[Cơ bản] Thẻ ngân hàng nội địa - thẻ quốc tế là gì? Khi nào nên dùng thẻ nào?

Duy Luân
26/11/2017 3:28Phản hồi: 281
281 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xài cả Timo và Timo Master vì không chứng minh được thu nhập với mấy thằng khác haha 😁:D:D
cho hỏi là thẻ trả trước với credit khác nhau chỗ nào vậy
@ngockha160102 Tóm tắt thì thế này:

Thẻ trả trước: nạp tiền vô xài, có thể cà thẻ hoặc thanh toán internet. Thẻ trả trước liên kết với tài khoản ngân hàng cơ bản nên nếu bạn bỏ nhiều tiền vào đó thì nhiều khi không có giá trị chứng minh thu nhập (sao kê), hoặc nếu thẻ không định danh thì khi mất thẻ là mất tiền.

Thẻ tín dụng: ngân hàng đưa cho bạn 1 cái thẻ không có sẵn tiền trong đó nhưng có sẵn hạn mức chi tiêu: vd 10 triệu. Bạn chi tiêu hết 10tr thì không xài được nữa hoặc quá bao nhiêu % thì bị phí phạt. Sau 30-45 ngày bạn trả lại số tiền đã dùng cho ngân hàng. Coi như là một hình thức vay mua hàng cà thẻ không tính lãi. Tuy nhiên thẻ tín dụng rút tiền sẽ bị phí rút tiền (+ chuyển đổi ngoại tệ ở nước ngoài) và lãi tính theo từng ngày (cao nhất khoảng 30% năm). Giả sử bạn rút 10tr bằng thẻ tín dụng và lãi suất ngân hàng đưa ra là 30% thì sau 30 ngày bạn phải trả lại ngân hàng 10.250.000 đồng (chưa gồm phí rút tiền). Còn cà thẻ mua hàng thì không bị tính lãi ;)

