Có chăng việc Sony thừa nhận đã tung ra các ca khúc giả mạo của huyền thoại Michael Jackson?

Knah
27/8/2018 2:56Phản hồi: 63
Có chăng việc Sony thừa nhận đã tung ra các ca khúc giả mạo của huyền thoại Michael Jackson?
Hôm thứ Sáu mới đây, Cộng đồng yêu nhạc trên thế giới đã trở nên hỗn loạn vì một tin cực shock: Sony thú nhận về việc đã phát hành các bản thu giả mạo của ông vua nhạc Pop Michael Jackson. 3 ca khúc nằm trong danh sách giả mạo này gồm “Breaking News”, Keep Your Head Up” và “Monster”, nằm trong album Michael phát hành hồi năm 2010. Mặc dù đây chỉ là tin đồn thất thiệt, nhưng chúng một lần nữa đã hướng sự chú ý cũng như tò mò của dư luận đến một trong những vụ kiện tụng hiện vẫn đang bỏ ngỏ trong nhiều năm qua

Vụ việc bắt đầu vào năm 2010 - một năm sau ngày mất của ông vua nhạc Pop Michael Jackson- khi hãng thu âm Epic Records của Sony cho ra mắt album "Michael". Ngay lập tức, hàng loạt người hâm mộ Michael Jackson cũng như chính người thân trong gia đình ông đã lên tiếng cho rằng 3 ca khúc trên không phải do Michael thể hiện. Đến năm 2014, Vera Serova, một fan hâm mộ đã đứng ra đâm đơn kiện tập thể đến Sony và các cá nhân có liên quan đến sự vụ trong đó bao gồm một người đồng sở hữu các di sản của Michael và những nhà sản xuất tham gia vào các nhạc phẩm trên. Đáp lại, Sony cùng luật sư đại diện Michael Jackson đã cật lực phủ nhận sự hoài nghi về tính xác thực của chúng, đồng thời cũng mượn lời các chuyên gia thanh nhạc, các kỹ sư âm thanh cũng như nhà âm nhạc học nhằm chứng minh chính Michael đã hát các ca khúc trên.

Trong tuần qua, khi tòa án vẫn đang xem xét hồ sơ vụ kiện thì phía Sony đã được triệu tập nhằm thảo luận xem những thông tin được in trên bìa album có được bảo hộ bởi Tu chính án thứ nhất hay không. (Tu chính án thứ nhất – First Amendment ở Mỹ bảo đảm quyền tự do ngôn luận của mọi cá nhân và tổ chức). Theo nguồn tin từ Variety, một luật sư bên phía Michael Jackson trong lúc thảo luận đã nói một câu khá mơ hồ: “ngay cả khi giọng hát không phải của Jackson” đã khiến một số người tại phiên điều trần lầm tưởng rằng Sony thừa nhận các ca khúc này không thuộc về Michael. Tờ Hip Hop N More hôm thứ Năm đã giật tít ‘Sony thừa nhận đã phát hành các ca khúc giả mạo Michael Jackson’, và rồi những trang khác cũng vin vào đó để đăng tin như thật.

Cũng theo Variety, tất cả các bài báo đều xuất phát từ việc hiểu lầm phát ngôn của vị luật sư trên. Zia Modabber, luật sư đại diện cho cả Sony và Michael Jackson, giải thích: ‘Chẳng ai thừa nhận Michael Jackson không hát những ca khúc đó cả. Phiên điều trằn hôm thứ Ba chỉ nhằm thảo luận về việc Tu chính án thứ nhất có bảo vệ hãng Sony Music và di sản của Michael Jackson hay không, chứ hoàn toàn không đề cập đến việc phải làm rõ các bản thu âm đó là do ai thể hiện’.

