Có nên mua iPhone ở thời điểm này khi iPhone 2019 sắp ra mắt?

Mikeknowsme
11/7/2019 9:7Phản hồi: 351
Có nên mua iPhone ở thời điểm này khi iPhone 2019 sắp ra mắt?
Mình đang sử dụng iPhone X được hơn 1 năm và trong thời gian qua mình đã "hành hạ" nó khá nhiều khi đã để rơi vỡ màn hình, vô nước, hỏng Face ID. Lúc này mình lại nghĩ đến chuyện mua iPhone mới như XR hay Xs gì đó nhưng một số người xung quanh lại khuyên "Chờ iPhone mới rồi mua luôn". Vậy theo anh em nghĩ sao về vấn đề này?

Thực tế cũng đã tháng 7, thấp thoáng một phát là đến tháng 9 iPhone mới ra mắt, nếu những người từ iPhone X hoặc 8 Plus đang cần một chiếc iPhone tốt nhất của năm ngoái với giá tiền khoảng 20 - 30 triệu thì vẫn khá là "Phiêu lưu" khi chờ không yên, mua không đành.

Tuy nhiên mình có một vài chia sẻ đối với bạn nào đang sử dụng iPhone cũ như 5 / 6 / 6s đang muốn mua iPhone mới (MÀ KHÔNG CẦN QUAN TÂM 2019) thì nên chọn dòng iPhone nào cho phù hợp để nâng cấp?

iPhone 7 / 7 Plus: vẫn là chiếc iPhone tuyệt vời

Con chip Apple A10 Fusion rất tốt và đáp ứng đủ tác vụ sử dụng của chúng ta hằng ngày, đặc biệt việc hỗ trợ hiệu quả ARKit. Đó cũng là lý do Apple dùng nó để tích hợp vào iPad gen 6 (2017) hay iPod Touch mới (2019). Đặc biệt với iPhone 7 Plus bạn có thể sử dụng chụp ảnh chân dung qua camera thứ 2 (56mm) rất giá trị, vì đa phân một ngày chúng ta sử dụng iPhone để chụp ảnh rất nhiều và chủ yếu là chụp con người. Và với bạn nào mua hàng mới thì có cả chống nước IP 67 để sử dụng.

Hiện iOS 13 beta hỗ trợ lên iPhone 7 / 7 Plus rất ổn, mình tin nó vẫn còn phục vụ tốt cho bạn cho đến 2 năm nữa. Rất xứng đáng để chọn trong tầm giá dưới 10 triệu.

Hãy mua iPhone X thay vì 8 / 8 Plus

Đối với bạn nào có kinh tế rủng rỉnh hơn thì nên mua iPhone X vì giá ở thời điểm hiện tại khá rẻ để tiếp cận (20 triệu hàng mới, 14 - 16 triệu hàng like new). Tuy iPhone X là giá trị của 2 năm trước rồi nhưng nó vẫn "rất rất" ổn, điển hình là mình đã có hơn 1 năm để sử dụng nó và mọi thao tác và trải nghiệm đều mượt và nhanh vô cùng. Mình cũng đang sử dụng thêm iPad Pro 2018 (Chip A12X), không ngoa khi nói rằng iPhone X vẫn còn nhanh đến nổi mình không nhận ra độ trễ nếu so với dòng chip A12.

Ngoài hiệu năng tốt ra bạn có thêm những thứ tuyệt vời khác:

• Viền thép rất bền và bóng bẩy, nếu là bản silver cứ cũ và mờ thì đánh bóng lên
  • Face ID
  • Thiết kế màn hình rất đẹp, đủ gọn trong lòng bàn tay
  • Chụp Portrait Lightning, Depth Effect, Memoji
  • Sạc Power Delivery
  • Hỗ trợ OS còn rất dài, 3 - 4 năm nữa là chuyện bình thường

iPhone X hay XR?: Vẫn là thắc mắc khó giải, nhưng tuỳ thuộc ở bạn

Quảng cáo

Rõ ràng iPhone XR có nhiều cải tiến phần cứng bên trong tốt hơn iPhone X, nhưng bù lại xét về vấn đề "bền hay không" thì iPhone X hơn.

