Cơ bản: các loại cảm biến vân tay trong màn hình

Duy Luân
16/10/2019 22:50Phản hồi: 187
Cơ bản: các loại cảm biến vân tay trong màn hình
Hiện nay có 2 loại cảm biến vân tay trong màn hình phổ biến:

Cảm biến quang học

Loại cảm biến này được nhiều hãng dùng nhất, từ Xiaomi, OnePlus, Oppo, Huawei... Nó hoạt động bằng cách chụp lại hình ảnh ngón tay của bạn, phân tích và mã hóa các thông tin về những đường lồi lõm trên vân tay, rồi lưu vào một khu vực an toàn trên điện thoại.

Mỗi khi bạn unlock điện thoại, bạn sẽ đặt ngón tay vào khu vực được quy định, máy lại chụp và phân tích, tính toán xem các đường lồi lõm của ngón tay này có giống với ngón tay đã được đăng kí trước hay không. Thuật toán check vụ này có thể được phát triển bởi nhà sản xuất cảm biến vân tay, ví dụ như Synaptics, hoặc do chính nhà sản xuất thiết bị làm.

Hiện tại cảm biến vân tay trong màn hình theo kiểu quang học chỉ mới có cho màn hình OLED. Lý do là vì hình ảnh mà cảm biến chụp được thực chất là ánh sáng phản xạ lại khi các pixel trên màn hình OLED phát sáng. Đây cũng là lý do vì sao khi bạn chạm vào cảm biến vân tay trên màn hình thì khu đó phải sáng lên. Các nhà sản xuất thường làm thêm hiệu ứng màu mè để việc chiếu sáng trở nên đẹp và ngầu hơn.

Ở các đời cảm biến đầu tiên, bạn phải nhấn nhẹ cảm biến để nó đọc chính xác, còn những máy về sau cải tiến ngon hơn nên không cần nữa. Chỉ cần chạm và để đó chưa tới 1 giây là đã unlock xong.

Cảm biến vân tay siêu âm

Loại này hiếm hơn, chiếc máy nổi tiếng nhất dùng công nghệ này là Galaxy S10 Series và Note 10 Series. Theo lý thuyết thì cảm biến vân tay siêu âm tân tiến hơn so với cảm biến quang học vì nó dùng sóng âm để quét hình dạng ngón tay của bạn. Sóng âm sẽ giúp máy ghi nhận được các đường lỗi lõm của vân tay, sau đó nó cũng mã hóa, tính toán và đem ra so sánh mỗi lần bạn unlock điện thoại.

Theo lý thuyết thì cảm biến vân tay siêu âm sẽ ít bị ảnh hưởng khi tay bạn dính nước, bị dơ, ra mồ hôi... so với cảm biến quang học. Nó cũng nhanh hơn và an toàn hơn do ghi nhận được nhiều thông tin hơn. Cảm biến vân tay siêu âm cũng đắt tiền hơn.

Dùng cái nào ngon hơn

Thú thật với anh em là hiện tại mình xài cảm biến vân tay quang học hay siêu âm thì thấy tụi nó đều chạy như nhau, chưa có cái nào thật sự nổi bật hơn cái nào, và cả hai đều chưa ngon như unlock bằng gương mặt. Độ nhạy của cảm biến vân tay dưới màn hình cũng chưa sướng như cảm biến vân tay bình thường, đôi khi nó vẫn nhận sai, không unlock được máy.

Còn anh em, anh em thích cái nào nhất?
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng bảo mật khuôn mặt nhanh hơn, giảm bớt thao tác chạm.
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
@ThanhNienTroll Đang bảo quét 3D và mống mắt thằng nào bảo sinh đôi mở được xin hãy quay cái clip lên đây hộ. Đừng đọc báo sủa ẳng lên nó cứ chán chán sao á
lonelyguy17
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lekhanhtrung123 Tôi đang đi đường và muốn nhắn tin -> tấp xe vào lề. Lúc này với FaceID, tôi phải tháo khẩu trang (xung quanh có thể đang rất bụi thì sao?) mới có thể unlock và nhắn tin được. Thay vì vậy, nếu tôi dùng TouchID, thì khi tôi rút điện thoại từ túi quần ra là nó đã unlock rồi. Vậy thì cái nào tiện hơn?
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@Namtran0966902996 nhưng thiệt ra đi ngoài đường bất tiện lắm
black_cat_90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hentx Bác cũng nói như đúng rồi vì bác ko có ae sinh đôi. Thực tế chứng mình e mở được iphone X của ông a sinh đôi 1 cách dễ dàng nha
Chưa xài cảm biến siêu âm bao giờ nên chưa có cảm nhận về loại hình vân tay này, trước giờ mình mới chỉ biết đến cảm biến quang học & có thiện cảm với loại này, còn với FaceID thì thật sự ko thích ALJFBQ00209070429A.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Cảm biến siêu âm trên s10 mới bị 1 miếng dán màn hình qua mặt đó, dán màn xong vân tay nào cũng mở khoá được luôn

https://www.bbc.com/news/technology-50080586
@crazysexycool1981 Đang dùng vân tay quang học trên K20 pro, cảm giác chậm hơn là vân tay mặt sau các dt cũ của Xiaomi. Phải lấy 4 lần vân tay của 1 ngón, ở các góc độ vị trí khác nhau thì mới nhạy. Nói chung vân tay dưới màn hiện nay ở mức dùng được, chưa được hoàn thiện và "đã" như vân tay trên thân máy.

