Cơ bản: Để vui vẻ và đỡ sợ, đỡ chán hơn khi đi máy bay

Duy Luân
17/11/2017 4:35Phản hồi: 146
Cơ bản: Để vui vẻ và đỡ sợ, đỡ chán hơn khi đi máy bay
Đi máy bay với một số bạn có thể là trải nghiệm thú vị, nhưng cũng không ít bạn sợ đi máy bay và thấy rất kinh khủng khi phải bay lên trời. Bạn sợ máy bay bị rớt, bạn sợ các tình huống phát sinh dọc đường, sợ máy bay rung lắc, đồ ăn dở, ngồi không bị chán... Đừng lo lắng, với những thủ thuật và thông tin bên dưới, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn mỗi khi đặt chân lên khoang, để mỗi lần bay là một lần thú vị và để chuyến du lịch của bạn được trọn vẹn hơn.

Xem thêm: Hướng dẫn cơ bản cách đi máy bay cho người mới

Tóm tắt bài cho bạn nào lười đọc

Thông tin: máy bay là phương tiện giao thông an toàn nhất

Theo lời David Ropeik, giảng viên môn rủi ro ở Đại học Harvard, xác xuất bạn chết vì tai nạn xe cộ vào khoảng 1/5.000, trong khi xác xuất ngỏm vì máy bay rơi chỉ khoảng 1/11.000.000. Vâng, một phần mười một triệu, một con số quá nhỏ. Thực ra bạn sẽ dễ chết vì sét đánh hơn do xác suất của vụ này lên tới 1/13.000.

Nói như vậy không có nghĩa là đi máy bay sẽ không có tai nạn. Rõ ràng vẫn có những vụ rơi máy bay hoặc những sự cố đáng tiếc khác từng diễn ra, nhưng con số này rất nhỏ và phải xui lắm mới tới lượt bạn. Tính ra thì bạn đi xe, đi tàu tới địa điểm du lịch có khi còn dễ "lên đường" hơn.

Mà sao phải lo nhiều thế? Sống có 1 lần à, thoải mái vui vẻ và hưởng thụ những chuyến du lịch của mình nhé.

Thủ thuật: nên chuẩn bị kĩ để không sót đồ và giấy tờ

Một trong những nỗi lo lớn nhất mà mình hỏi được khi nói chuyện với mọi người xung quanh mình đó là họ không biết nên chuẩn bị gì trước chuyến bay. Giấy tờ cầm đi như thế nào, tới sân bay làm thủ tục ra sao, hành lý cần đóng kiểu gì để tránh bị phạt tiền... Những nỗi lo này diễn ra rất nhiều với những bạn ít đi máy bay hoặc các bạn chưa bay lần nào.

Các bạn à, thực ra mọi chuyện đơn giản lắm. Nó chỉ phức tạp hơn đi xe đò một chút thôi chứ không có gì nghiêm trọng đâu. Bên dưới mình tóm tắt nhanh thông tin vào sơ đồ cho bạn dễ theo dõi, còn muốn xem chi tiết hơn thì đọc bài này: Hướng dẫn cơ bản cách đi máy bay cho người mới.
Thủ thuật: tránh ù tai khi máy bay cất cánh

Với những bạn ít đi máy bay thì việc tai bị ù là cảm giác cực kì khó chịu mỗi khi máy bay cất cánh hoặc đổi độ cao (áp suất thay đổi). Nhưng lại một lần nữa, đừng lo lắng, việc này có thể được giải quyết rất đơn giản bằng cách nuốt nước bọt, một lần không hết thì thực hiện nhiều lần kèm theo một ngụm nước nhỏ. Động tác nuốt sẽ làm kích thích các cơ mở ống Eustachian (chả biết ống này là gì, chỉ biết là một phần trong lỗ tai, bạn thích thì Google thêm nha) và giúp tai của bạn trở lại bình thường.