Thế nhưng, kể từ đầu vụ kiện tới nay, phía Sony và đại diện Michael Jackson đã bớt quyết liệt hơn trong việc bảo vệ quan điểm của mình. Tháng 12 năm ngoái, họ cho rằng cũng có khả năng các bài hát đó bị làm giả, nhưng nếu đó là sự thật thì lỗi không phải toàn bộ thuộc về Sony mà phần lớn thuộc về phía các nhà sản xuất chịu trách nhiệm cho ‘Michael’. Lỗi lớn nhất của Sony là đã quá tin tưởng vào các nhà sản xuất. Quyết định cuối cùng từ phía tòa án sẽ được đưa ra trong 90 ngày tới. Chúng ta hãy cùng chờ xem.

Nguồn: Rollingstone
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zomano
TÍCH CỰC
6 năm
Hòi biết nghe nhạc thì mình lại không biết nghe nhạc của ông này, sau này tò mò tìn nghe mới thấy hay ở giọng ca, độc ở phong cách giờ nghe mà bảo ko phải giọng ổng cũng bó tay
Naruto007
TÍCH CỰC
6 năm
@zomano may là muộn còn hơn không 😁
Do bên thứ 3 sản xuất thôi nhỉ.
Lâu lâu vẫn nghe nhạc của ông.
thôi chắc đội producer lại thuê sếp'ss Tùng'ss autotune vụ này rồi 😔
Má giật tít thấy ớn. Tinhte thành trang lá cải từ hồi nào vậy???
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@Wolfrain Mấy mod lâu lâu muốn có bài đăng để ko bị gọi là lười biếng, thì lên mấy trang nước ngoài, tìm mấy tin lạ lạ về ngồi dịch lại, đăng lên thôi.
@Wolfrain bác chỉ đọc mỗi tiêu đề ?
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Knah Tất nhiên là mọi người đã đọc cả bài viết mới biết là bạn giật tít. Nếu thật sự là Sony đã thừa nhận thì không ai ý kiến gì, nhưng đây là tin đồn thất thiệt, và cái tiêu đề của bạn hướng người đọc vào suy nghĩ đây là tin thật.

Cái tít trong bài gốc nó cũng không gây hiểu nhầm như của bạn. Vì nó là câu hỏi đầy đủ (có Did ở đầu và dấu ? ở cuối), còn cuả bạn nó không đúng là câu hỏi. Nó là một câu khẳng định có dấu chấm hỏi ở cuối, sai về ngữ pháp, nên khiến người đọc nhầm lẫn.

Bạn có vẻ không vừa lòng việc mọi người ý kiến về cách bạn đặt tiêu đề. Bạn nên xem xét lại cách làm việc của mình. Nếu đã quyết chí đi theo hướng giật tít câu view thì cứ bơ mọi người đi, còn nếu muốn viết bài cho đúng cái tiêu chí "tinh tế" thì nên cảm ơn mọi người đã góp ý mới phải.
@Mr. d@ng ko phải mình ko vừa lòng, chỉ là chờ anh em góp ý cái tiêu đề cho phù hợp. Tin này nếu ae google thì đều là khẳng định. mình cũng ko dịch được tiêu đề sao cho hay nên để dấu? ở cuối. Đã có anh em gợi ý dc cái tiêu đề chính xác và mình đã edit 😁
Mr. d@ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Knah Tuyệt vời. Lâu lắm mới thấy có người chịu nhận góp ý và sửa như bạn. (y)
- Vậy tóm lại là ai hát?
- Ngọc Sơn
- Vậy cái giọng của ai?
- Giọng Michael Jackson
- Vậy ai hát?
- Ngọc Sơn
- Nhưng cái giọng của ai?
- Michael Jackon
@Methylamine Quỳ
zodzeus
TÍCH CỰC
6 năm
@Thành Viên Dấu Tên là sao 😆)))
@zodzeus

