Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Có nên dùng - Yamalube Carbon Cleaner - Dung dịch tẩy rửa carbon

hiruchan
20/11/2014 14:41Phản hồi: 168
168 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hồi mới mua ex 2013 về đi được 3000km thì bị hiện tượng pô ra khói và hao xăng. 20km mất chừng 1 lít xăng. mất hồn ra 3s đổ cái này về chạy tới khi bán xe.
còn giờ thì ex150 đi được 5k2 km rồi thấy máy hơi rốc nên tình mua đổ mà còn lăng tăng sợ cái này làm họng phung xăng to ra gây hao xăng. nó cũng dạng như RP7 vậy đều là chất tẩy nên thấy hoan mang. ai đi ex 150 đổ rồi cho ý yến ạ
phu147257
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngoctungpro113 đổ thêm cho con SH 125i ở nhà, xe đi gần 10k km, máy nổ êm và đi xe cảm giác nhẹ hơn hẳn, khuyến cáo đổ lại từ 3k-10k km, chiếc ex mình để trên 20k km thì mới đổ lại
@phu147257 chào bạn , mình đang tính dùng loại này cho Ab 110 FI , không biết có ổn không bạn
hiruchan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xe của e cứa 3-5k đổ lại 1 lần. Xe của bà xã cũng vậy. Chả cảm nhận gì lắm (chắc do đến kỳ là đổ). Nhưng cứ đổ cho an tâm . Mất có 1 suất bún chả Obama 😁
DuDuKK
ĐẠI BÀNG
8 năm
nay vừa đổ 1 lọ, thấy xe bốc hơn, garangty đều hơn, không cà giật cà giật như trước, giá như xe lúc nào cũng được như thế này thì tốt quá 😔 sợ hết bình xăng là cũng hết bốc
Ya bán 55k. Mà chính xác tầm bao nhiêu km thì đỗ. Mình để mỗi 10km đổ, có người thì 20km còn Ya thì khuyến khích 5km 😆 tốn kém quá
linh05
TÍCH CỰC
8 năm
@sandneys Khuyến cáo chính xác của nhà sản xuất Chervon - Hoa Kỳ là 3000 miles, tương đương 5000 km.
Mình mua ở YAM trên 3/2 gần cầu vượt Ntphuong, giá 50k/ 1 chai (made in US). Xe cũ thì dùng 2-3 chai liên tục (mỗi lần thay nhớt dùng 1 chai) thì mới thấy kết quả (garanty nhuyễn hơn, máy nổ giòn ấm), vẫn lợi hơn là bổ máy ra. Nếu kỹ thì kết hợp bão dưỡng thay lọc gió, sẽ đạt kết quả tốt nhất.
Dễ thấy nhất là đầu bugi cũng sạch theo. Mình kiểm tra bằng mắt thường thì mấy cái gỉ trên bugi cũng mất (quên chụp hình lại).
Nếu có điều kiện thì mua chai vệ sinh buồn đốt của Liqui cũng ok.
E thấy mấy bác tranh cãi khá quyết liệt vụ Dung dịch tẩy muội than Yamaha Carbon Cleaner, e theo dõi thấy cũng vui, ai cũng có lý
Sáng nay rảnh, lên mạng tìm hiểu thì có hẳn 1 trang mạng chuyên đưa ra nhận xét về các thương hiệu dung dịch tẩy carbon. Nguồn đây: http://fuelinjectorcleaner.reviews/
Best Fuel Injector Cleaner of 2015-2016 | Best Fuel Injector Cleaner of 2015-2016
FUELINJECTORCLEANER.REVIEWS

Nhưng e muốn biết các dung dịch ấy có thực sự hiệu quả như lời quảng cáo trên bao bì, vào youtube có khá nhiều các tay chơi bên Mỹ test - với những kết quả rất cụ thể
Coi 1 loạt vid, e thấy có anh Mỹ này test rất hay, có camera mini cho vào bên trong buồng đốt, có lap thu hình nên kết quả rất trực quan
Anh này tên Chris Fix (khá nổi tiếng trên youtube - có rất nhiều test vid và các diễn đàn cơ khí), anh test 5 thương hiệu - bao gồm Techron Concentrate Plus by Chevron, Royal Purple Max Clean Fuel System Cleaner, Lucas Deep Clean, Gumout "All in one", và Seafoam - với Seafoam, ảnh test trên xe hơi và máy cắt cỏ 😁
Kết quả:
+ Kết quả tốt: Royal Purple Max Clean Fuel System Cleaner
+ Khá tốt: Seafoam
+ Trung bình: Gumout "All in one"
+ Không tốt lắm: Lucas Deep Clean
+ Không có tác dụng: Techron Concentrate Plus by Chevron, Chris Fix dùng thêm 1 chai Techron Concentrate Plus nữa, kết quả không tốt hơn bao nhiêu.
P/S: Chevron là hãng sx chai Yamaha Carbon Cleaner (dạng oem)
Nguồn đây: từng vid nằm bên dưới, click vào Show more :D
3DNo10
ĐẠI BÀNG
7 năm
@That's life!!! Sao ko ai chú ý bài của bác này nhỉ. Đọc xong bài bác này ở dưới vẫn thấy câu hỏi chạy bao nhiêu km nên đổ carbon clear.

