Cơ bản về dịch vụ ngân hàng: tài khoản, thẻ, số tài khoản

Trung Dt
9/2/2015 9:50Phản hồi: 186
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thường chỉ vào đọc nhưng hôm nay thấy bài này đụng đến nghề nên vào chém gió tý. Một số góp ý với bài viết của chủ thớt và mọi người:
- Đầu BIN được quy định là 6 số chứ không phải là 4 số. Tuy nhiên, các NH ở VN sẽ có chung 4 số đầu, 2 số sau khác nhau. Nói thẻ MasterCard có đầu số 5 là chưa hoàn toàn đúng mà phải nói những thẻ có 2 số đầu là 51 đến 55 là thẻ MasterCard. Tương lai, MasterCard sẽ thêm một đầu số mới nữa.
- Thẻ thường có từ 16 -19 số. 6 số đầu là số BIN, các số còn lại do NH quyết định (trừ số cuối cùng). Số cuối cùng được không phải là ngẫu nhiên hoặc do NH chọn. Nó được tính toán từ tất cả các số trước đó bằng một công thức riêng. Do đó, một số trường hợp mua hàng trên mạng, nếu nhập số thẻ sai số cuối thì GD ngay lập tức bị từ chối vì số thẻ không đúng mà không cần xin ý kiến Ngân hàng phát hành ra thẻ đó.
Rai111111
ĐẠI BÀNG
9 năm
P
Prepaid card ban chat no la the debit duoc nap tien truoc vo tk thoi, charge card thi chua nghe lan nao?
traind
CAO CẤP
9 năm
Bác nào làm ngân hàng cho mình hỏi chút: Tại sao thẻ ATM lại ko in luôn stk mà chỉ in số thẻ, trong khi chuyển tiền thì lại phải dùng stk. Mình chỉ nhớ dc stk hay dùng các stk NH khác lại phải lưu vào đt khá bất tiện
Rai111111
ĐẠI BÀNG
9 năm
@traind Một số nh hiện nay đã bắt đầu in luôn số tk lên thẻ rồi bạn
Mình xin chia sẻ về số tài khoản của Techcombank: gồm 14 số, 3 số đầu thể hiện loại tài khoản. Ví dụ: 190 là TKTT, 197 là Tài khoản thẻ tín dụng. ... 8 số giữa là ID khách hàng, 3 số cuối là 3 số ngẫu nhiên.
Mình xin bổ sung thêm một số thông tin nhé:

Ở VietinBank có 2 loại TK thanh toán: 1 gọi là TK ATM (chúng ta chắc ai cũng biết) được bắt đầu từ 711A[8 ký tự tiếp theo], 1 gọi là TK CA (ít bạn biết hơn) được bắt đầu bằng (10[13 chữ số tiếp theo]). Cả TK ATM và TK CA đều có thể được kết nối với thẻ để thực hiện thanh toán cũng như rút tiền mặt. TK ATM được liên kết với thẻ ATM, còn TK CA thì được liên kết với thẻ Vísa Debit.

Về số thẻ, trước đây VietinBank sử dụng số đầu cây thẻ 6201 nhưng gần đây (mình không nhớ chính xác từ khi nào) đã thực hiện chuyển đổi về số đầu cây thẻ 9704. Các số thẻ 6201 cũ vẫn sử dụng được nhưng nếu có điều kiện các bạn nên đổi thẻ mới, đầu cây 9704, việc này được thực hiện miễn phí cũng như sẽ hỗ trợ các bạn trong tương lai tốt hơn.
studynguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Chéo Pùm TK CA là sao vậy bạn? Khi trước mình có mở tài khoản cá nhân đầu 711A... với cái thẻ C-card, mất cái thẻ nên nghĩ xài luôn. Hôm nay đến viettinbank xin mở TK CA gì gì ấy mà họ không cho, bảo là 1 khách hàng chỉ được mở 1 tài khoản cá nhân mà thôi. Thế là đành lủi thủi xách dép đi về vậy 😔
@studynguyen Tài khoản ATM được gắn liền với thẻ ATM, nếu bạn mất thẻ có thể ra VietinBank để phát hành lại thẻ, số TK vẫn giữ nguyên, không thay đổi bạn nhé.

