Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Cơ bản] Chia sẻ kết nối wifi qua QR Code

AbihT
14/9/2018 8:44Phản hồi: 103
[Cơ bản] Chia sẻ kết nối wifi qua QR Code
Thông thường khi một ai đó đến nhà, đa phần sẽ hỏi anh em về wifi của nhà, đôi khi anh em thường không nhớ pass, hoặc pass quá dài, hoặc đơn giản như mình thì mình ẩn luôn SSID của nhà mình đi, nếu ai muốn truy cập thì phải cấu hình bằng tay. Nếu như một vài người thì không sao, nhưng nhiều thì lại phiền phức, hoặc đôi khi còn bị lộ pass nữa, nên mình chọn 1 cách khá hay đó là chia sẻ bằng QR Code.

QR Code không phải là thứ mới lạ, QR code được ứng dụng rất nhiều, hôm nay mình sẽ chia sẻ với anh em một vài mẹo nhỏ để chia sẻ những cái như thông tin wifi, thông tin cá nhân bằng QR code. Từ iOS 11 trở đi, Apple đã cho phép việc đọc QR code được dễ dàng hơn ngay từ chính ứng dụng camera của máy.
Đầu tiên là tạo QR Code:

Anh em có thể tạo QR từ rất nhiều trang, trang mình hay dùng để tạo là

https://www.qrcode-monkey.com/#url

Ở trang này anh em có thể tạo ra QR code từ rất nhiều nội dung khác nhau, từ URL, email, phone...
Để chia sẻ kết nối wifi của mình, anh em chọn phần Wifi, sau đó nhập vào thông tin SSID, password vào

Sau đó, anh em có thể download cái QR vừa tạo về và in dán ở đâu đó dễ nhìn.
Trên điện thoại, anh em chỉ việc mở ứng dụng camera ra, đưa lên scan cái QR Code vừa tạo

Ngoài ra, anh em còn có thể share được thông tin cá nhân như số đt, facebook.... thay vì phải đọc cho người ta, giờ đây anh em chỉ cần lưu 1 tấm hình và gửi cho họ hoặc cho họ scan, sau đó bấm vào cái thông báo ở phía trên là nó sẽ hiện ra cái bảng thêm liên lạc đã được điền đầy đủ thông tin cần thiết, khá hay phải không 😁

