Có nên mua iPad để làm văn phòng?

Duy Luân
30/12/2017 5:1Phản hồi: 418
Có nên mua iPad để làm văn phòng?

Làm việc bằng iPad, thay laptop được chưa?

Quả thật trong một vài năm trở lại đây mình đã thấy nhiều người hơn sử dụng iPad để phục vụ cho công việc, thậm chí là công việc chính của họ. Mình cũng là một người khá thường xuyên sử dụng iPad để làm việc, một phần do tính chất công việc…
tinhte.vn

Một trong những câu hỏi mình thường gặp nhất khi có ai đó hỏi về việc mua iPad đó là: "iPad có làm văn phòng được không?" Câu hỏi này nghe qua tưởng chừng dễ nhưng thực chất lại rất khó vì nội chữ "văn phòng" thôi đã có thể hiểu theo một nghìn nghĩa khác nhau rồi. Xin chia sẻ với anh em một số kinh nghiệm của mình về việc dùng iPad cho "văn phòng" và anh em có thể dùng cho những nhu cầu cụ thể nào. Hãy tham khảo trước khi đi mua để đảm bảo anh em chi tiền cho đúng công cụ phục vụ mình, và cái nào mình không nói trong bài thì anh em mạnh dạn comment vào nhé, mình sẽ giúp anh em.

Ghi chú: mình không nghĩ rằng iPad có thể thay thế cho laptop. Những tình huống sử dụng bên dưới thì có thể thay một phần, nhưng nếu chọn giữa iPad và laptop để làm việc "văn phòng", mình nghĩ bạn nên ưu tiên mua một cái laptop trước. iPad nên là thiết bị bổ sung, dùng khi cần đi đây đó cho nhẹ nhàng thôi.

Nhu cầu phổ biến nhất: làm việc với các file Microsoft Office

Cụ thể là Word, Excel và PowerPoint.

Với Word và PowerPoint, app cho iPad hiện rất ngon và có khả năng làm được gần như mọi thứ mà Word và PowerPoint có thể làm được trên máy tính, ngoại trừ những thứ quá nâng cao như chạy macro VBA hay chèn các đoạn hình động. Thật ra việc trình bày một văn bảng quá phức tạp hay làm một slide thuyết trình quá nhiều nội dung trong đó cũng không phải là ý hay nên iPad hoàn toàn có thể đáp ứng được nhu cầu của đa số các bạn. Chưa kể iPad lại có thể dùng với bàn phím rời MSart Keyboard (hoặc các bàn phím Bluetooth bên thứ 3) nên bạn có thể nhập liệu rất dễ và thoải mái, chẳng khác mấy trên máy tính. Nếu có khó khăn chỉ là bạn sẽ phải làm quen với kiểu gõ TELEX nếu trước giờ quen sử dụng VNI.

Riêng Excel, bạn cần lưu ý một chút rằng Excel for iPad không hỗ trợ tất cả các tính năng như trên máy tính. Những hàm cơ bản như IF, SUM, COUNT, CONCAT, các hàm về chuỗi, xếp hạng thì có đủ, nhưng những thứ cao cấp Pivot Table hay (lại một lần nữa) macro VBA thì không có. Thật ra Excel cho iPad cũng có hỗ trợ Pivot, tuy nhiên bạn phải tạo nó trước trên máy tính, bên iPad chỉ để xem và tương tác dạng drill down để đào sâu xuống các lớp dữ liệu chứ không tạo mới được.

Về vụ hàm thì mình không lo lắm, vì một khi anh em đã xài những hàm phức tạp đến mức Excel cho iPad không hỗ trợ có nghĩa là nhu cầu của anh em không nên xài iPad. Cái mình muốn anh em để ý đó là số dòng trong file Excel. Vài chục nghìn dòng iPad Pro có thể xử được. Lên tới 100.000+ thì hơi chậm, và hơn số đó thì coi chừng khả năng cao là máy không còn phải hồi tốt. Với những file Excel mà lên tới 500.000 dòng thì ngay cả máy tính cũng hơi mệt chứ đừng nói tới iPad. Mà để làm với bảng tính lớn kiểu đó, anh em cũng không nên dùng iPad vì thao tác rất khó khăn. Với mình, những file Excel tầm 100.000 dòng đổ lại thì iPad xử được ngon lành.

