[Cơ bản] Mang danh bạ lên Windows Phone

cuhiep
23/10/2013 8:33Phản hồi: 168
[Cơ bản] Mang danh bạ lên Windows Phone

Chúng ta có thể mang danh bạ từ Google, Facebook, Hotmail xuống máy Windows Phone. Chúng ta cũng có thể dễ dàng chép danh bạ từ iPhone, Android, BlackBerry, Symbian sang Windows Phone. Nếu danh bạ có trên máy tính MAC hay Win thì anh em nên đẩy lên Google và sau đó tải xuống máy WP8. Trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với anh em những cách mà anh em có thể mang danh bạ lên một chiếc máy chạy hệ điều hành Windows Phone. Trong các cách làm mà mình chia sẻ với anh em thì cách nên dùng nhất là đẩy danh bạ lên trên tài khoản Google sau đó đồng bộ hoá (Sync) nó xuống dưới máy Windows Phone.

Danh bạ xuống từ trên mây
Nếu anh em để danh bạ trên mây như Google, Facebook, Hotmail... thì anh em có thể dễ dàng chuyển nó xuống máy Windows Phone bằng cách nhập tài khoản vào máy là xong. Anh em vào Settings chọn mục email+accounts và nhập tài khoản tương ứng vào.

Danh bạ từ: iOS, Android, BlackBerry, Symbian...
Trên máy Windows Phone 8 anh em mở ứng dụng Transfer my Data và mở Bluetooth ở máy khác để máy Windows Phone 8 tìm. Khi nó tìm thấy chúng ta sẽ nhấn vài nút thủ tục và sau đó nó sẽ hút hết danh bạ từ máy khác sang máy wp8. Danh bạ này sau đó sẽ được đưa lên mây nếu anh em nhập tài khoản Microsoft hay tài khoảng Live vào máy Windows Phone.

Danh bạ từ máy tính MAC hay Windows:
Nếu anh em có danh bạ từ đây thì khuyên anh em nên đưa lên Google hoặc Hotmail rồi sau đó tải về máy như mục đầu.

Vào Settings/email+account và nhập tài khoản trên mây của anh em vào để danh bạ được tải xuống máy. Nếu danh bạ từ máy khác thì anh em mở ứng dụng Transfer my Data có sẵn trên máy Lumia hay tải trên Store về rồi dùng nó hút danh bạ từ các máy điện thoại khác qua. Hình này được làm bằng ứng dụng soạn văn bản Pages mới của Apple.
168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất hữu ích!
mây là giải pháp tối uư nhất
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanquang_caxc tối ưu thì bỏ chữ "nhất" đi.
hieu_hy
TÍCH CỰC
10 năm
Cở bản 😕
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
10 năm
dùng WP8 lúc đầu ngồi hì hục cả ngày đi add ảnh vào danh bạ
@ngoclam198 Add ảnh vào danh bạ Gmail cho tiện. o_O
Nhập tài khoản Google là danh bạ tự Sync vào phone 😁 Android muôn năm ;)
Mình cũng thế. Rất thích danh bạ đẹp
longbui27
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep Anh Hiệp cho em hỏi các xóa danh bạ với ạ, các tài khoản khác ngoài tk live thì del đi rất dễ, nhưng riêng tk live nhấn vào nó 1 lúc nó chỉ hiển thị nút Sync mà không có Del ạ
vjnktb
ĐẠI BÀNG
10 năm
em muốn xuất danh bạ từ wp trên trang livemail của MS xuống máy = file CSV nhưng sao lần nào cũng bị lỗi font chữ, có cách nào khắc phục ko các bác 😔
ndv92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vjnktb Dùng ứng dụng Windows Live Mail bạn nhé
@vjnktb sử dụng phần mềm
Windows Live Essentials

http://www.microsoft.com/vi-vn/download/details.aspx?id=3945

đăng nhập email Microsoft, sau đó xuất ra CSV, nó sẽ hiển thị đầy đủ tiếng Việt có dấu
vjnktb
ĐẠI BÀNG
10 năm
em muốn xuất danh bạ từ wp trên trang livemail của MS xuống máy = file CSV nhưng sao lần nào cũng bị lỗi font chữ, có cách nào khắc phục ko các bác 😔
muademhanoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vjnktb trước mình cũng bị, lên web vào face gõ cũng bị ( chạy bằng ie), sau lên amber hết bị luôn, chắc tại máy vốn dĩ thế chưa kịp sửa. 😁
L3Dzuong
TÍCH CỰC
10 năm
Mình rất thích danh bạ của wp8 .nó rất đẹp ,mình hay trang trí danh bạ sao cho đẹp nhất . Thích nó đồng bộ danh bạ fb,gg,skype. có tính năng gợi ý liên kết rấy hay. khiến cho mình ít phải add ảnh vào danh bạ. vì cùng 1 người kiểu gì trong các tk thì sẽ có ảnh avatar
Đó là dành cho danh bạ ah bác thanks bác nhiều lắm , còn note dc ko bác
dbt123
CAO CẤP
10 năm
winphone 7.8 ko chép từ google sang đc k mấy bác? em có con Radar mà vất vả lắm vẫn chưa làm đc
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
99% đọc dã tinhte.vn biết vì cái này quá cơ bản.
chưa xài con WP nào trong đời ...😔 ..nên nghe lạ quá...:rolleyes:
@hikaru2003 ...to mồm quá !