351 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích là nhích. Đợi chi tận 3 tháng nữa không biết lúc đó có còn...
@vinhthanh1086 bác có tin là nếu apple có làm 3 cái mụn cóc bác nói, rồi cũng sẽ là chuẩn mực để các hãng khác làm theo thôi
@manu_crazyfan90 Không phải là tin hay không tin. Vì đây là điều chắc chắn, xấu hay đẹp cũng sẽ là xu hướng nếu Apple đưa nó lên sản phẩm của hãng.
@vuhoangtam20 giàu thì mua 1 phát mấy con dùng đến khi ra mới thì mua tiếp, còn kinh tế eo hẹp thì không nên mua
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhthanh1086 Thiết kế của Iphone sau thời 5S đúng là xấu thật nhưng vì nó có những ưu điểm tuyệt vời khác nên người ta sẵn sàng hy sinh để đổi lấy. Đến khi cầm nắm, trải nghiệm, sử dụng, ngắm nghía một thời gian lại thấy nó quen mắt và...đẹp.
RaiChu9x
TÍCH CỰC
5 năm
từ ip8 trở lên đều còn đáng mua hết 😃
@RaiChu9x Đắt vkl
tất nhiên là ko rồi đợi 2019 ra vừa xem mẫu mới có nên mua ko và mẫu củ sẽ giảm giá
vitkon
CAO CẤP
5 năm
@supervisor 03m Tầm này giá ngon rồi, cửa hàng xả lấy mới. Ra mới rồi lại ít xuống
thích thì mua thôi, chứ giờ đến tháng 9 ra mắt, giá nó cũng không giảm nhiều mà.
@Lexuancuong95 đây là 1 trong các loạt bài nhãm nhí của tinh tế, nếu copy cái đoạn " Có nên mua iPhone ở thời điểm này khi iPhone " và dán vào thanh tìm kiếm, thì thấy mỗi năm sẽ có 1 bài như thế này, nhạt vkl
@Thạch_Phạm Tinhte giờ nhiều bài nhạt thực sự
Nếu chịu đựng được chiếc đt hiện tại trong 3 tháng thì nên chờ
lllll-13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ndkhanhs Xong đợi hàng mới ra 6-7 tháng rồi thì lại đợi tiếp hàng mới hơn ra xem có gì hay hơn thì mua ... rồi lại ...
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@arbre không hề nhé bạn mình mua chính hãng Nguyễn Kim lúc preorder lúc chưa về vn bản 256 xs max chỉ có 32tr999 và một đống quà khuyến mãi nữa nhé
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@ndkhanhs Mua tháng 1 là ổn nhất với mình. Đời mới nhất với giá tương đối ổn định sau mấy tháng đầu “loạn” về giá. Có đồ mới xài tết, và bán lại vào lúc mọi người khác cũng có nhu cầu “lên đời” nên dễ bán, cho, tặng ^_^
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@bienlyber Đồng ý với bạn 😃
Chủ thớt không nên kìm hãm sự sung sướng làm gì cả! Hãy làm theo sở thích của mình!
@Khaihoanhao76 hahaha
makia6
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khaihoanhao76 Ko có tiền thì sao nhích mà sung sướng bạn
arbre
TÍCH CỰC
5 năm
@Mikeknowsme "nhưng bù lại xét về vấn đề "bền hay không" thì iPhone X hơn." mình nghĩ xr bền hơn chứ, mà nếu mua iphone mới tháng 9 thì hay bị làm giá lắm, chắc đợi tới tháng 12 mới ổn định giá lại 😁
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
5 năm
đợi không biết lúc đó còn đủ lúa để múc hay không, hay là dùng hết mất rồi =))
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
iPhone 8 Plus thì sao
ngocbankt
TÍCH CỰC
5 năm
@vvt03hp Quất đi bác, chần chừ làm j, 8plus ngon lành đó
@ngocbankt Kích thước là vđ, đang 7+ và hơi khó chịu với kích thước, tính Xs mà thấy hơi phí, gáng xíu xem mặt mũi XI xem sao
