Có Cần Mua EQ - Equalizer cho Dàn Karaoke không?

TuanAt123
4/1/2018 5:13Phản hồi: 16
Các bác ơi, tình hình sắp tết rồi,
Nhà em đang dùng bộ dàn karaoke sử dụng bộ công suất liền vang Card, công suất 350W.
Đầu với 2 loa BMB bass 25cm, hiện tại gia đình nghe cũng thấy ok rồi nhưng thấy nhiều bác còn sắm thêm cả EQ nữa trông cũng lạ mà em không hiểu tính năng của nó là để làm gì? lợi ích như thế nào
Bác nào chuyên về cái này tư vấn giúp em được không ah?
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng dẫn cách cân chỉnh âm thanh hát karaoke. Míc hát không dây. Vang. EQ. Cục đẩy
@tuyen_kientruc2013 cho mình hỏi chút. mình cũng có đôi loa jbl ki110 cũng muốn sắm thêm thiết bị cho đủ bộ karaoke gia đình. nhu cầu của e chỉ cần bền bỉ chất lượng âm thanh ok chút là đc. vậy e lên chọn amply +vang số hay đẩy liền vang thì ok hơn ạ.
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác dùng vang liền công suất là theo xu hướng rồi ạ, tinh chỉnh được nhiều, hát karaoke cũng ko bị rú rít, hơn hẳn so với amply truyền thống đúng ko ạ?
Thực tế, các bộ dàn karaoke thông thường sử dụng gia đình, đã có vang liền công suất, tinh chỉnh âm thanh từ đó là khá đầy đủ, nhưng nếu có thêm thiết bị equalizer thì hiệu năng sử dụng sẽ cao hơn.
Để biết thêm cụ thể, bác tham khảo video này nhé, nếu có gì không rõ, bác cứ inbox em h, em sẽ giải đáp các thắc mắc của bác cụ thể hơn nữa ạ.
EQ dùng để lọc tiếng sạch, làm tiếng nghe sạch hơn, ko có tạp âm. Nếu dàn karaoke sử dụng main+mixer (hay còn gọi là cục đẩy+vang số) thì ko cần sử dụng EQ, vì trong 2 cái đó đã có tích họp sẵn bộ lọc.
Với dàn của bác thì ko cần sử dụng thêm EQ, vì vang liền công suất cũng đã có tích hợp sẵn bộ lọc rồi nhé bác, karaoke gia đình là hay rồi 😁
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trungnguyen320 Thực ra dùng gia đình với bộ vang số này thì cũng khá ok rồi, nhưng thực tế, vang số chỉ chỉnh được khoảng 10 dải tần, trong khi Equalizer thì chỉnh được lên tới 31 dải tần, nên có thì chắc chắn là sẽ hay hơn :D
@topsound Vang số hiện nay cũng được 15 dải tần rồi bác. Mà em thấy bên EQ chỉ chỉnh được tiếng nhạc, chứ khó để chỉnh được tiếng mic. Nếu muốn chỉnh tiếng micro bên EQ thì hơi bị nhọc luôn à. Trong khi dùng vang số chỉnh cả nhạc và mic cũng dễ hơn. Và nếu dùng karaoke gia đình thì thật chất cũng ko cần sử dụng đến EQ, hơi phí.
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trungnguyen320 Thực ra có thêm thì em vẫn nghĩ là không hề thừa, và vẫn làm cho bộ dàn âm thanh của mình tốt lên được bác ạ 😁
Tất nhiên là tùy điều kiện, tùy thú chơi, khả năng chi trả.... mà có thể quyết định đầu tư thêm hay không đầu tư thêm Equalizer bác ạ.
Cảm ơn các bác đã chia sẻ khá bổ ích, đúng là e tai trâu nhưng thấy nhiều bác cũng khuyên mua thêm bộ lọc EQ ghép thêm với amly và vang liền công suất, nên e cug đang muốn tìm hiểu thêm
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TuanAt123 Bác đã nghiên cứu được thêm gì chưa ạ 😁
Dùng vang liền công suất bác có thấy hay hơn hẳn các loại Amply truyền thống trước đây ko ạ?
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác tham khảo cách ghép EQ với Vang Liền Công suất nhé
@topsound TOp Sound cho mình hỏi là bây giờ nên dùng Equalizer nào hay nhất hiện nay vậy? dàn karaoke gia đình mình sử dụng EQ có được ko?
Nên dùng nâng tiêng idol sẽ hiệu quả hơn tiếng nhạc và tiếng hát karaoke sáng và nổi hơn nhiều
topsound
ĐẠI BÀNG
5 năm
@longxomcho Đã dùng vang số rồi thì e thấy mấy cái nâng tiếng vào, chỉ phá tiếng hơn thôi chứ ko thấy có tác dụng gì cả bác ạ
Chào mn cho m hỏi ở đây ai am hiểu về âm thanh hoặc đã trải nghiệm qua nhiều dòng âm thanh thì cho m hỏi tại sao khi mình dùng vang cơ b3 + đẩy + bmb 1000c thì hát kara rất hay nhưng khi mình kết hợp thêm lọc EQ dbx 231 thì khi hát kara rất dở dù đã tìm hiểu và chỉnh rất tỉ mỉ. Hic cho mình hỏi tại sao ạ.
topsound
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bùi Quốc Danh E chào bác.
Bộ của bác đã ổn chưa ạ?
EQ bác gắn thêm thế này thì là dùng cho tiếng nhạc, hay bác phối ghép cả tiếng micro qua EQ nữa?
Bạn không cần phải mua thêm EQ đâu, đàn máy của bạn muốn hát hay nên nhờ anh hoặc bạn nào đó biết cách mài mòn chỉnh vang số đúng tần số mình hát thấy hay thì lưu nhớ lại, mình cũng tính mua EQ như bạn hên là có người bạn sửa chữa điện tử khuyên đừng mua EQ để chỉnh vang số lại đúng tần số ca hay cực kỳ luôn tiếng vang không thua gì phòng karaoke ( thời gian bạn mình mài mò cho ra âm thanh hay là 4 giờ đồng hồ...hehehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019