Cô bé 12 tuổi kêu gọi gây quỹ để sản xuất bộ robot vẽ màu nước

levuongthinh
18/7/2013 9:39Phản hồi: 108
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hongducwb
TÍCH CỰC
11 năm
trong khí đó ở VN....các em đang bù đầu vào học thêm 😃
ui dào, bình thường thôi, công ty đồ chơi tosy việt nam còn ra mắt cả rô bốt đồ chơi vẽ tranh, nhưng mà chỉ mực thui, kg màu
k0988917467
ĐẠI BÀNG
11 năm
bé này làm quá thông minh đã làm nhiều video công nghệ và up lên youtube
Khác j máy in màu nhỉ
lpfanadp
ĐẠI BÀNG
11 năm
Từ ý tưởng này tương lai có thể sản xuất ra máy chép tranh đại trà, vẽ 1 lần dùng mãi mãi, các bác chép tranh đỡ mệt
Thật ra thì cái này đều có học thuyết âm mưu hết:
+Bé 12 tuổi chưa chắc gì đã thông thạo mạch điện cơ bản chứ đừng nói đến mạch điện tử và ngôn ngữ lập trình (trừ thiên tài)
+Cô bé chỉ là đại diện cho một dự án của một phòng thí nghiệm thôi, hay có thể tạm nói rằng cô bé là người định hướng và tạo tâm lý quần chúng.
+Cho dù cô bé là người đưa ra ý tưởng+ chỉ đạo dự án thì đây cũng chẳng phải là ý tưởng gì mới mẻ. Nó đã ra đời khá lâu rồi và hiện nay được sử dụng khá phổ biến (như máy cắt decal chẳng hạn)
*Nói như thế ko có nghĩa rằng đây là một kế hoạch kiếm tiền trá hình bởi 50000$ ở nước ngoài ko phải là số tiền quá lớn. Thực chât thì dự án này mang tính giáo dục+ khuyến khích sáng tạo ở trẻ em. Để chúng hiểu rằng "chỉ cần các em có ý tưởng, chúng tôi sẽ đầu tư cho ý tưởng đó"
@25 người khác VN mình có bé 12 tuổi mà viết code, vẽ mạch, lập trình, đoạt biết bao nhiêu giải thưởng sáng tạo trong nước và quốc tế kia kìa.
Bác có thể lên google tra "Nguyễn Dương Kim Hảo" để được thông tin chi tiết!
@namct164 Mới vừa google xong, tưởng gì hóa ra visual basic 😁 thực ra, ở độ tuổi đó mà biết lập trình là quá giỏi rồi, nhưng để làm được như bé gái trên thì xin lỗi cháu này chưa đủ trình
qloved
CAO CẤP
11 năm
nể quá, đến giờ mình vẫn chưa làm đc j nên hồn
😁 Nhiều cô trông trẻ họ nói như thế này: Trông trẻ gia đình phương tây dễ hơn. Phụ huynh họ khuyến khích để trẻ tự do trong tầm quan sát, để trẻ tự nhận thức, và tư duy sáng tạo khi sinh hoạt... Không cần phải trông và nâng như trứng để nở ra thành con gà công nghiệp.:D
mabutvc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quan điểm của 1 người làm nghề thì cô bé này không thể làm đc vi các lí zo sau.Không đủ nền tảng để design, viết code điều khiển khối động cơ servo, không thể thiết kế zao tiếp máy tính........ Tóm lại là mượn cô bé làm đại diện cho zễ kiếm tiền.
Có ý tưởng thì cứ làm 1 cái rồi đăng lên kickstarter kiếm đầu tư các bác ạ, các project trên đó toàn thế cả, ngồi đây mà chê bai để làm gì :rolleyes:. Tại sao người Việt mình hay bị cái bệnh auto-chửi nhỉ? Mình thấy nó vô ích nhưng nhiều người lại thấy nó có ích thì ném gạch có tác dụng gì? Thể hiện bản thân??
Cái project này cũng chả giấu diếm gì mà nhiều ông lại cứ suy đoán thuyết âm mưu. Nó nói ngay trong phần history rồi còn gì
Lại đi so sánh việc mình học hết 4 năm đại học thấy bình thường với 1 con bé vừa mới bắt đầu tiếp xúc với robot. Mỗi lứa tuổi có sân chơi riêng, cảm thấy kiếm được tiền thì cứ nhảy vào. Mà cả bài viết chả có từ nào ca ngợi thiên tài, xuất chúng hay phát minh vĩ đại gì mà nhiều đồng chí vẫn quăng gạch được, đủ biết cái bệnh auto-chửi này nó nặng thế nào 😁. Có thể kiến thức nó không bằng các bác, nhưng ngay ở tuổi này nó đã hơn hẳn các bác ở điểm biết theo đuổi ý tưởng của mình rồi, cứ ngồi đó mà "cái này tầm thường, chả ai xài", nước ngoài nó giàu và khác biệt hơn mình ở cái chỗ đấy đấy :p
Các bạn có thể tìm hiểu máy in 3d, nó cũng cũng cấu tạo di chuyển như thế này nhưng ứng dụng của nó thì thực tế hơn nhiều .
mykolor
TÍCH CỰC
11 năm
@legiondark kiểu di chuyển dọc ngang này cũng giống máy cắt decal thường thấy ở mấy tiệm... dán keo xe, độ tem xe.
Bdonald
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mykolor cái quan trọn là nó là cái máy vẽ màu nước đâu tiên trên thế giới. nếu bạn đem máy cát đề can vẽ được bức tranh bằng màu nước thì cô bé này sẽ trả cho bạn $100.000 đô la.
mykolor
TÍCH CỰC
11 năm
@Bdonald Bạn là cô bé đó hay sao mà tuyên bố trả cho tui $100.000 😃 Tui chỉ nói cách hoạt động của nó giống máy cắt decal thôi. Haizz....
Đọc cái đề tưởng đâu gì phức tạp dữ dội lắm, thật sự cái này nó cũng làm dạng giống máy in 3d thôi, chỉ cần làm 1 phần mềm vẽ riêng dành cho cái đó + driver cho cái đó thôi, chứ còn cái máy đó thì khoảng 400usd là cao rồi (cơ bản cái máy đơn giản nói đúng ra là chẵn có gì phức tạp cả chỉ cần am hiểu về cái EiBotBoard và viết driver cho cái đó coi như là đã hoàn thành hết 60% công đoạn để làm ra chiếc máy đó, còn lại chỉ là motor, bánh răng cưa, khung, dây curoa là xong ). Thật sự mình thấy nó hết sức đơn giản nhưng tại sao nhiều người ủng hộ nó thế nhỉ? Mình cũng nhận xét nó sau khi xem cái video trên là nó cũng khá là thiếu sót vài chỗ. Thứ 1, bạn đưa nó 1 mẫu giấy nhỏ hơn mặc định xem sao bảo đảm nó sẽ không vẽ đúng trên khổ giấy nhỏ hơn, thứ 2 là nó không hề thiết thực mua về thật chất chỉ để vẽ cho vui thôi chứ chẵn làm được gì ngoài vẽ. thứ 3 là nó điều mà mọi người có thể nhận ra nó thực sự không khác gì 1 chiếc máy in cả
@Đinh Xuân Vũ