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@tinhlabui-phuilabay nói chuyện với mấy thằng ng%^$^%$ thì hét vào tai chưa chắc đã hiểu
@hikaru2003 ...Ờ ..Ờ ..thím Khôn quá , tốn tiền ăn học mà chữ viết không xong , về Học Tiếp đi !

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
bài viết tuy không mới nhưng rất hữu ích
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
10 năm
nếu tù Android chuyển qua window phone 8 thì cứ việc export cái file vcf danh bạ, xong lên máy tính import vào Gmail và sau đó sync contact trên window phone ...luc truoc mình tù Android chuyển wa cũng bị lóng ngóng chỗ này là làm sao import file vcf vào window fone 😃
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@squall_x2x WP 8 có ứng dụng Transfer my data để chuyển danh bạ, calendar, note, và nhiều thứ khác rất tiện lợi. bạn chỉ cần bật Bluetooth ở 2 máy, cho nhận nhau, chạy ứng dụng là được (trong bài viết ở trên có nhắc tới rất rõ). Ngoài ra, nếu contact trên android đã đồng bộ mây với gmail, chỉ cần cài tài khoản email trên wp là tự động đồng bộ
L3Dzuong
TÍCH CỰC
10 năm
@squall_x2x Sao phải loằng ngoằng phức tạp vậy bạn . Từ đt Android đồng bộ hết danh bạ lên Google , Rồi đăng nhập tài khoản goole vào WP8 là danh bạ nó sẽ đồng bộ kéo hết xuống máy đt wp mà
jacky1590
ĐẠI BÀNG
10 năm
@squall_x2x
Tranfer my data của Lumia có tính năng nhập danh bạ từ thẻ nhớ nhé
@intereal
máy mình htc 8s tìm dc cái transfer my data rồi nhưng nó ko cho down. Nó bảo là ứng dụng độc quyền của nokia 😔(((((((
chucademo
TÍCH CỰC
10 năm
Nếu có sdt và facebook người đó thì add chung vào làm 1. tiện lợi vô cùng.
chắc là cuối năm có gắng làm em 1520 khỏi phải dt và máy tính bảng chi cho mệt.
@chucademo ...mình hỏi ngu cái : nếu mình ad cả 2 thứ làm một thì người kia họ xem bên danh bạ của họ , họ sẽ thấy số mình hay cả tài khoản FB hay không ...?
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tổng Vụ Dê Cụ Sẽ thấy cả hai. avatar profile của contact sẽ mặc định lấy avatar facebook.
chucademo
TÍCH CỰC
10 năm
@Tổng Vụ Dê Cụ cái này là nằm trên máy bác thôi. nó như cái sợi dây xích để gom lại cho bác quản lý dễ thôi ah.
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
@Tổng Vụ Dê Cụ nếu bạn đấy cũng có Lumia như của bạn ^^
muademhanoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tổng Vụ Dê Cụ không thấy đâu, nếu tài khoản face của bạn mà để số đt dạng chia sẻ thì họ mới thấy, nếu trong face mà để là " chỉ mình tôi" thì ko ai thấy.
Bao giờ ra con lumia 41 mp màn hình ful hd ram va chip khung thi Minh se sai wp
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vietrangbi full hd ram là sao?
damdinhbao
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hôm rồi gặp 2 máy Lumia 625
Cũng chép Danh Bạ từ Sim vào Máy, từ Máy Android xuất ra danhba.vcf và sau đó mình đưa lên mail Google. Tiếp mình add mail giống như bạn nói và Kết Quả là mất "Tên Đệm"
VD:
tên mình thấy đầy đủ trên máy củ là: "Tran Thanh A12"
mà trên Danh Bạ lumia 625 là "Tran A12"
mở lên thì ở trong mới hiện ra hết là
Tên:Tran,Họ:Thanh,Tên Đệm:A12

Danh Bạ Tổng Cộng khoảng 700 số mà bị lỗi hiển thị hết khoảng 250 số
Tính trung bình mình làm cho khách đến nay cũng rất nhiều nhưng gặp khoảng 8 cây tình trạng giống như trên.

Có a e nào từng Gặp thì chia sẻ giúp mình với, Thanks !!!
ktd87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@damdinhbao
Trên Android lưu tên dài tự động ngắt ra thành First, Middle rồi Last Name, nên khi import vào bị vậy. Lúc trước xài Windows Phone cũng bị vậy, giải pháp là mỗi ngày ngồi sửa chừng 10-20 tên, khi nào hết thì thôi. Từ đó về sau lưu tên chịu khó tách ra First & Last để cho tiện sau này dùng máy nào cũng hiển thị đầy đủ các trường thông tin.
@damdinhbao Mình cũng từng gặp lỗi này lúc trước. Mình Microsoft Outlook để đồng bộ danh bạ cho cv và bạn bè.

Bạn chỉ cần sửa lại tất cả là First name hết thì sẽ ko bị lệch nữa.
Ví dụ: First name: Uniliver | Tuấn
Uniliver | Nam
@damdinhbao Mình củng bị như vậy, nhập dang bạ từ gmail và mất tên đệm cuối cùng phải sửa từng tên, không lưu vào ô tên đệm nữa. Bây giờ trong phần people đã hiển thị đúng nhưng viber thi dù có cập nhật lại vẫn hiển thị như củ mới đau chứ!
toanthe
ĐẠI BÀNG
10 năm
@damdinhbao

Không biết bạn làm dc chưa, nếu chưa dc pm mình nhé. Giao lưu cốc cafe ngòi chém gió mình làm cho.
xem windows phone phát triển thế nào đã. có khi lại quay trở lại với tình yêu đầu đời nokia
hữ ích nhỉ 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019