ps: ko dán màn hình thì rất nhạy (ngang vân tay trên thân máy), nhưng dán cường lực vào rồi thì sẽ kém nhạy hơn như nói bên trên.
@crazysexycool1981 Mình vẫn thích có cả 2 face id nhìu khi chỉ tiện khi ngồi ở nhà or xe hơi chứ đi xe máy như mình thì bất tiện còn touch id dưới mh thì lại khi ngón tay dơ nó lại ko đọc đc mà công việc mình làm thì tay 90℅ dơ nên có cả 2 bù đắp qua lại mọi hoàn cảnh 😁
@crazysexycool1981 E thì đã sài cả 2. nhanh gần như ngang nhau. còn cái siêu âm là ngon hơn khoản tay hay ra mồ hôi nhận vẫn ngon.

@crazysexycool1981 Xài vân tay màn chán phèo ah, còn thua vân tay nút home hồi xưa nữa;)
tokylo
TÍCH CỰC
5 năm
quét mống mắt của samsung 'sấp mặt' trước faceid, cảm biến vân tay siêu âm cũng đang 'sấp mặt' trước cảm biến vân tay quang học
lilares
ĐẠI BÀNG
5 năm
@VănThanh373 Siêu âm thì có tương lai hơn nhiều và có khả năng nó tràn ra toàn màn hình tuy nhiên ở hiện tại thì có rất nhiều vấn đề. Bảo mật vân tay mà bị 1 cái miếng dán màn hình rẻ tiền nó hack thì đâu có hay ho gì đâu
mafia_0612
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sút lợn Đúng là cái tên của bạn nói lên bản chất con người mà, 😆)
@tokylo nên mới sinh ra cái tai thỏ siêu to khổng lồ 😁
Sút lợn
TÍCH CỰC
5 năm
@mafia_0612 Uh rãnh là đi sút bọn lợn làm trò, khóc thuê khóc mướn giải trí mà!
Vậy cảm ứng quang học với điện dung có phải là một hay khác nhau ko ?
@vuongtran3187 khác nhau chứ
@vuongtran3187 Cái tên nói lên bản chất trần trụi luôn rồi
danluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuongtran3187 Cách hoạt động cua no khác nhau, nen no khac nhau.
@vuongtran3187 Khác nhau chứ, cảm biến điện dung bác tưởng tượng nó phủ trên bề mặt cảm biến một lưới điện từ nhỏ, bác đặt tay lên sẽ làm nhiễu loạn lưới điện từ đó, từ đó hệ thống sẽ tính toán mức độ nhiễu loạn để cho ra hình ảnh chính xác về bản đồ vân tay của bác. k phải là ghi lại hình ảnh như cảm biến quang học
Bacutri
TÍCH CỰC
5 năm
Thích cảm biến vân tay sao lưng máy hơn nhanh gọn lẹ dùng vân tay trong màn hình đôi lúc muốn đập luôn cái máy 😃
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@Bacutri Chưa xài nhưng thấy hợp lý
chitrung712
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bacutri Dùng máy nào ma vân tay muốn đập máy.. R dùng vân tay màn nhanh tiện, sờ phát ăn luôn chưa bh báo ko nhận nhé... Vân lưng máy bất tiện hơn nhiều chưa kể làm cho cái lưng xấu hơn
@Bacutri Lúc gắn đt lên ô tô thì cảm biến phía trước dùng thoải mái hơn rất nhiều, chứ thò cái tay ra sau khều khều tù vãi nồi
Tuananh Ho
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bacutri Chắc bác chưa xài cảm biến dưới màn, nếu ko dán cường lực thì nó nhạy lắm, cái tiện là ngay màn luôn ko cần cầm lên, còn dưới màn có nhiều lúc mình để trên bàn ko muốn cho ai biết mình xài ĐT thì cảm biến dưới màn nó tiện hơn😁:p
duckhang267
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod trên tay máy gì mà đẹp vậy ạ?
@duckhang267 con đó là Galaxy A80 đó bạn
ntkhanh0205
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Màn con A80 với k20 có ngang nhau ko mod.
Thứ nhất là đã phát triển thành công cảm biến vân tay chìm dưới màn hình LCD dùng công nghệ quang học. Chỉ chưa có sản phẩm thương mại.

https://vnreview.vn/tin-tuc-san-pham-moi/-/view_content/content/2823182/auo-gioi-thieu-man-hinh-lcd-tich-hop-cam-bien-van-tay-quang-hoc-dau-tien-tren-the-gioi