ahbp có thể thiết kế đc 1 con robot . to đùng cỡ transformer....

nói cũng đơn giản lắm .. nhưng thử làm 1 cái ý tưởng nào đó thành hiện thực xem
@Đinh Xuân Vũ Thực ra driver và phần mềm chạy nó có nhiều lắm,có thể tận dụng soft của hãng nào đấy cũng được...
Và thay vì gắn motor 4 bên để kéo curoa thì cách làm đơn giản hơn là gắn 2 motor điện từ chồng lên nhau .
Cái mình muốn nói là vẽ tranh là thuộc nghệ thuật...khi hoàn thành nó có thể xem là 1 tác phẩm dù đẹp hay xấu.Chứ lên mạng down 1 hình về,chạy máy nó ra bức tranh rồi treo lên tường thì gọi nó là gì ???
@WoodHouse thì suy đi nghĩ lại thử xem vẫn thật sự không thiết thực
Sinh viên kỹ thuật nước mình có ai làm đc 1 cái ý tưởng như thế k ...
@langtualas9592 Kinh phí ở đâu ai tài trợ? Tiền nhà, tiền cơm còn chẳng đủ. Thật hài hước là có nhiều người thích chê sinh viên mình nhưng khi họ cần hỗ trợ thì chả thấy đâu.
@hiddentrust Kinh phí không tự trên trời rớt xuống bác ạ. Không làm demo, không khiến người khác cảm thấy nó có ích thì chẳng ai chịu bỏ kinh phí đầu tư cả. Còn nếu đã làm được như trên mà vẫn không kiếm được đầu tư thì kickstater trực chỉ bác ạ =))) 😁. Rất nhiều sản phẩm đã thành công từ đó rồi. Có những cái rất đơn giản, chủ yếu là ý tưởng nhưng có người thấy nó hợp lý thì họ vẫn bỏ tiền. Như cái này nhiều bác sẽ nói "quá tầm thường", mà đúng là nó đơn giản thật, kiếm miếng thun may quần rồi may lại thôi =)), nhưng nó vẫn kiếm được tận $200,000 trong khi mục tiêu chỉ có $10,000 :D, mà cái này đặt TQ sản xuất chắc gì đã tới $5 1 cái :p . Thế mới nói đừng coi thường những cái mình tưởng là bình thường, nhiều khi nó lại là mỏ vàng đấy.
http://www.kickstarter.com/projects/supr/slim-the-thinnest-wallet-ever?ref=category
ngoanrazo
TÍCH CỰC
11 năm
mình ko tin là cô bé có thể lập trình thiết kế đc con robot này, nội cái phần cứng ko là muốn chết rồi chắc ba cô bé là kỹ sư điện tử
theanh9x99
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái máy vẽ chỗ mình cũng làm tốt, mỗi tội nó dùng cad và trông cục mịch hơn chiếc này 😃
Còn các cháu trai hai mấy tuổi ngồi đây chém gió 😆
Cơ cấu hoạt động của cái máy này là CŨ rồi. Chả có một chút nào là sáng tạo... Còn chuyện cô bé này có tự làm hay có hướng dẫn thì không thể biết chắc chắn được... Nếu nó tự làm tất cả thì nó là 1 thiên tài... Xin gọi bằng BÀ CỐ luôn! Theo quan điểm cá nhân thì đây là một hình thức LỪA TÌNH thiên hạ !!!
Hay thấy nhỡ
noi thuc y tuong minh lam cai nay lau roi luc con di hoc, ai chem minh chiu.
Quá giỏi
Gg đào tạo em ấy đi nào

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019