Còn về tài khoản CA, nếu bạn lại ngân hàng mà nhân viên họ không cho mở thì bạn hỏi giúp mình số TK CA của bạn vì có thể bạn đã có rồi. TK CA của cá nhân thường bắt đầu bằng 10101000.... Khẳng định lại với bạn là ở VietinBank, bạn có thể mở 1 TK ATM và 1 TK CA bình thường nhé. Lưu ý thêm: TK ATM gắn liền với mật khẩu, tất cả các giao dịch liên quan đến TK đều cần mật khẩu để xác thực. Trong khi đó, TK CA gắn liền với chữ ký, tất cả các giao dịch liên quan đến TK CA đều cần xác thực chữ ký, đúng mẫu chữ ký mới cho giao dịch nha.
@Chéo Pùm Ủa bạn, vậy nếu cầm CMND ra quầy rút tiền bằng TK bắt đầu bằng 711A thì ko được sao? Kỳ vậy? về bản chất nó cũng chỉ là tài khoản thanh toán thôi mà?
@masuman Nếu bạn đem CMND ra ngân hàng để rút tiền từ TK ATM (đầu 711A), bạn vẫn phải thực hiện thêm thao tác nhập mật khẩu nữa thì mới được 😃
@Chéo Pùm Chời, cái này đặc biệt quạ, mình có thẻ vietinbank mà chưa từng rút qua tại quầy nên chưa biết
dmtk41
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi Bank code và Bank Branch code là gì Cụ thể là BC và BBC của VPbank là gì
sport120
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dmtk41 BC là trước công nguyên.
BBC là đài truyền hình của Anh.
@sport120 BBC bây giờ phải là Bale - Benzema - Cristiano Ronaldo 😃
Mình thắc mắc là muốn chuyển tiền bằng cấy ATM Vietcombank từ tài khoản Vietcombank tới một tài khoản VietInbank trong khi bộ số trên cây ATM không có chữ cái A trong số tài khoản của VietInbank thì phải làm sao, có bạn nào biết chỉ mình với @Trung Dt
Mình hay thanh toán tiền Google Adwords, sử dụng các dịch vụ từ những website nước ngoài nên thường hay dùng đến thẻ VISA.
Không biết sử dụng Internetbanking của thẻ như thế nào nhỉ?
ashimo3
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em thì hồi mới đầu cứ tưởng ATM và VISA là một. Rồi xong cứ thẻ tín dụng và ATM nữa chứ. Nói chung cứ loạn lên hết thôi. Bây giờ đọc xong cái này em vẫn rối! =)))

Em thì hồi mới đầu cứ tưởng ATM và VISA là một. Rồi xong cứ thẻ tín dụng và ứ loạn
nam0206
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các thẻ VietinBank phát hành mới từ năm 2014 đã có đầu BIN thẻ là 9704 15 rồi nhé.
sushior
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bắt tay đồng nghiệp.

Gửi 100 triệu cũng dc 8,3% rồi í chứ, 100 tỷ nghe to thế bác.

Hà Nội bác ơi, nhưng gửi tiền tiết kiệm thì bác chuyển ngân hàng khác sang em cũng được 😁

Bác có vốn tự có 30% tương đương 600 tỷ thì để em tính tiếp ạ :D
humvee_1205
ĐẠI BÀNG
9 năm
sẵn tiện cho mình hỏi, mình đã có 2 tk của ngân hàng Exim, bây giờ mình muốn mở 1 thẻ Visa debit của exim luôn thì khi đk xong, đc cấp thẻ là mình cũng có 1tk hoàn toàn mới luôn đúng ko ah?? có cách nào yêu cầu bên ngân hàng sử dụng tk hiện mình đang có để dùng cho thẻ visa đc ko??

thanks!!
việc quy hoạch lại số thẻ cũng 1phần là vì ngày xưa các bank lớn trong tứ đại gia hay thích số đẹp nên toàn chọn số thẻ nhiều 6, 8. quy hoạch lại sẽ giúp việc chuển khoản thuận tiện gấp nhều lần vì có thể gửi tiền qua số thẻ chứ ko cần nhớ hoặc tìm số tài khoản
các bank khác thì ko rõ nhưng với Techcombank thì rút tiền = thẻ Debit cũng rất rẻ, chỉ 3,300VND nếu rút trong hệ thống, và 9,900vnd rút ngoài hệ thống. rút tền từ thẻ Credit mới đắt, 4% trên tổng số tiền, tối thiểu là 55,000vnđ
@Loc Duong BB99 Giá này mà rẻ sao bạn @@ Thẻ Debit BIDV rút tiền trong hệ thống free, ngoài hệ thống 11k, phí rút tiền thẻ Credit hình như là ko có VAT
sushior
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngân hàng mình dùng thẻ sướng, rút hầu hết các cây ATM trong nước mà chả mất phí, mỗi tội chưa có phát hành thẻ tín dụng vs ghi nợ quốc tế
Thẻ Visa debit HSBC rút tiền từ ATM của Techcombank hoặc HSBC ko tính phí
Đem CMND ra ngân hàng để xác nhận chủ tài khoản với nhân viên NH, còn phải nhập mật khẩu vào đâu nữa ?
các bác cho e hỏi là mở tài khoản tiền gửi thanh toán tại vietcmobank thì có giới hạn số tiền người khác gửi vào tài khoản của mình và số tiền mình rút ra khỏi tài khoản ko vậy ah,sau khi yêu cầu mở tk thì dùng dc ngay hay phải chờ vài ngày vậy ạh, em cảm ơn các bác
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@jin_lonely bác gọi lên trung tâm thẻ VCB, nó trả lời còn nhanh và chính xác hơn các bác trên này đó 😁
studynguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@jin_lonely 2 vế đầu mình không rõ nhưng vế sau thì mình biết: tài khoản chỉ cần mở lên là sử dụng được ngay không phải chờ đợi, chi tiết hơn nữa thì gọi 1900545413 đi bạn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019