Nếu chỉ cần gõ văn bản và không cần định dạng? iPad tuyệt vời cho bạn

Ngoài những bạn phải nhập liệu văn bản vào một ứng dụng nhất định, vẫn có những bạn chỉ cần chỗ nào đó để gõ là được. Ví dụ như mình nè, mình cần gõ lên một cái web nào đó (Tinh tế) hay một app sao lưu bất kì (Evernote) thì mình có thể làm ngay trên iPad mà không gặp vấn đề gì. Có rất nhiều ứng dụng soạn văn bản cho bạn lựa chọn, riêng mình chọn Evernote vì nó vừa sync được với máy tính vừa có khả năng chèn ảnh, định dạng cơ bản rất ấn tượng, lại có cả mã hóa văn bản nữa.

Nhập liệu nền web, trả lời fanpage, web bán hàng? Vẫn ổn với iPad

Có những bạn phải nhập liệu lên một hệ thống nền web nào đó của công ty, iPad vẫn làm tốt chuyện đó vì đa số các website bây giờ được thiết kế rất tốt và có thể hiển thị dễ dàng trên nhiều kích thước màn hình khác nhau, chưa kể khi bạn xoay ngang iPad Pro thì diện tích cũng rất rộng rãi. Để chuyển giữa các field nhập liệu, bạn cũng có thể dùng phím tab y như trên máy tính. Cần up nhanh tấm ảnh chụp hóa đơn, biên lai hay bằng chứng hoàn thành sản phẩm, bạn cũng có thể attach hình vào các form web ngay từ iPad. Mình từng thấy một số bạn làm thị trường đi nhiều nơi chỉ cần xách theo cái iPad nhập nhập vào là xong, rất nhẹ nhàng.

Quảng cáo

Nhưng xin lưu ý: iPad có thể bị một số trang web cố tình chặn không cho upload hình hoặc không hiển thị công cụ soạn thảo đầy đủ. Đây là dụng ý của người làm web, không phải lỗi, và bạn nên kiểm tra trước xem công cụ mình hay dùng có bị vấn đề này hay không.

Cần chạy các ứng dụng desktop? iPad không làm được

Không phải hệ thống nào cũng có thể nhập liệu từ web, có những hệ thống (cũ) buộc phải nhập từ các ứng dụng cài lên Windows. Hơi chán, nhưng thôi, đồ của công ty mà, đành chịu. Trong trường hợp này, một cái máy tính Windows là cái bạn cần, iPad bó tay toàn tập vụ này rồi. Dù có "lách" bằng cách dùng TeamViewer để điều khiển từ xa máy tính thì trải nghiệm cũng không tốt, không nên làm.

Đọc tài liệu PDF, ebook? iPad làm tốt

Những file PDF này khi cầm iPad đọc rất thích, vì bạn sẽ thấy giống như bạn đang xem một quyển sách thật sự vậy. iPad Pro năm 2017 còn có thêm vụ màn hình TrueTone để đổi màu tùy môi trường nên nhìn rất dịu. Những ứng dụng đọc ebook cho iPad không thiếu, riêng mình thì không cần app riêng, chỉ đẩy hết file PDF của mình lên Dropbox rồi mở trực tiếp bằng app Dropbox hoặc app Files của iOS 11 là đủ rồi. Ứng dụng iBook có sẵn trong iOS cũng là một công cụ xem tài liệu rất tốt.

