa thật sự ấn tượng, bung lụa chưa hết cỡ

Máy bàn:
Ưu: Khỏe như trâu, cày kéo ầm ầm, bung lụa thoải mái
Nhược: quá cồng kềnh, to xác nên khó để vác đi đầu này đầu kia.
Tui ước muốn, trong tương lai các nhà khoa học sẽ gom được những ưu điểm của 2 con này thành 1, nôm na là nhập 2 con lại thành 1 cỗ máy ưu việt ( mỏng - mát - mạnh). Mà chắc phải vài chục năm sau thì mới được.

Còn bây giờ thì:
- chơi game trên máy bàn
- học tập, làm việc, xem phim, lướt face thì laptop. Cứ thế mà phát huy 😃
@datdethuong sợ nhất mấy cô cậu thân thì là học sinh,chia tay xin tiền nhà mà cứ nằng nặc đòi mua lap cấu hình cao để mang vào lớp chơi game,làm như nó phải đi công tác xa nhà vậy
cho tớ hỏi: tớ đang có Asus K53E series ram 4g DDR3. Giờ muốn thêm một chiếc 4g nữa, nhưng có cần cùng hãng với ram cũ không ( hiện tại chưa biết ram cũ hãng gì).
Ví dụ: nếu ram cũ là hãng samsung thì khi mua ram mới có cần phải mua loại samsung 4g DDR3 không?
(chạy win 10 mà bật khoảng 15 tap chrome + bật office mà nó lag quá, chắc phải thêm ram... 😔 )
Cảm ơn mọi người.
@quiter kiểm tra hãng thì mình ko biết, muốn chạy dual ram thì bạn phải lắp 2 thanh ram cùng bus mhz và cùng dung lượng (Gb) nhé
@ptvd1994 Capture.PNG muốn xem máy bạn dùng bus ram tối đa bao nhiêu thì bạn tải phần mềm CPU Z về chạy, chọn SPD xem Max Bandwidth là bao nhiêu thì x2 lên là ra bus ram, như máy mình có Max Bandwidth là 800 thì bus ram tối đa 800x2=1600mhz , mình lắp 2 thanh ram 8gb bus 1600mhz để hiệu năng tối đa (máy mình hỗ trợ ram tối đa 16gb)
@ptvd1994 có nghĩa là dù máy em đang chạy single nhưng lắp 1 thanh ram y hệt thì vẫn có thể chạy dual đúng k ạ?
@Raphael Michaelis Đúng thế bạn ạ
máy của em như này, liệu có thể lắp thêm 1 ram 4GB nữa không và nếu được thì cần mua loại thế nào ạ? em cảm ơn
Capture.PNG Capture1.PNG
@Raphael Michaelis Bạn dùng phần mềm này để kiểm tra khả năng nâng cấp ram nhé, thường là max 32gb ram https://drive.google.com/file/d/1zHwXaBxkijzez1KZIrGSLlTFTNkeiql7/view
@Raphael Michaelis Untitled.png em chạy rồi mà nó ra như này là bị làm sao ạ?
@Raphael Michaelis Chắc hệ thống đang cập nhật , vài ngày nữa bật lại nhé
@ptvd1994 vâng ạ
@Raphael Michaelis Bạn chụp lại bảng như video hướng dẫn rồi gửi ảnh chụp lên đây
may nang cap max cau hinh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019