Còn phức tạp hơn thì mình có thể diễn giải trong một bài viết riêng
@Trung Dt mình xin chỉnh lại xíu 😁
Thẻ trả trước nội địa/quốc tế không cần phải mở tài khoản ngân hàng, nạp tiền vào xài như điện thoại thôi nên độ tuổi được phép làm là 15 16 tuổi gì đó.
Thẻ thanh toán/ghi nợ nội địa/quốc tế giống thẻ trả trước nhưng phải mở tài khoản ngân hàng để liên kết, khi xài tiền hay nạp tiền là sử dụng tiền trong tài khoản ngân hàng -> 18 tuổi mới được làm
2 thẻ trên về chức năng không khác gì nhau nhưng quyền lợi sẽ khác và không cần phải chứng minh thu nhập
Thẻ tín dụng thì như bác nói :D
hungkee
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dùng cà thẻ nội địa và cả thẻ quốc tế như vậy Rất tiện thích cái gì là chơi cái đó đỡ mất thời gian
sunwin
ĐẠI BÀNG
6 năm
thẻ Vietcombank rút phí 1.100 nha còn rút khác ngân hàng là 3,300
@sunwin Thuế vat 10% hihi
aaronhuynh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho mình hỏi tiền trong tk có sinh lãi hay không vậy ad?
@aaronhuynh Có, nhưng tính lãi không kỳ hạn, thấp lắm nha bạn. Để trong tài khoản tiết kiệm lãi mới cao
@Duy Luân cho mình hỏi thẻ atm vietcombank kg add được vô payment method của mấy cái như grab/uber đúng kg? Đang có thẻ visa debit vietcombank thì có cần làm thêm cái atm nữa kg? Nếu làm thêm thì 2 cái có dùng chung 1 tài khoản kg?
@deadknight_1412 Add được chứ, mình đnag xài nè. Nhớ bật thanh toán online cho thẻ trên Internet Banking là được. Nên làm thêm thẻ ATM để lỡ mất hay có chuyện cần khoá thẻ visa thì vẫn còn ATM để dùng.
@Duy Luân À tại trong cái payment method thấy để 2 cái logo visa với mastercard, với lại đòi expired date mà cái đó nhớ là atm đâu có mấy cái info đó 😁
Còn 1 cái nữa là nếu làm visa debit ở chi nhánh A thì có thể sang chi nhánh B làm thẻ atm kg?
huybie
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho em hỏi cái.. cũng 1 tài khoản nhưng làm 1 nội địa 1 VISA được không??? @@
sunwin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huybie Được bạn.
huybie
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho em hỏi cái.. cũng 1 tài khoản nhưng làm 1 nội địa 1 VISA được không??? @@
@huybie Được, bạn sẽ có 1 tài khoản atm nội địa, 1 tài khoản thẻ visa. 2 cái đó nó liên kết với tài khoàn ngân hàng của bạn
Hồi trước các ngân hàng chơi trò tiết kiệm chi phí nên lấy luôn phôi thẻ quốc tế làm thẻ nội địa. Nên mặc dù cầm cái thẻ Visa, Master nhưng ruột có khi chỉ là thẻ thường. Nhiều người không rành bị tư vấn viên vẽ một hồi làm nhầm thẻ, cuối cùng phải huỷ làm lại. Không biết dạo này có thay đổi chưa.
P/s: làm thẻ quốc tế tốt nhất nên tránh mấy cái ngân hàng ngoài nước như ANZ, Citibank. Tụi này chạy doanh số khiếp lắm nên sale vẽ vời rất vớ vẩn và lập lờ. Ông xếp bị sale vẽ là làm thẻ xong được tặng ngay vali du lịch, không yêu cầu gì hết. Đến lúc làm thẻ xong thì lòi ra phải có chi tiêu trên 6 triệu thì mới được nhận. Ổng xài hơn 6tr xong thì lại lòi tiếp ra là phải đủ thời gian sử dụng trên 3 tháng thì mới được nhận. Ổng sôi máu gọi lên tổng đài chửi một chập rồi huỷ thẻ luôn.
thẻ quốc tế nhưng mình vẫn chưa hiểu khi nào thì sử dụng được ở nc ngoài.chẳng hạn như có đợt mình đăng kí dịch vụ bên mỹ mà dùng thẻ credit của ngân hàng nhật thì kêu ko hỗ trợ
@nam03021vn12 Bên đơn vị bán ở Mỹ từ chối thẻ Nhật của bạn. Cũng như thẻ VN ko mua được hàng bestbuy.com ở Mỹ ấy.
@Trung Dt bác cho e hỏi , thẻ VN ko mua được best buy là thẻ gì ạ, vd thẻ creadit visa của ngân hàng VN mua được ko? vậy visa creadit của ngân hàng quốc tế có chi nhánh ở VN như ANZ, HSBC... thì có mua đươck ko? tks
@phukhanhhuba Bestbuy nó biết thẻ thanh toán hay tín dụng phát hành từ Việt Nam mà. Sáu số đầu của thẻ giúp hệ thống nhận biết. Thường đồ bestbuy toàn phải nhờ người thân có thẻ Mỹ rồi mua bằng IP Mỹ.
Cho hỏi, e đang có thẻ visa trả trc thường dùng để mua hàng onl trên mạng vs app trên store... giờ e muốn mở thêm 1 thẻ có thể chuyển khoản và đóng tiền điện, nước..trên đt hay thỉnh thoảng rút tiền ngoài atm thì phải dùng thẻ gì và nên mở ngân hàng nào?
Vàng Pao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sadsnowinter bank plus của viettel
oxechip
TÍCH CỰC
6 năm
Nhờ anh em giúp nghe, mấy trang tự động trừ tiền sau thời gian 1 năm ( ví dụ như office 365) , và những site tương tự khác thù mình làm sao biết được? Và không mún nó tự trừ tiền khi không có sự cho phép của mình, vì nếu lỡ trúng trang lừa đảo hoặc sau 1 năm mình dễ quên và không để ý , lúc đó cũng có nhiều rắc rối lắm. Cám ơn ae chia sẽ kinh nghiệm nghe
@oxechip Cái này tự quản thôi bạn, hoặc khi bạn mua cái nào dạng tự trừ thì note lại. Chứ không biết được đâu.
@oxechip khi mua các dịch vụ như bạn nói ở trên, nó bắt bạn đăng ký 1 tài khoản, khi thanh toán, nó sẽ lưu thông tin thẻ visa/master... của bạn, vậy giờ bạn vào tài khoản của mình, mục thanh toán, xóa đi thông tin thẻ đang bị lưu là xong, 1 năm sau nó có tự trừ cũng ko được 😁
6 bán cơm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho em hỏi loại thẻ quốc tế debit nào mà phí hằng năm/ tháng rẻ nhất ạ. Mình muốn mở để đăng ký netflix với apple music thôi thì có bắt buộc xài internet banking ko? Có tốn thêm phí không? Trước giờ em chỉ có cái thẻ timo, nó miễn phí tất cả nên cũng ko rành về các loại thẻ có phí khác.
@6 bán cơm Phí rẻ cứ Vietcombank mà quất thôi
@Trung Dt thấy có visa debit của shinhan bank miễn phí nhiều phí như ATM Timo vậy đó anh @Trung Dt : không yêu cầu số dư, free phí thường niên, phí phát hành thẻ,...
Vàng Pao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hiện mình mới chơi cái thẻ ảo bank plus của viettel kèm cả master card trên số tk. chả mất đồng phí nào. mua app, tt tiền điện, nước, internet ngon
bachl0ngvjet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vàng Pao Cái này hay quá, giờ muốn làm thì làm kiểu gì vậy bác?
Vàng Pao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bachl0ngvjet bạn phải có sđt viettel. vào appstore download app Bank plus khai báo xong, ra cửa hàng vịt teo nạp cho e nó vài lít.
Tại sao thanh toán trên Lazada ko có mục thanh toán bằng thẻ quốc tế nhỉ?
Cái 123pay nghĩa là sao nhỉ?