Quảng cáo

Lập trình, thiết kế, vẽ vời, kĩ thuật... iPad bó tay

Chắc không cần phải giải thích nhiều nhỉ 😁 iPad trong những trường hợp này chủ yếu chỉ dùng để xem nội dung hoặc cùng lắm là chỉnh sửa đơn giản khi bạn đang đi trên đường và không có máy tính sát bên thôi, chứ để làm những công việc mang tính tạo nội dung này trên iPad rất cực khổ. iPad không phải là cái máy tốt cho bạn sử dụng.
418 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chơi nhiều hơn làm: ipad
Làm nhiều hơn chơi: laptop.
Trừ 1 số ngành như bán hàng online
tt2me
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind vấn đề là phải support chuột
THONG_PQ
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind Bán hàng online xài smartphone là được rồi.
nha luu
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind Làm vườn thì mua laptop nào các bác
@Nokfev ipad phu hop voi cafe giải khuây
còn bac nao ra cafe lam viec thi chac fai xai Macbook or Ultra
di 2lands thay ro nhung doi tuong này chia làm 2 rõ ret hahaha có ngừi có cả 2 luộn
cá nhân mình từng cố gắng dùng ipad để làm văn phòng, và mình thấy là dùng iPad để cố thể hiện làm văn phòng thì được, chứ còn làm nghiêm túc thì lâu lắm mới dđược, rất khó!
bảng tính dài, văn bản dài thì chịu thua, lâu lâu edit tí thì được chứ còn lâu lắm mới dùng được ngon. Muốn tablet thì surface pro thôi, đồ Microsoft mới dùng office được ngon, mac còn chịu thua nữa là ipad 😃
@hypous chuẩn. Soạn Hợp Đồng cần mở 2 3 file Word và pdf cùng lúc để so sánh và copy paste dữ liệu nhanh mà làm trên ipad thì thua, làm tới cả ngày mới xong cái hợp đồng mất. Khách hàng chửi cho sml.
quangminh_85
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 Surface cầm tay đi lại nhìu có mỏi lắm ko bác?
@warmboy24 Nhu cầu của mấy người quá đơn giản đến nỗi điện thoại cũng làm được thì mới ok với iPad thôi 😆 chớ qua lại con iPad 3 cái hợp đồng với 2 cái bộ luật, 1 cái từ điển thì thua xa
@quangminh_85 Cũng ok bác. Ko tới nôi😃
strongwindp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đó h ipad chỉ để chơi. Hiếm hoi lắm, chữa cháy lắm mới lấy làm việc (check mail). 😃
baquơ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@strongwindp Chưa biết phát huy nó, chắc chắn người ít biết mới nói như vậy.
strongwindp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hotthihot Uhm. Tại sao phải xài nó khi có cả laptop lẫn Macbook và iphone. Mình mua chỉ để chơi vọc vạch và coi phim lúc tối. Chả cần phát huy làm gì
taothaott
ĐẠI BÀNG
6 năm
@strongwindp Bác này đúng nè, ipad mình nghĩ chỉ cho nhu cầu giải trí là chính, còn công việc thì nên để laptop giải quyết thì tốt hơn. Ví dụ như bạn là một kĩ sư xây dựng mặc dù làm văn phòng mà bạn sử dụng ipad cho công việc là bạn thất bại hoàn toàn rồi. Theo như mình thì ipad chỉ phục vụ cho các bạn cần phải di chuyển nhiều, trong tình huống cấp bách, thuyết trình, những việc nhẹ nhàng như word, excel,... đơn giản.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@strongwindp Nếu bạn phát huy như sử dụng thêm các phần mềm như Office, AutoCAD, Duet, ... bạn sẽ ít sử dụng các thiết bị kia đáng kể đó vì nó vượt trội hẳn trong nhiều tình huống.
Mình tậu ipad và bàn phím rời, kèm bộ office 365 luôn, dự tính dùng thay lap
