[Cơ bản] Chia sẻ kinh nghiệm thanh toán thẻ tín dụng bằng cách chuyển khoản khác ngân hàng

Nam Air
1/10/2019 3:23Phản hồi: 159
[Cơ bản] Chia sẻ kinh nghiệm thanh toán thẻ tín dụng bằng cách chuyển khoản khác ngân hàng
Thường thì nếu anh em sử dụng thẻ tín dụng của ngân hàng nào thì sẽ có thêm 1 tài khoản thanh toán cùng ngân hàng đó để tới tháng thì mình thanh toán tiền sao kê. Tuy nhiên nếu anh em chỉ có 1 tài khoản thanh toán ở ngân hàng A, mà lại sử dụng nhiều thẻ tín dụng của ngân hàng B, ngân hàng C, ngân hàng D, thì cách tiện lợi nhất đó là thanh toán bằng cách chuyển khoản liên ngân hàng.

Để thanh toán dự nợ thẻ tín dụng bằng cách chuyển khoản liên ngân hàng, anh em có thể làm 2 cách như sau, ví dụ mình sử dụng tài khoản thanh toán của ngân hàng VCB, thanh toán thẻ tín dụng bên ngân hàng HSBC:

Cách 1) Trong giao diện internet banking (hoặc app trên smartphone), chọn CHUYỂN TIỀN TỚI NGÂN HÀNG KHÁC QUA SỐ TÀI KHOẢN, sau đó nhập số tài khoản cần thanh toán, là dãy số in trên thẻ tín dụng (ví dụ 9669...........7227), tên chủ tài khoản, ngân hàng chuyển đến và nội dung chuyển tiền thì ghi tiếng Việt không dấu là: Thanh Toan The Tin Dung.

Sau khi chuyển khoản thành công, tiền sẽ qua tới ngân hàng bên kia sau khoảng 24 giờ, không tính cuối tuần. Tới cuối ngày mà tiền tới, ngân hàng bên nhận sẽ tự động cắt tiền và thanh toán vô dư nợ thẻ tín dụng. Lúc này thẻ tín dụng của anh em đã "full hạn mức" trở lại.

Cách 2) Trong giao diện chuyển tiền, chọn CHUYỂN TIỀN NHANH QUA SỐ THẺ, sau đó thao tác chuyển tiền như bình thường.

Nếu làm cách này thì tiền anh em chuyển sẽ qua tới ngân hàng nhận ngay lập tức. Tuy nhiên số tiền đó sẽ bị treo lại ở tài khoản ghị nợ (Debit) của ngân hàng tới, mà không được cấn trừ để tự động thanh toán dư nợ thẻ tín dụng. Tới trước hạn thanh toán thẻ tín dụng 1 ngày, lúc đó ngân hàng mới tiến hành cắt số tiền treo debit đó và thanh toán thẻ tín dụng cho anh em.

Ví dụ, hạn thanh toán thẻ tín dụng của anh em là ngày 10 hàng tháng, hôm nay mới ngày 1/10 mà anh em đã làm cách 2 để thanh toán, thì tiền (dự kiến) sẽ qua tới ngân hàng nhận ngày 2/10, nhưng sẽ bị treo ở đó một tuần tới ngày 9/10 thì mới được khấu trừ để thanh toán thẻ tín dụng.