@Scorpius DLord Tín dụng, ghi nợ là thẻ quốc tế đó bạn. 123Pay là cổng xử lý thanh toán mà lazada dùng
Gnaht_26
ĐẠI BÀNG
6 năm
Combo: VCB (visa debit, thẻ thường)+ Timo + Momo. Qúa đủ cho 1 cuộc tình. Rất hài lòng về dịch vụ của các ngân hàng mình tin tưởng 😁
Tiếc rằng visa qua mỹ nó không cho xài. Nhục :D
Trời ụ, vừa bị hakc mất 1 củ 3 trong thẻ visa vietcombank anh em ạ. Đây đã là lần thứ ba. Bye VCB
@Duy Luân ACB Visa cũng tốt lắm đấy bác @Duy Luân . Techcombank cũng tốt. Cả 2 NH đều dùng thẻ Chip, bên ACB có 3D Secure và báo giao dịch của thẻ quốc tế miễn phí qua tin nhắn. Dùng tài khoản thanh toán của Tech thì chuyển khoản liên NH cũng free nốt. Tuy nhiên phí chuyển đổi ngoại tệ max của ACB khoảng 3.6% khá cao so với VCB
@Duy Luân Làm xong bác nhớ luôn cái thẻ trong đầu rồi dán băng dính che số thẻ và CVV rồi bỏ trong ví là ok. Bác có thay thẻ mới sau mỗi lần bị hack không?
@hungnp_1704 Có thay, CVV bảo mật đầy đủ. Huhu
@Duy Luân @Duy Luân che cả số thẻ với ngày hết hạn nữa bác
Bác chụp cái thẻ đưa mình mà che mỗi CVV mình mò tối đa 30 phút ra CVV của bác 😆. Một số nơi như amazon nhập số thẻ ngày hết hạn là xong, còn không cần CVV
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
Vietinbank 5.500/month chứ đâu phải 1 năm đâu 😔
các bac cho em hỏi đọc qua vài comment em thấy là thẻ ATM nội địa và VISA debit là cùng dùng chung tài khoản được phải không (là kiểu như mình tiêu thẻ nào thì khi check thẻ còn lại thì nó bị trừ đi từng đấy à, tại trước có đợt bị ai làm cho cái thẻ Mastercard BIDV còn chẳng thấy mặt mũi nó bao giờ mà tk ATM nội địa bị trừ phí thường niên)
@La Van Truong Được bạn, chung được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019