Giờ thì bàn phím cất tủ, app office gỡ, ipad để check face 😆)
Thiếu con chuột ko làm được gì ra hồn cả, chọt chọt màn hình thấy ko tự nhiên chút nào
@l0v31 già tức là é* biết cách dùng ipad để làm việc. Bọn IBM mắt xanh mũi lõ qua bên cty mình làm dự án toàn thấy nó dùng ipad làm việc. Bạn không biết cách dùng ipad để làm việc ko có nghĩa là nó ko thể dùng để làm việc được.
@Hotthihot Gõ rất nhanh + thoải mái ah, gõ một lần cỡ bao nhiêu chữ vậy ? Thử gõ 1c báo cáo cỡ 2 mặt A4, xuống dòng, gạch đầu dòng, canh tab các kiểu xem 😆) chưa nói đến phải mở 2 3 file cũng lúc để copy số liệu nhé.
@sskkb Thế thì phải xem lại bọn nó làm việc gì trên ipad, có thể là ứng dụng đặc thù cho việc đó, đã đc thiết kế sẵn nên làm trên ipad sẽ nhanh gọn hơn. Ở đây đang nói các tác vụ văn phòng thôi
kuthien93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@batmanletruc Mọi người thử dùng sang surface xem ^^
HuluHala
TÍCH CỰC
6 năm
xin phép cười vào mặt ai đang cố dùng tablet để làm văn phòng (ngoại trừ dòng surface) --> 😁:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@_WIN_ Quá đáng tiếc cho ban.
_WIN_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sskkb Bác trèo qua cái thành giếng rồi thì cho em hỏi chút! Ipad của bác có thêm chức năng gì so với iphone hay một số hãng điện thoại adroid khác? Em cũng đang có ipad nhưng chỉ để giải trí, xem ảnh, đọc báo và cho con xem youtube, còn việc check mail, trả lời facebook hay trả lời coment của bác thì em dùng điện thoại cho nhanh (cầm vừa tay nên dễ gõ phím hơn ipad).
Còn làm việc như soạn thảo văn bản, sử dụng một số phần mềm thống kê, chỉnh sửa ảnh hay lập trình thì em dùng máy tính window!
_WIN_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lqphong77 Bạn chỉ cmt cho vui tay hay có ý gì khác, diễn đàn là nơi bày tỏ quan điểm và phản bác quan điểm.. nếu bạn có thể làm việc bằng ipad (trừ những cái điện thoại thông minh không làm được hoặc khó làm hơn) thì bạn nên chia sẻ thay vì đả kích kiểu cho vui tay bạn ạ 😃 Mình cũng nói luôn... check mai, trả lời thông tin mình hay dùng điện thoại; soạn thảo văn bản, sự dụng phần mềm nghiệp vụ, lập trình thì mình dùng window. đọc báo, xem youtube (đại khái là giải trí thì dùng ipad.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@_WIN_ Cháu tôi dùng desktop chỉ chơi game và nó vào đây comment chỉ dùng chơi game là tốt? Bạn nghĩ sao? Thực ra, xã hội vốn đa dạng phải nhìn đa chiều nhé!
iPad để chơi thôi, giải trí thì đc chứ làm việc gì nổi
Trừ khi việc cũng lơi chơi như giải trí thì đủ xài 😁
@aslan_zara Bác làm phi công mà ko hiểu biết gì cả
Láy máy bay là nghề phơi nhiễm phóng xạ nhiều nhất
Chỉ cần 4 chuyến bay vượt Đại Tây Dương là đủ liều tích luỹ 1 năm luôn 10~20mSv
Mà tế bào trong cơ thể nhạy cảm nhất là bộ phận mắt, tuỷ và cơ quan sinh sản (chịu đc ~6mSV)
Tinh trùng XY có sức bền vật lý kém (nhỏ và mau chết) so với XX
Nên trong giới phi công đa phần đẻ toàn con gái ~~
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yudhoyono Bạn quen được bao nhiêu ông phi công đẻ con gái??
@aslan_zara Thời gian sẽ trả lời
Chú em nói chuyện kiểu trẻ trâu lắm a đây miễn tiếp chuyện
Ipad chỉ để check mial , chơi game , để mấy đứa bé xem youtube