Quảng cáo

Ngoài nuốt nước bọt, bạn còn có thể tăng cường nhai kẹo cao su hoặc kẹo dẻo để giúp cơ hoạt động nhiều hơn và nhanh chóng hết bị ù tai.

Thủ thuật: đừng sợ khi máy bay rung lắc khi bay vào nhiễu động

Nhiễu động là hiện tượng rất thường gặp khi đi máy bay, thậm chí lúc bay các chặng ngắn trong nước Việt Nam bạn cũng có thể gặp nữa. Khi đó máy bay rung lắc dữ dội và đương nhiên sẽ khiến bạn sợ hãi. Sợ thì cũng có sợ đấy, nhưng bạn không nên hoảng loạng vì máy bay sẽ không thể nào đứt ra làm đôi hay rớt chỉ vì một ít không khí hoạt động bất thường. Máy bay được làm ra cực kì chắc chắn, và những con nhiễu động này chỉ giống như chiếc xe của bạn chạy qua gờ cản tốc độ mà thôi.

Khi gặp nhiễu động, bạn cứ thư giản, nhẹ nhàng, thoải mái, đừng cố gồng vì các hiện tượng vật lý sẽ chống lại bạn và có thể khiến bạn bị đau. Đừng quên thắt dây an toàn ngay khi nghe tiếp viên hoặc cơ trưởng thông báo về việc sắp bay vào vùng nhiễu động. Lúc đó cũng đừng rời khỏi ghế, mắc vệ sinh cũng phải nhịn nhé.

Thủ thuật: tránh dùng các chất kích thích mạnh

Nếu bạn quen đi máy bay, ok không sao, bạn muốn ăn uống gì cũng được, nhưng nếu bạn dễ bị kích thích thì không nên uống cà phê, đồ uống có cồn và những chất kích thích khác ngay cả khi chúng được phục vụ trên khoang. Những chất này có thể đưa bạn vào trạng thái kích thích cao độ và càng làm gia tăng cảm giác sợ hãi của bạn khi bay. Một tách trà nóng, một ly nước lọc hay một ly nước ép trái cây thơm thơm kèm cục đá nhỏ mát lạnh là ổn (mình thích uống nước ép táo khi bay vì nó ngon 😁)

Quảng cáo

Thủ thuật: hãy kiếm gì đó làm cho đỡ chán

Ngủ quá nhiều trên máy bay có thể khiến bạn mệt mỏi khi đáp xuống, nhất là khi bay các chặng dài. Một trong những cách mình hay làm để tránh tình trạng này là đem việc theo làm (có laptop hay iPad kế bên mà). Vừa tiết kiệm được thời gian làm việc, vừa tránh bị chán, mà không cần phải ngủ li bì trên cả hành trình bay. Nếu máy bay có Wi-Fi nữa thì tuyệt vời, bạn có thể lên mạng và làm hầu hết những việc bạn có thể làm ở nhà (trừ việc xem video thời gian dài). Mình có tổng hợp những điều cần biết về Wi-Fi trên máy bay, mời bạn xem: Những điều cần biết về Wi-Fi trên máy bay: giờ đã rẻ hơn, nhiều hãng có hơn, đổi qua lại nhiều máy.

Ngoài ra, bạn còn có thể đem tai chiếc máy nghe nhạc + một cặp tai nghe chống ồn tốt, một cuốn sách, một cuốn sổ tay để ghi chép... Lên máy bay làm được nhiều việc lắm, bay 2-3-4 tiếng lại càng có nhiều thời gian để làm những thứ như thế này.

Trên máy bay còn có hệ thống giải trí cá nhân, nhất là các đường bay trên 3 tiếng. Bạn có thể tranh thủ xem 1 bộ phim mới phát hành hoặc lục lại những phim cũ nhưng chưa từng xem bao giờ. Kho phim trên máy bay được cập nhật cũng khá thường xuyên đấy nhé.