😃)
ChillaGuy
TÍCH CỰC
6 năm
@Methylamine Dân chơi nhây quá
smilesexy
ĐẠI BÀNG
6 năm
unlike mấy trang trên fb cái kiểu đăng giật tít cho giật gân xong đính chính trong bài là đéo phải sự thật, chả nhẽ ko giờ cũng unlike tinhte không vào đọc tin nữa
@smilesexy bác đọc nội dung bài chưa? nếu chỉ vào tinhte để đọc tiêu đề thì unlike cũng dc
zerry3690
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Knah Nên tiếp thu chứ đừng nên bảo thủ, viết ra để được góp ý và nhận bình luận từ người đọc.
Ngành nào cũng có "đạo đức" nghề nghiệp, mình có thể tham khảo hoặc dịch từ nguồn khác về, nhưng việc mình thay đổi thành bài viết cho phù hợp thì đó cũng là việc đúng đắn.
Nếu không vì kiểu giật tít như vầy mình cũng chả cần vào đọc hết nội dung xem "Có chăng" việc Sony có thừa nhận hay là không?
@zerry3690 hay quá, để mình edit tiêu đề, thật ra là do mình không dịch ra đc cái tiêu đề thoát ý nên mình mới để cái dấu ? vậy. ai dè nhiều anh em căng thẳng quá 😁
cái gì cũng có thể xẫy ra mà

thật thật giả giả
giả giả thật thật
Bài nào của tinhte mà có dấu ? ở cuối thì đủ hiểu.
Sắp bể phốt nên trả lời đối phó nửa mùa " Cũng có thể " để đẩy trách nhiệm qua bên NSX =)), tư bản chủ nghĩa =))
hoanloc
CAO CẤP
6 năm
giật tít ghê vậy
nduydoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
May mà đọc bài, chứ tay nhanh hơn não mới đọc title mà comment là ăn gạch rồi =))
al310n
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đụng đến thần tượng là chết với fan chứ không đùa được đâu =)) âu cũng là một trò chơi ngu lấy tiếng của Sony đây mà, có xì căng đan thì tự động nổi tiếng ><
daskrene
ĐẠI BÀNG
6 năm
Góp ý, First Amendment nên dùng từ Tu chính án thứ nhất (và Second Amendment là Tu chính án thứ hai). Ý nghĩa của nó là những bản sửa đổi, bổ sung Hiến pháp Hoa Kỳ; chứ nó không phải là ban hành luật nên dùng "đạo luật" là sai ý nghĩa rồi
@daskrene cám ơn bạn. tại không rành ba cái từ vựng nên hơi lọng cọng vụ này, để mình tìm hiểu rồi edit lại
@daskrene đã edit lại. Cám ơn bạn nhiều nhé
Giật tít câu view à?
@Hero of Newage đọc tít xong comment ah?
Tít như của bọn báo lá cải
@hung_hy88 đọc mỗi tít cũng ko hiểu lại bảo lá cải
@Knah Hình như bạn vừa chỉnh sửa lại tiêu đề, thêm từ " có chăng việc"??? bạn đặt ngay từ đầu như thế thì chẳng ai ý kiến gì đâu, nhưng bạn thử đọc lại các coment xem, rất nhiều người cũng cùng ý kiến như mình đó.
@hung_hy88 Tiêu đề trc mình cũng đã nói ở trên, do không hiểu nên mọi người nghĩ là lá cải, mình ko khẳng định nên chẳng có gì là giật tít cả. Trong tiêu đề cũng có dấu ? nhờ bạn @zerry3690 gợi ý đặt tên lại nên mình đã edit chứ ý nghĩa thì mình thấy vẫn vậy thôi.
nmh1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Knah Chẳng ai bắt ông phải bê nguyên xi tiếng anh về để dịch sang tiếng việt. Ông đọc hiểu thế nào thì ông cứ việc diễn đạt bằng văn phong của ông. Chứ ông dịch như thế thì khác gì google translate. Chẳng phải tự nhiên mà nhiều người cùng 1 ý kiến như thế. Nên tiếp thu chứ đừng hỏi lại người ta câu hỏi ngớ ngẩn "chưa đọc bài à" như thế. Người ta đọc bài hết rồi mới biết ông giật title câu view chứ. Đúng là type người việt điển hình
Nói chung là cẩn thận mồm miệng, tai bay vạ gió kính lắm. Báo chí thì chỉ có hạt cát thôi là vẽ được cả thành sa mạc rồi.
tin được không nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019