Ưu và nhược điểm của cách 1 và cách 2:
  • Cách 1 được áp dụng khi anh em thanh toán sớm thẻ tín dụng của mình để lấy lại "full hạn mức" trước ngày hạn thanh toán, nên được áp dụng với các anh em dư dả, luôn có sẵn tiền mặt để thanh toán thẻ tín dụng. Lúc này anh em vô tư thoải mái chi tiêu nhiều, ví dụ như sắp đi shopping hoặc đi du lịch.
Tuy nhiên nhược điểm của cách 1 là tiền chuyển đi phải chờ 24h mới tới ngân hàng nhận, lỡ như lúc chuyển gõ sai tên hoặc sai số tài khoản thì phải chờ hoàn tiền, mất thời gian hơn. Do đó nếu làm cách này thì anh em nên chuyển tiền sớm trước 2-3 ngày để bù trừ thời gian, để không bị tính lãi nếu lỡ như tiền qua chậm sau ngày hạn thanh toán.
  • Với cách 2 thì tiền chuyển đi sẽ tới ngay lập tức, không sợ chuyển sai (vì sai số thẻ thì không chuyển được hoặc là hiện tên người khác). Thường được áp dụng với các anh em quản lý chi tiêu tốt, gần tới ngày hạn thanh toán thì mới trả tiền thẻ tín dụng.
PS: Mình thấy đa số ngân hàng đều hỗ trợ cách 1 và cách 2. Riêng có Citibank là không sử dụng được (nó báo số thẻ không tồn tại), phải áp dụng cách 1.
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhutsg
CAO CẤP
5 năm
Sân tiện cho mình hỏi làm thẻ thanh toán nội địa ngân hàng nào lấy liền .
@anh_ut_sg Sacombank cũng lấy ngay, điền đơn xong đợi lấy luôn!
cdang
TÍCH CỰC
5 năm
@anh_ut_sg TPBank nhe.
@cdang tpbank cố ưu điểm gì bạn?
Tonkenn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nickzt ví airpay free tất lại còn ưa khuyến mãi , deal quá hời
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình zô coi chỉ vì có hình Apple Card 😁:D
thang_a14
TÍCH CỰC
5 năm
Cách 1 sau ko dùng ck nhanh qua ngân hàng luôn lại dùng thường. VCB thì phí 2 cái này hình như như nhau
ToniMatseo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thang_a14 Hsbc ko có chuyen khoản nhanh vào thẻ nên cách 2 ko dùng đc
hohahcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thang_a14 Chuyển tiền nhanh ko chuyển được cho số tk là 16 số thẻ, chỉ chuyển được cho tk không kỳ hạn
ké nha 😁
@vitozz Còn thiếu cái chiếu rách huyền thoại :D
hồi trước chưa biết sử dụng còn lúng túng giờ sử dụng thành thạo rồi. Tiện bao nhiêu ra
Mrldn91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đăng ký ViettelPay (Mạng nào cũng đk được, ko trừ Mobi, Vina...), chuyển khoản, thanh toán thẻ tín dụng không mất phí
Mrldn91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lightness Rút ngược về
@lightness Ý là rút từ tài khoản ngân hàng sang ví bạn ơi, còn nếu muốn chuyển ngược từ ví về tài khoản thì ck, đừng dùng rút tiền mất công ra điểm giao dịch.
adthuyanh
TÍCH CỰC
5 năm
@endlesslevel Chính xác.
Mình có tài khoản ngân hàng MBbank nên dùng luôn VTPay được một thời gian và thấy khá tiện, mọi thứ đều miễn phí, nhanh tức thì. VTpay còn cho mở thẻ Master debit miễn phí.
@endlesslevel không rút ngược được nhé bác, chuyển khoản sang số tk liên kết.
  • Techcombank em chuyển khoản liên ngân hàng đến Shinhan Bank 10-15p là có, thẻ khôi phục hạn mức ngay.
  • Techcombank em chuyển khoản liên ngân hàng đến HSBC, CITIBANK thì qua ngày hôm sau sẽ báo nhận tiền, khôi phục hạn mức ngay.