Thứ 2, Synaptics hình như nghỉ game rồi mà. Cảm biến vân tay dưới màn hình hiện nay chủ yếu do Goodix sản xuất cho tàu. Còn Samsung thì siêu âm do O-film và GIS làm module, công nghệ của quán cơm và quang học do EgisTec.

https://vnreview.vn/tin-tuc-thi-truong/-/view_content/content/2841039/gap-go-ong-chu-dung-sau-trao-luu-van-tay-duoi-man-hinh-tren-smartphone-trung-quoc
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@AmbitiousMan Có nghiên cứu ghê. Like
@minhtienbk Chính bài của hắn viết mà, hắn là mod bên vnreview. Từ dạo có bài của hắn vnreview bớt ngu 😁
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Chưa thể tốt bằng loại truyền thống
HoangLong SG
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hổng quan tâm loại nào, có dùng là được. mà đa số đều chưa nhạy lắm. Khi tay mồ hôi là hông dùng được. Tay phải khô ráo sạch sẽ và thơm tho nó mới cho đụng vào
@minhtienbk Chứ bảo mật là phải như nào, tay dơ đến không thấy vân tay mà vẫn nhận thì mới bảo mật à?
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@Cuộc sống tốt Bảo mật chỗ này có nghĩa là ng khác không đăng nhập dc, chỉ bạn làm dc thoi.
Ko phải là thứ ngăn chính bạn đăng nhập.
@minhtienbk Bạn nên nhớ là, nếu tay bạn dơ thì vân tay sẽ không còn rõ ràng nữa, khi đó nó vẫn nhận thì nghĩa là tay của người khác mà dơ thì nó có thể vẫn nhận.
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@Cuộc sống tốt 2 chuyện khác nhau, vân tay dơ và vân tay Người khác
gaza
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quan tâm gì loại nào chứ, miễn unlock nhanh, chính xác là ngon rồi, chứ đừng như hãng nào kia mà vân tay nào cũng mở được. Còn gương mặt thì thôi đi, đi xe máy đeo khẩu trang chịu chết.
@quangk137a fix khi nào vậy?
@lekhanhtrung123 Mới nghe thằng bạn xài ss bảo update mấy mb fix lỗi đó
@quangk137a còn thằng bạn t xài ss thì nó nói chả fix đc lỗi đó =))
@quangk137a Đổ thừa ng dùng ah, họ có biết là dán thì auto mở máy ko, nếu bik họ có mua ko, ng dùng thấy rẻ thì mua thôi... chú e xài ip kệ chú, khoe làm j, nếu vầy qua ss dùng cho biết xem có ức chế ko.😃
cứ truyền thống thôi 😁
Thái độ với khách hàng, khi đi mua nó rất nhiệt tình tư vấn mua xong nó nhìn mình bằng nửa con mắt
@Dhmbld Không liên quan?
Mình mới sài Note 10+, chưa được sài mấy cái kia, nên mình chọn cảm biến vân tay siêu âm của Note 10+
@Barbatos Face id cũng nhận lộn ng đó thôi 😁
@Google [bot] kiếm máy mà dùng. dùng cái máy 20 tỏi mà dán miếng dán lởm ? với lại miếng dán chứ phải cái màn đâu mà lo .ko thích thì bóc bỏ dùng trần càng phê. chứ face id mà bị hack thì ko biết phải bóc bỏ face hay rạch bỏ mặt cho đứa khác ko hack đc nữa.
P/S; kiếm 1 miếng lởm sang dán mà mở được tôi tăng luôn cái máy.
@Google [bot] Thôi thím ơi, mỗi con s10 đăng bài bên Mỹ r phán. Cầm con Note10 xài thử đi r coi vân tay ai cũng nhận k 😃) ngta dán UV thiếu gì.
@maidng Ko đến dc cái xác suất 100% mở máy cho cả thế giới cùng xài😃
Rất hay
Hồi mình học năm 4 cũng có làm bóng đèn tự động sáng khi có người qua lại. Dùng cảm biến hồng ngoại.. với cái gì nữa quên rồi =)) 1 thời oanh liệt
I'm Bad Boy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cứ an toàn là ok
rodasubachai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái nào cũng được, miễn nhanh là được
Thua Face ID có tai thỏ to đùng
heliosy
TÍCH CỰC
5 năm
@baomat1585 đeo khẩu trang với mắt kiếng thì ngồi đó mà unlock =))
@baomat1585 sao hơn dc miếng dán auto mở, ai dùng cũng dc, sướng lắm😃
@heliosy Đeo găng tay có mà unlock.
@heliosy Ngồi trong nhà cũng đeo mắt kiếng à? Đang đi trên đường mà unlock đt cho đụng xe à?
@heliosy Đã vi phạm luật giao thông còn cố đem ra bắt bẻ... thế chú thích cái kiểu auto mở cho thế giới cùng dùng chứ j😃
Khuôn mặt xịn hơn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019