Con office tren ipad thì như như con cò
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@Trường phát... Tôi thấy tiếc cho bạn!
@lqphong77 giếng của họ quá sâu, bác mà tiếc thì tiếc cả đời
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
Ko đồng ý với quan điểm bài viết ở khoản Word and Excel
1. Ipad chỉ thích hợp nhập liệu ít
2. Ko thể switch copy+paste giữa các files Word và Excel dễ dàng được
Cho nên:
Nếu dùng Ipad xem là chính nhập liệu ít ít và ko có nhu cầu copy giữa các files với nhau thi Ipad ổn
Còn nhập liệu nhiều và cần copy giữa các file với nhau thi nên xài Lap.
@quocturtle Vụ copy dễ lắm nha, bạn chia đôi màn hình, drag drop content qua lại được
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân chia đôi nhưng làm sao mở đc hai Workbook cùng lúc? Android làm đc nhưng phải cài thêm apps thứ 3 rườm ra
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Nói về làm văn phòng thì ipad thua cả con chromebook cùi nữa, nội chuyện copy qua lại là thấy thua xa rồi
@Duy Luân Android thì bàn phím chức năng clipboard! 😆. Cơ mà thấy để copy paste từ nhiều file cùng lúc thì ipad cũng ko ăn thua lắm.
dttinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dùng touch thay mouse để làm việc thì xin kiếu. không ra gì cả, rất chậm và không hiệu quả.
linhatm
TÍCH CỰC
6 năm
@dttinh ipad chỉ cần chạy dc con chuột là ngon, mình có cái ipad3 bỏ xó từngày mua vì kg thích chọt chọt
bachhacden
TÍCH CỰC
6 năm
IPad làm gì cũng đc, miễn là chỉ gõ chay, chứ thiếu con chuột mà ngòii định dạng tài liệu, hay đơn giản vẽ sơ đồ với excel thôi chắc cũng đủ điên :v
@zzvilzz iPad code là một chuyện, có terminal để chạy là chuyện khác 😁
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@bachhacden Nếu không biết dùng nó cho hiệu quả thì bạn có thể tự tìm hiểu, hoặc hỏi nhờ người biết giúp cho nhanh chứ ngồi đó mà kết luận ẩu như bạn chỉ thiệt thân mình.
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bachhacden Ipad con mình đem về quê chơi rồi. Khi nào nó lên test thử coi sao
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@bango123 Có terminal đàng hoàng nha, mình vẫn xài iPad để monitor với deploy này nọ, dĩ nhiên là xài với phím, chứ gõ shell trên phím ảo điên lắm.
Mình vẫn code node với go, cả SQL trên ipad bình thường, nhưng mà làm sơ sơ thôi.
Xài iPad ghét nhất cái vụ sai sửa chữ khó hơn android và windows, phải nhấp vào cuối cùng của chữ đó và cách ra mới bỏ dấu được 😔
@hypous Hic, cài vào thì nói làm gì nữa, em đang nói cái mặc định mà
sdawhai1
TÍCH CỰC
6 năm
@YoungBuffalo Chuẩn, như bên android chữ đang dính vẫn cho bỏ dấu, còn trên iPad hay iPhone thì phải cách chữ ra, rồi xoá thêm vài kí tự cuối rồi mới bỏ chữ được @@ Ức chế nhất là vụ không cho chọn con trỏ vào giữa chữ bằng touch bình thường, mà phải dùng 3 ngón lướt bàn phím hay 3D touch để di chuyển nên rất mất công.
@Duy Luân Trên fb cơ Luân ơi 😆 ổng còn nói giờ có 3D Touch nên kéo con trỏ rất nhanh, nên cái vụ đó không quan trọng
@hypous tổ sư cái thằng ios, sửa chữ mà nhấn vào nó hiện ra cái kinh lúp ngu vcc
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang cần app để comment trên ipad bằng bút. Ai biết chỉ giúp.