Thủ thuật: chuyện ăn uống không căng thẳng như bạn nghĩ

Thật ra lên máy bay không ăn là đói, nên dù có không ăn được thì bạn cũng nên nhắm mắt ăn một tí để có sức khỏe. Mình hay đem theo một vài bịch kẹo hoặc bánh nhỏ trong balo để dùng khi đồ ăn quá dở, những người xung quanh thì cầm theo cặp bánh giày hoặc bánh bông lan để ăn cho dễ và tiện, vừa ngon lại sạch mà không lo rơi vãi hay tạo mùi nặng khiến người xung quanh khó chịu.

Nếu gặp máy bay có đồ ăn ngon thì sướng rồi, hãy tưởng tượng bạn đang ngồi trong nhà hàng và thưởng thức bữa ăn tuyệt vời đó. Kinh nghiệm cho thấy bay hãng Nhật, hãng Trung Đông ăn khá ngon, Vietnam Airlines mấy món cũ ăn hoài chán nhưng vẫn khá ổn. Bay các hãng hàng không giá rẻ thì phải tự mua đồ ăn chứ họ không phục vụ cho bạn.

Thủ thuật: thở sâu và đi lại khi ngồi nhiều

Một trong những bí kíp mình hay dùng và chỉ bạn bè đó là hít thở sâu mỗi khi lên máy bay. Việc này giúp bạn thư giản rất nhiều và cũng cảm thấy khỏe hơn nữa. Thỉnh thoảng trong các chặng bay dài mình cũng hít thở sâu một phát trước khi làm tiếp công việc đang làm.

Và nếu đã ngồi quá nhiều, bạn có thể đứng dậy đi tới lui một chút. Với những hành trình dài vài chục tiếng, hãy đứng dậy và đi về hướng nhà vệ sinh, nơi đó thường có khoảng không gian để bạn đứng mà không ảnh hưởng nhiều tới người khác (nhiều khả năng khi đó họ cũng đang ngủ). Đi lại giúp máu huyết lưu thông tốt hơn, cơ thể bạn được thả lỏng hơn và bạn cảm thấy thoải mái, nhẹ nhàng và thời gian trôi nhanh hơn.

Rồi, trong bài này chia sẻ nhiêu đó trước, có gì hay mình sẽ tiếp tục chia sẻ với bạn trong thời gian tới nhé.

Ảnh đầu bài: YouTube Yêu Máy Bay
146 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khi mất cân bằng áp suất nên ngáp to để đỡ ù tại.

Mìn khó ngủ nên nếu có cơ hội là uống 2 ly rượu Vâng >> ngủ thẳng cẳng.

Ps: hàng ghế phổ thông nên chọn ghế cạnh cửa thoát hiểm.
vxx9x
TÍCH CỰC
6 năm
@huydiem.mr Ghế cạnh cửa thoát hiểm thì không chọn được bạn nhé
Mod này chia sẻ review quá nhiều bài về đi máy bay nhàm quá rồi
Đề nghị đổi mới tư duy chuyển qua series bài review hệ thống chuỗi cửa tiệm hớt tóc và massage đê, anh em sẽ quan tâm hơn nhiều đó
Gợi ý: nên bắt đầu từ Sư Vạn Hạnh nhoa 😁
@yudhoyono Sao mấy bố ở trên không biết đùa là cái gì à :v
Tri An
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yudhoyono :D
@Rất nhiều thành viên Riêng tớ thì cứ to nhỏ vào tai em nó, tiền anh không thiếu miễn sao anh vui. 😁
Mindzi
TÍCH CỰC
6 năm
@yudhoyono Gợi ý của bạn có thể sẽ thành một cuộc cách mạng về tin bài trên tinhte :D
mở cửa sổ ra cho vui vẻ
@Rất nhiều thành viên Nick hay đấy 😁

trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
QUAY TAY 😁:D:D:D
Vo_manh
TÍCH CỰC
6 năm
Đi rợ máy bay rớt không toàn mạng. Kaka
Đi không sợ mà cbi đáp gặp mưa mới sợ và đi 2 lần đều gặp =)))
nynohu
TÍCH CỰC
6 năm
Mod @Duy Luân có kinh nghiệm lái máy bay thì làm một bài chia sẻ đi, kinh nghiệm đi máy bay nhiều quá hơi nhàm :p.
Không phải nghe bọn trẻ con khóc mấy tiếng đồng hồ là tui vui rồi. Mấy thứ mod liệt kê chỉ là muỗi so với tiếng trẻ em khóc 😁
Mindzi
TÍCH CỰC
6 năm
@baotuan Vậy là bác chưa trải qua tình trạng vừa say rượu vừa say máy bay rồi :D
@cuongtao2016 ____________
Tôi vào quán cfe làm một cốc Nâu nóng, nhâm nhi chừng trên 30 phút thì khách cũng vãn dần. Tôi đang chuẩn bị thanh toán và nhấc mông ra về thì cô chủ quán xinh đẹp bắt đầu cho con bú. Thằng bé ngái ngủ cứ lắc đầu nguây nguẩy…bực mình, cô ấy doạ nó: con có chịu bú không thì bảo? Không bú, mẹ cho chú này bú hết bây giờ…?!!!

- …………….(ừ, có gì thì giúp mẹ con cháu nó vậy. Tôi nghĩ bụng)