  • Còn thẻ visa tcb, bidv thì vào app thanh toán luôn cho nhanh, có liền ko phải chờ đợi.
  • Em sử dụng nhiều thẻ nên dùng TCB thanh toán chuyển tiền miễn phí 😁
@lxhxxnxxx mình ck qua hôm sau là có email của citi thông báo nhận tiền,
@thang_a14 do bro xài ít, còn mình xài nhiều, tiền phí đó lấy điểm thưởng đổi lại cũng đc.
thang_a14
TÍCH CỰC
5 năm
@barrettroyal Ngân hàng khác ko mất phí lại có thưởng, dùng cái nào hơn bác
nhimret
CAO CẤP
5 năm
@barrettroyal tôi chuyển khoản 24/7 từ techcom sang thẻ của sacombank, 1 phát tiền vào tk có tin nhắn luôn, sử dụng tiền đấy được luôn. Có phải chờ gì đâu
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
trc mình cũng dùng cách này cho thẻ credit. Mà giờ k còn nhu cầu dùng thẻ credit nữa. Nhớ 1 thời chật vật mới làm dc cái thẻ credit :oops::oops:
@masterss0 Lên đại gia rồi hay sao mà ko sài nữa bạn?
masterss0
TÍCH CỰC
4 năm
@Trần văn hoàng anh mình thấy càng đại gia ngta lại càng dùng credit chứ =)) mình lâu lâu mới quet thẻ nên credit cũng chẳng làm gì. tốn phí duy trì hàng năm
@masterss0 Thẻ debit cho yên lành đỡ phí, giờ mua vé máy bay các kiểu cũng dễ ko khó như xưa.
King.quan
TÍCH CỰC
5 năm
Cần cho các bác nào chưa đi làm tìm hiểu
Lechlaliem
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chưa hiểu thẻ tín dụng với ghi nợ lắm. E cần cái thẻ để trả góp mua đt. Lương trả về bidv thì nên làm thẻ nào ạ
demen72
TÍCH CỰC
5 năm
@Lechlaliem Bác nên làm 1 hoặc 2 cái thẻ tín dụng của các ngân hàng lớn: ANZ, HSBC, VIB, BIDV... để tiệm trong việc mua hàng trả góp 0% lãi xuất và còn mua rẻ hơn trả tiền mặt
@M43-nhl Hiện có 3 loại thao tác/tiếp xúc giữa thẻ và máy pos khi thanh toán: quẹt, cà và chạm. Quẹt là dành cho băng từ cũ trên thẻ, quẹt quá khe đọc thẻ, cà là cắm thẻ vào khe đọc thẻ và rút ra, với thẻ chip có tiếp xúc, chạm đơn giản là cầm thẻ/thiết bị lưu trữ thông tin thẻ chạm vào máy pos hỗ trợ. Nếu bạn xem bằng ngôn ngữ khác như tiếng Anh sẽ thấy phân biệt tương đương, có lẽ tiếng Việt là bản dịch nên nghe hơi tối nghĩa.
M43-nhl
TÍCH CỰC
5 năm
@demen72 Ah ra thế, nói quẹt thẻ là hiểu liền 😃
M43-nhl
TÍCH CỰC
5 năm
@lazyboy76 Thanks bác. Rất rõ ràng. Nhưng mình thấy hình như Cà và Quẹt thì đang được coi là như nhau, cách gọi tùy thói quen. Chạm thì rõ hơn rồi.
zdng12
TÍCH CỰC
5 năm
e dùng thẻ tín dụng MSB
MSB không dùng cách 2 được
Bình thường e thanh toán bằng cách 1, chuyển khoản từ ngân hàng khác sang qua dịch vụ chuyển nhanh 24/7, 10s sau tinh tinh ngay là quý khách đã thanh toán thành công.
Nhưng có 1 điểm lạ là Techcombank không chuyển để thanh toán cho MSB được, nhưng Timo thì lại được
@Hoa96 em dùng internet banking trên link web nhé. Đừng dùng ứng dụng 😁
@nhimret t vẫn chuyển bình thường bạn ơi. Bạn thử dùng link web đi 😁
nhimret
CAO CẤP
5 năm
@john_nguyen_st để kỳ sau thử xem sao 😃
@Hoa96 Bạn ơi check inbox nhé! Cảm ơn bạn.
Dùng ZaloPay liên kết 2 thẻ vô rồi thánh toán. Không sợ nhầm lẫn, tiền vào ngay lập tức.
@Simon Sang Lê Tốn phí ko bác
@thanhtranminh Phí 5,000đ nhé.
@Linda_tph Mình thử rồi, hoàn toàn free
@thanhtranminh Vậy à, mình link với thẻ tín dụng tốn phí 5,000đ.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này chắc là lúc làm thẻ tín dụng bên ngân hàng cũng có hướng dẫn rồi.