Nguồn: Online-tech-tips​
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhduc73
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dùng iphone bao nhiêu lâu giờ mới biết 😔(
tranbmt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hay, mà sao quét trên màn hình lap thì nhận ngay còn in ra giấy lúc nhận lúc không?
peterpan80
TÍCH CỰC
6 năm
@hoantranbk nó chụp xong share còn nhanh hơn á bạn... 😃
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@eric0213 Vậy không còn phương án nào khác ngoài root máy
eric0213
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vmemory Em nghịch mấy cái máy nội địa Nhật nên không biết root 😔
hoantranbk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peterpan80 Cho người k rành thôi, chứ pro thì giấu sao nổi 😃)
Tks bác
DzatBuon
TÍCH CỰC
6 năm
ngon
Thủ thuật này rất hữu ích, cảm ơn @dinhdobathi rất nhiều!
các hãng nên cho quét code trong phần seting wifi luôn
ngày đi 5-10 nơi
mỗi nơi lại nhập pass một lần chán vl
phải chi có mã code trên menu quét tit một cái là xong nhập đi nhập lại chán vl
@tienthanht919 Cái này là ở cửa hàng/văn phòng nơi phát wifi làm, chứ liên quan gì tới hãng điện thoại đâu bạn.
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@Black Mamba Ý ổng là có sẵn option quét may bên cạnh nhập tay
@bhuubao Không hợp lý, vì không phải chỗ nào cũng quét được, để cái quét QR ở đó sẽ gây khó hiểu cho người mới dùng (dùng để làm gì?). Dùng camera để quét QR là ổn rồi, mình nghĩ vậy. Còn mục Wifi Setting nên có tùy chọn share wifi qua mã QR (cho máy khác quét) thì sẽ hợp lý hơn.
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Black Mamba nếu có 2 máy mà một mày kết nối rồi thì bạn có thể xem hướng dẫn này https://tinhte.vn/threads/ios-11-cach-share-wi-fi-giua-hai-may-voi-nhau-khong-can-nhap-password.2702962/
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@Black Mamba Đã là người dùng mới rồi thì nhiều cái khó hiểu phải tìm hiểu lắm ông. Xài 1 lần là quen thôi chứ có gì đâu.
Với lại tui có nói là bỏ quét bằng app Camera đâu
Máy Xiaomi làm đơn giản hơn nhiều. Sau khi kết nối vào mạng wifi muốn chia sẻ. Vào phần cài đặt wifi. Bấm chọn Wifi đang kết nối (lúc này xuất hiện thêm dòng chữ: Tap to share password.) Sau đó 1 mã QR sẽ tự động được tạo. Lúc này chỉ cần chụp màn hình là có cái QR dùng.
neoquang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphonggdct Chuẩn. Minote3 toàn xài thế
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@neoquang Yea, cuối cùng cũng gặp được người xài chung Mi Note 3 trên đời này😆)
@hoangphonggdct iPhone chỉ cần người khác vào mục đăng nhập wifi là tự nó hỏi muốn share pass không qua airdrop, mình thấy rất tiện.
Đã tự tao cho mềnh email và pass wifi kkk
trungking
TÍCH CỰC
6 năm
ios 11 thì chỉ cần có trong danh bạ là tự chia sẻ wifi trực tiếp ko cần qr code
Android không có à
@nhucongpro Có chứ bác, mấy cái này là chung hết mà, có khi còn nhiều hơn iOS ấy chứ. Tuy nhiên đăng bài về iOS cho nhiều tương tác thôi.
mrac9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bibinguyen Bác nói chuẩn vl
eric0213
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bibinguyen Bác cho em hỏi là máy android, không nhớ pass wf đã kết nối thì làm cách nào để chia sẻ cho máy android khác để kết nối wf đó được ạ. Em không biết nên hỏi, xin cảm ơn bác nhiều ạ.
@eric0213 Bác qua bên android hỏi xem sao, chứ em chưa dùng Android bao giờ.
eric0213
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bibinguyen Dạ vâng em cảm ơn bác.
Đánh dấu để lúc nào dùng đến
mr.neo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ơ điện thoại có sẵn mà 😆
Go!
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mr.neo Miui có lâu rồi nhưng rom khác thì không.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@mr.neo Một số hãng điện thoại có làm thì mới có bạn ạ. ASUS, Xiaomi, Huawei,...
Hay quá! Phải thử xem sao! Thanks bác!
Ip để gần nhau là tự share rồi
Bài này hữu dụng đó mod.tks
Hữu ích, thanks ad
Gera
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay quá!
seek4l0ve
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này MIUI có sẵn hay sao ấy nhỉ
1. "Thông thường khi một ai đó đến nhà, đa phần sẽ hỏi anh em về wifi của nhà, đôi khi anh em thường không nhớ pass, hoặc pass quá dài, hoặc đơn giản như mình thì mình ẩn luôn SSID của nhà mình đi, nếu ai muốn truy cập thì phải cấu hình bằng tay. Nếu như một vài người thì không sao, nhưng nhiều thì lại phiền phức, hoặc đôi khi còn bị lộ pass nữa, nên mình chọn 1 cách khá hay đó là chia sẻ bằng QR Code. "
2. "Sau đó, anh em có thể download cái QR vừa tạo về và in dán ở đâu đó dễ nhìn"

------> in cái pass ra để nhập có phải nhanh hơn ko -_-

@black.crystal Về cơ bản, nếu cam tích hợp tính năng đọc QR, thì đưa lên chụp nó sẽ không lưu lại ảnh mà chỉ nhận ra mã QR rồi chuyển hướng luôn tới nội dung trong mã QR. Như vậy sẽ không có ảnh cho ông khác quét được. Còn nếu ông A đã có chủ đích muốn chụp mã cho ông B dùng ké, thì làm cách nào cũng chả tránh được, chỉ có cách cấm cửa thôi. 😁
@Black Mamba iOs nó đâu có chuyển hướng luôn, chuyển hướng luôn thì thực sự là lỗi trong thiết kế, vì khả năng sẽ bị điều hướng sang những thứ không muốn.
Còn quét QR là 1 chuyện, nhưng cơ bản của QR là mã hóa dạng text thôi, dịch ngược ra bình thường, dịch ra xong thì cả xóm cũng dùng như bác đã đề cập.
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cunatvechai bạn bè scan fat là dc, còn nhập pass nếu bác để pass khó và dài thì nhập sẽ mất công hơn ^.^
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@cunatvechai Nếu password đơn giản thì nhập cũng nhanh đó. Nhưng password phức tạp như "gs68$&-GbjF@#*X" thì mời cao thủ nhập cho đúng ở lần đầu.
Scan đơn giản hơn: mở app scan, đưa điện thoại lên, bấm Connect. Không phải nhập gì cả. Chắc là sẽ nhanh hơn nhập từ 12345678

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019