Rồi cũng 30 phút nữa trôi qua mà thằng bé cứ lúc bú lúc không, sốt ruột quá tôi mới bảo: này…em…em hỏi lại xem cháu nó có bú hay không? Để anh còn về. anh cũng đợi thêm được mấy chục phút rồi….(sưu tầm).
@kingking2922 Vãi ông câu chuyện tôi là thật 100% đó, tôi đi từ HN vào SG
@cuongtao2016 - Tôi kể chuyện vui thôi, ai nói gì đến chuyện bạn thật hay không đâu (Tôi vừa bay Phú Quốc - Nội Bài: đi 3 đứa khóc, về 4 đứa khóc...+ ông bà nó sốt ruột cứ ngồi cách mấy hàng ghế cũng ngoảnh đầu xuống dỗ thêm vào ...đau hết cả đầu)
t sợ đi máy bay hic hic, sợ banh mẹ nó xác
@congalete Ra đường còn dễ bị ninja nó xúc hơn nha
hieu_jack
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân xác xuất chết vì tai nạn máy bay là 1/11.000.000. xe cộ là 1/5000. vậy xe cộ có tỷ lệ tai nạn cao hơn máy bay là 2.200 lần. Con số này là con số mị hoặc mọi người, vì tỷ lệ số lượng chuyến xe cộ /máy bay gấp hàng triệu lần. vậy máy bay nguy hiểm hơn đi ô tô, xe máy vài nghìn lần. thử ví dụ thực tế mà xem nhé: 1 ngày tôi đi lại bằng xe máy khoảng 4 lần (ít nhất) . 1 năm khoảng 1200 lần tôi chưa gặp tai nạn gì. 10 năm khoảng 12.000 lần tôi bị ngã 1 phát. vậy bạn thử tưởng tượng nếu bạn bay 12000 chuyến bay bạn có cơ hội sống sót không?
icewine
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieu_jack Người ta tính theo số lượng hành khách x số km vận chuyển chứ ai đi so số lần. Không lẽ tui lấy xe máy chạy ra đầu đường mua rượu cũng tính là 1 lần rồi so với 1 chuyến bay? Còn không tin cứ đặt một chuyến bay từ SG đi HN rồi lấy xe máy chạy từ HN về SG, coi khả năng bị tai nạn chặng nào cao hơn.
@Duy Luân xúc nhưng còn xác bác ơi
Chỉ cầu nguyện 1 việc là nó đừng rơi. Các vấn đề khác thì cố chịu đựng 1 tí. Ngồi trên đó rồi mới thấy nếu nó rơi xuống là chỉ có chết.
Nếu gặp 1 em xinh ngồi cạnh và tán chuyện làm quen thì chỉ muốn chuyến bay kéo dài mãi ; ))
@bud's Máy bay bà già nhé 😃
Chả hiểu sao lên máy bay mình rất dễ ngủ, ai mà cũng như mình thì chả bao giờ lo mấy chuyện kiểu này, cứ lên máy bay là chết giấc chả biết gì nữa., Ngủ 2 3 tiếng thức ăn cái bữa nhẹ đến nơi là vừa, lần nào cũng vậy.
@alakazam1994 Tôi cũng vậy, đi gì cũng ngủ, cứ ngồi là ngủ
@alakazam1994 Thì ngủ cũng d,c mà ngoài ngủ ra còn làm được mấy trò vui vẻ mà 😁
đi máy bay vui mà, nhưng đi nhiều thì thấy cũng bt nên toàn ngủ. Mấy bài này nên viết trên blog du lịch thì hay hơn, mình không hảo lên tinh tế mà đọc mấy bài này cho lắm 😁
@phamtinkt88 Tinhte có phải chỉ là về mấy món đồ công nghệ đâu hihi
@Duy Luân personal idea nha
cứ nghĩ đi máy bay là đang đi tàu lượn là vui mà, lúc nó tăng lực cất cánh, người dính vào ghế là vui nhất :p
@meodihia_cool Bye nha 😆 cho tiền cũng không đi đâu nha :v
hieuphan286
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Ơ đậu 😃 mấy thím giống mình luôn. Cảm giác tăng tốc lưng dính chặt vào ghế phê vãi. Giống kiểu ngồi ghế siêu xe ấy.
@hieuphan286 Có nên lập hội anh em mê cảm giác máy bay cất cánh không nhỉ 😃)
hieuphan286
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Hoho...thế mỗi lần off là "mua" luôn chuyến nhỉ 😃
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
Thím sợ nhiều thứ quá đấy 😆 Tui thấy có gì đâu mà sợ
@micheal90 Mình không sợ. Mình thích đi máy bay lắm. Nhưng nhiều thím khác sợ và ngán lắm.
chanhdara
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi máy bay chỉ sợ lúc cất và hạ cánh thôi. Khi bay lên độ cao 10000m ngủ rất là ngon.
Lần đầu đi máy bay lúc cất cánh lấy độ cao xong hạ xuống sợ vãi nồi, cứ tưởng nó rơi. Cả chuyến bay cứ lo bị rơi. Tai nạn gì có cơ hội sống chứ máy bay rơi chỉ có 100% là chết.
@thuongnhung7 thế mà vẫn có người sống đó
https://vnexpress.net/tin-tuc/the-gioi/phan-tich/vi-sao-mot-so-nan-nhan-tai-nan-may-bay-thoat-duoc-luoi-hai-tu-than-3507424.html
Có j đâu... Ai chưa quen thì tập đi nhiều sẽ quen thôi
em rất sợ những lúc máy bay tụt tụt nghe muốn văn óc ra ngoài lun
nhưng giờ mới nghĩ ra cách này chả thấy sợ gì hết đó là nhìn ra cửa sổ nhìn cố định vào một chùm mây phía xa khi máy bay sắp hạ cánh hoặc cất cánh nếu nó tụt tụt mình củng thấy bình thường như đi xe máy sóc vậy thôi ko còn cảm giác chòng chành giữa trời nữa vì lúc này não mình kiểu như là chủ động đc cảm giác giồng sóc nên ko phải bị động như mắt mình nhìn bên trong nữa nên ko hề sợ ahii
rất tự tin ahii
@tienthanht919 Hãy vui vì có gì thì chết chùm mà :v You are not alone 😆
o0_Virgo_0o
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Đúng ròi. Chết chùm. Sao phải sợ =)))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019