Đáng lẽ phải là bàn luận xem loại nào tốt và có hiệu quả thì nó "tinh tế" hơn chưs nhỉ 😃

Sent from my iPhone using Tapatalk
linh05
TÍCH CỰC
7 năm
@3DNo10 Theo ý kiến cá nhân thì Xe sau tầm 1-1.5 vạn km thì nên sử dụng dung dịch vệ sinh buồng đốt, làm sạch muội carbon

phongtran92
ĐẠI BÀNG
7 năm
@3DNo10 chắc bữa nào mình ship thử 1 bình royal purple về xài thử xem sao.
giá trên amazon cũng dễ chịu. ship về chắc 400k - 500k cho 1 bình 591ml so với bình techron 55k / 75ml thì cũng ko chênh lệch bao nhiêu
kieuqtoan
TÍCH CỰC
6 năm
@That's life!!! cảm ơn bác!
lúc 1k7 e đổ lọ carbon bjo 4k8 e đổ có sao k z m.n ơi chỉ dùm e với ạ
linh05
TÍCH CỰC
8 năm
@Vinq Lunq Linq Chưa cần bạn ơi, vì xe bạn mới quá, chưa có muội mấy. Để sau 1 vạn thì dùng đều đặn 5000km cho đảm bảo nhé.
nhưng bjo e đổ rồi có sao k ạ
linh05
TÍCH CỰC
8 năm
@Vinq Lunq Linq Không sao bạn ah, vẫn tốt cho xe mà.

cho e hỏi là xe đi đc mấy nghìn thì lên thay lọc dầu lọc giá ạ và xe đi bao nhiêu ngày thì phải tăng xích 1 lần
xich_long
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xark34 giờ xem mấy bác tư vấn mà mình cảm thấy sợ, hồi trước đi con wave, chạy gần 50k km mà chỉ thay nhớt, bố nồi (do đứa bạn chạy thử bảo tuột nồi mới biết). ngoài ra không biết j hết.
@xich_long đa phần là vậy, có người từ lúc mua đến lúc bán cái xe ko bik lọc gió là gì luôn mà :p thê có bik lọc xăng ko ? cũng phải vệ sinh định kỳ đó :p
AnhDuy632011
ĐẠI BÀNG
8 năm
đổ vô chiếc honda lead đc ko ta
phu147257
ĐẠI BÀNG
8 năm
@AnhDuy632011 đổ SH 125i nè, chạy êm và bóc hơn
cho e hỏi là xe nóng máy đi tầm 90 đến 100 cây thì lúc đó có nên đổ nước vào máy k ạ cho mát máy đó a đổ nước vào cho nó bớt nóng ạ
đi đường dài máy nóng bỏng e có nên đổ nước vào ngay lúc đó k ạ đi 100km về a ạ
Trongt150
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vinq Lunq Linq Đổ thì đc nhung nó mau hư máy. Điển hình là nứt lốc máy vì sự co giãn đột ngột
Trongt150
ĐẠI BÀNG
8 năm
K liên quan. Ace cho mình hỏi mình thay lọc gió thấy trong hộp có nước như vậy nó có vấn đề gì k hả
@Trongt150 ko vấn đề gì đâu bác có thể do rửa hay đi mưa nước ứ đọng thôi. Đa phần lọc gió ho thiết kế vị trí đặc biệt hay nắp che đậy để chắn nước vô rồi. Đừng lo lắng !!
Xe em Acruzo chuẩn bị đi thay dầu lần đầu cho 500km chạy. Tem thay dầu có ghi cả thay cacbon cleaner. Vậy có cần thiết chưa ạ?
@Dương Tố Uyên Không bạn, 1 năm đổ 1 chai, tương đương 10k km. Đừng có 3k km 1 chai như hãng, k tốt
Handel
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cửa hàng phụ tùng xe máy nào cũng bán chai này hả các bác.
@Handel vô YAM mua luôn bạn, Ra ngoài mua làm gì. Họ để ngay quầy tiếp tân, mua nhanh gọn lẹ luôn.
Em đổ vào mà sao thấy vẫn hao như cũ ấy. Em đi Jupiter MX 2006. Giờ là 69,96k km rồi. Hay cái này do galanty ạ. Các bác có ai biết căn chỉnh galanty chỉ giáo cho em với
@Lê Khả Việt Thành xe bạn số km khá cao rồi. đổ 1 chai ăn thua gì @@ đều đều cũng trên 3 chai mỗi chai cách nhau khoảng 2000km may ra mới thấy khác.
Còn vụ xăng gió phải bik cách chỉnh, chỉ trên này bạn cũng ko chỉnh được đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019