Mình thì vẫn thích tk thanh toán/ tk tín dụng cùng một ngân hàng, lúc thanh toán chỉ cần chọn chọn chứ không phải nhập số tiền dễ nhầm. Có lần điền nhầm số xxx92xxx thành xxx29xxx thế là mình bị tính lãi 2 tháng do thiếu vài nghìn hay vài trăm VND gì đó (không bị nợ xấu vì đã qua tối thiểu), lỗi thì đúng là của mình thôi nhưng chỉ chọn chọn thì tỉ lệ nhầm giảm đi nhiều, kiểu VCB chả hạn. Mình thanh toán tín dụng VCB từ Tech thì cũng toàn chuyển sang tk thanh toán VCB rồi thao tác còn lại trên VCB app.

Mà tiếc là mình dùng tín dụng chính ở Citibank thì nó không có tk thanh toán :v.
@lxhxxnxxx Ngân hàng thương mại nào chả có, Citi bank tài khoản thanh toán 165k/tháng,miễn phí nếu số dư TKTT bình quân trên 100M.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@lazyboy76 Bạn đọc ngay comment của Kelvin ở phía trên kìa :oops:. Chắc thông tin không rõ ràng :v. Mình cũng mặc định như bạn mà lúc nhận thông tin thì chả thấy .
@lxhxxnxxx Bạn nên phân biệt rõ tài khoản thanh toán và tài khoản vay, về mặt khái niệm. Tài khoản thanh toán (hay current account theo tiếng Anh) để chỉ tài khoản tiền, debit card yêu cầu phải có tài khoản thanh toán, nhưng ngược lại không cần. Ngân hàng thương mại nào cũng có tài khoản thanh toán/current account, đây là dịch vụ cơ bản.
Thẻ tín dụng không bắt buộc đăng ký tài khoản thanh toán, nếu bạn muốn sử dụng tương tự VCB có thể đăng ký thêm, một số người đăng ký theo diện công ty sẽ được tư vấn đăng ký và miễn phí 2 năm đầu. Như mod Nam Air ở trên cũng mới đóng tài khoản thanh toán, bạn Kevil kia comment vậy chắc khi tư vấn không được nói rõ.
Cần gì phải vòng vo.
Vào ứng dụng bank đang xài, chọn ck vào số thẻ. Nhập số thẻ tín dụng muốn thanh toán vào là xong.
thang_a14
TÍCH CỰC
5 năm
@Căm Ghét Cơm Sườn Cơ bản thường nguồn tiền sẽ để 1 ngân hàng. Có bác nào thừa tiền đâu mà rải tiền khắp các tài khoản
hohahcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Căm Ghét Cơm Sườn Ngta đang nói chuyển khoản từ bank khác, có đọc bài ko?
goodyman
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thực ra muốn thì cứ chuyển qua số thẻ hết. Thấy hiện tại zalopay và timo là nhanh gọn lẹ tiện.
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
5 năm
Qùy lạy ad tinhte, đến cái việc này cũng chia sẻ đúng là pó tay, mỗi người sẽ sử dụng nhiều thẻ ngân hàng khác nhau, và đã có thẻ tín dụng thì tự khắc sẽ biết cách thanh toán ( nhân viên bank sẽ hướng dẫn) or chuyển khoản từ từ khoản cá nhân, hoặc ra ngân hàng đóng, hoặc qua ATM.... có vậy cũng chia sẻ, mỗi app của bank sẽ có chức năng và giao diện khác nhau, chất lượng ad tinhte quá kém.
@n3v3Rm1nD Nếu vậy thì thiếu rồi. Cá nhân mình dùng cách để ngân hàng trích nợ toàn bộ, nhẹ đầu, một số ngân hàng cũng miễn phí tài khoản trích nợ tự động. Trừ khi tài khoản thanh toán đắt như kiểu Citibank thì mới cần thanh toán thẻ kiểu thủ công. Hoặc ai dùng nhiều thẻ quá, mà đối tượng khách hàng này thì không cần hướng dẫn.
vn7labs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@n3v3Rm1nD chưa làm thẻ cũng chả hình dung đc đâu bạn ạ. Phải sử dụng app, tiêu thẻ rồi sẽ biết dùng. Mình chuyên làm đáo thẻ cc đây nên gặp rất nhiều khách rồi mình biết
zdng12
TÍCH CỰC
4 năm
@LAMSAODAYH em thấy hay là dc, ok không?
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng tiện đấy chứ, nhưng mà mình chọn giải pháp đi ngân hàng để thanh toán... là bởi vì muốn ngắm cô giao dịch xinh đẹp ở ngân hàng 😃
zackichun
TÍCH CỰC
5 năm
đơn giản mà cũng dc 1 bài luôn
Mình cứ nhận được sao kê là thanh toán luôn qua cách chuyển khoản từ Viettinbank sang, Không chờ đến hạn chót làm gì. Chi tiêu thì phải biết tính toán và hạn mức mình kiếm được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019