Với lại lưu file trên ipad offline thế nào? Mình cần sync dropbox giống như máy tính vậy. Chỉ giúp luôn. Đâu phải lúc nào cũng có wifi. Ví dụ trên máy bay
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Có phần mềm nào comment trên pdf tốt ko Luân? Định mua iPad pro + bút
@phungnquoc PDF pro gì đó, mình thì không có nhu cầu đó nên không tìm hiểu
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phungnquoc PDF Reader cho iPad hỗ trợ comment trên PDF nhé.
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@phungnquoc Theo mình PDF EXPERT làm tốt hơn bất cứ phần mềm nào dùng để xem và xử lý PDF kể cả trên win.
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
Thực ra cái bọn hỏi như thế này thường éo nghiêm túc. Mọi kinh nghiệm/bài học đều phải trả giá bằng tiền mặt nên cứ để bọn chúng tự trải nghiệm đi thì mới có câu trả lời chính xác nhất,keke. Kinh nghiệm trải nghiệm của người này luôn luôn khác với trải nghiệm của người khác,chẳng qua buồn tình các con giời cứ hỏi vống lên để....lấy nổi thôi.kkkk.LOL
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
@Fan_phong_trào Thánh thật,cái gì cũng biết luôn. 🆒😁
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
@Hồ Đăng Khoa Uhm,quả là có vậy. Được mấy người như chú quan tâm đến cả bữa ăn của quần chúng xung quanh đâu - những người như thế nên làm lãnh đạo quần chúng. 🆒:p
@alex.hn nói tay kia mà
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
@Fan_phong_trào ah,ngày cuối năm rảnh rỗi coi bóng đá thì chém gió với ae cho vui - thấy lạ là sao bạn biết người ta sở hữu những thiết bị gì thôi,ko cứ gì là mình hay bạn Hồ Đăng Khoa. keke.
Excel trên iPad làm thế nào để copy công thức giống như việc kéo chuột trên máy tính đc nhỉ?
@vqt907 Copy rồi paste bình thường thôi bạn
@hypous có nhiều cái vì dụ như đánh số 1 2 3 tăng tự động, ngày tháng thì đâu có làm vậy được, trên máy tính chỉ cần cho con chỏ vào góc dưới bên phải ô và kéo 1 cái là đc cả cột
kilyku
TÍCH CỰC
6 năm
Ipad chỉ thấy trẻ con xem youtube là nhiều
duythanh90
TÍCH CỰC
6 năm
Ngay cả dùng iPad chỉ làm Office và web thì ipad vẫn chưa đáp ứng được nhu cầu của mình. Nếu chọn tablet cho công việc thì mình sẽ chọn surface 😃
Ghost1982
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã nói đến ipad thì cũng nên so sánh với tab android. Tất cả các ưu điểm mà Duy Luân kể thì máy android đều làm tốt, thậm chí tốt hơn.
Ví dụ vụ bàn phím ngoài, hay các thiết bị ngoại vi nói chung thì android với usb otg sẽ kết nối tốt hơn.
Phần copy và lưu files thì càng khỏi phải so sánh nhé.
Tóm lại thì ipad ko có ưu điểm gì đáng kể để dùng cho công việc văn phòng.
Tiếc là bên android ko có tab nào ngang cơ với ipad pro, có mấy con 4G ram nhưng tổng hợp lại thì vẫn chưa bằng ipad. Tuy nhiên lại có dòng tab lai laptop có cách dùng đa dạng hơn với Windows chạy song song. Và sắp tới laptop lai chạy cpu 845 sẽ mang lại ưu thế vượt trội so với mtb hiện giờ.
KingR
TÍCH CỰC
6 năm
@Edward Đỗ Chuẩn bác, em đã cố gắng dùng iPad và Android tablet thay cho laptop và cuối cùng em dùng Windows tablet khi di chuyển, laptop ở văn phòng và desktop khi ngồi nhà chơi game 😆
center
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ghost1982 Bác có phải hồi xưa bán blackberry ở Ô Chợ Dừa phải không nhỉ? Sorry bác nếu em nhầm
lqphong77
TÍCH CỰC
6 năm
@Edward Đỗ Thì bạn cứ dùng và chia sẽ hiểu biết của mình cho người khác bạn nhé!
Ghost1982
ĐẠI BÀNG
6 năm
@center Ko phải đâu bạn, mình ko làm gì về mảng đt và phần cứng máy tính. Trc đây thì chuyên tài liệu học tập và thư viện, sau này thì PTU.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019