Sauron
TÍCH CỰC
5 năm
@vvt03hp Mới nâng cấp lên ip8 plus từ 6s. Hoàn toàn hài lòng. Không thích mấy con X vì cái gì cũng vuốt. Thích nút Home hơn
Khuyên chân thành đợi đi, đừng mua lúc này,
tinhbo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhtung5343 nếu thích và có tiền dư thì mua, chừng nào ra iPhone mới thì mua tiếp, tiền nhiều mà =]] mắc gì phải đợi
pingcu
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhtung5343 Vì sao? Chia sẻ thêm đi b
Biết thê nào mà đợi. Cũng như cưới vợ là phải cưới liền tay nó mấy sướng. Chờ chờ đợi đợi tụt mẹ nó hứng rôi
Thế là bác nhờ mọi người tư vấn hay bác đang tư vấn cho mọi nguời ...
@chớp nhoáng Hỏi hay, mod Tiến hình như hơi mâu thuẫn Đầu tròn (4).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@chớp nhoáng Mình tư vấn cho những người từ iphone cũ như 5 5s 6 muốn nâng cấp, còn trường hợp mình đang xài X nên hơi "cấn cấn"
Nếu vẫn đang hài lòng với các thiết bị như 7+, 8+, X... thì cứ tà tà thong thả, chả vội! Còn nếu sẵn tiền, ko quan trọng vấn đề tài chính thì cứ thoải mái đi nhưng theo mình thì nên tạm ngưng 1 thời gian đợi iPhone 2019 ra xem sao đã Mặt vàng (24).gif
@crazysexycool1981 Sẵn tiền thì cứ quất luôn, đợi XI ra thích lại quất tiếp bác nhỉ 😃 Nói chung câu hoi đầu tiên vẫn là tiền đâu? Những thứ còn lại có hay không không quan trọng!
@nguyenhanh028pr Tiền và hứng nữa, có tiền mà ko hứng thì cũng chả quất đâu bạn Cua (9).gif
Cứ dùng máy mình đi bác ơi, khi nào máy bác hỏng rồi hẵn tính, máy hiện tại còn tốt thì cứ xài đã, chạy theo công nghệ oải lắm 😁
quytn3010
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này thì phụ thuộc vào nhu cầu và thóc lúa của bạn thôi hihi
Mình nghĩ không nên, mua rồi cái mới ra thốn lắm
intheend12
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dùng ip7 đã lên ios13 beta và vẫn thấy nó khá nhanh. Nếu dư lúa thì chờ ip mới ra mới lên. Dạo gần đây rất thích Xr nhưng nghĩ còn 3 tháng nữa có dòng mới lại thôi
@intheend12 Giá chính hãng thì giảm nhưng k nhiều😆 còn Xr giá bên ngoài đã tụt như tụt quần rồi 😁
Thấp hơn chính hãng 5-6m :D
@Đạt Phít Một Giá Xr giờ nhiêu b? Tui khoái thằng Zenfone 6 2019 mà kiếm hoài không ra. Đọc bài này giựt mình vì thấy giá nó cũng same same.
@schtroumf Xr bên ngoài bán tầm 13-14 nhiều lắm! Có cả loaii máy trần chưa active cơ!
@Đạt Phít Một So sánh như bác thì nên so sánh cùng là máy mới với nhau nhé. Máy chính hãng mới đang bán 18, ngoài bán 16.x x trung học. Đâu có chuyện là rẻ hơn đến 5-6M
@bobatbai Xr chính hãng HoangHa đang bán còn 17.5m 😁 Quét mã giảm 5% nữa là giảm đc 500k nữa hay sao ý @@ mềm hơn tgdd với fpt tận 2m5 @@ Sr bác =))
Nên cân nhắc kỹ nhu cầu với số tiền muốn đầu tư, vì thực tế bạn cũng sẽ không dùng hết toàn bộ tính năng của các dòng mới nhất.
@Leo Z Nhiều người hay có suy nghĩ như thế này. Nhưng rất khó để biết smart phone mới hơn smart phone cũ "tính năng" gì? Bỏ qua về giá thì chỉ cần chụp ảnh đẹp hơn, màn hình đẹp và lớn hơn, cấu hình mạnh hơn và thiết kế đẹp hơn thì đáng để cân nhắc rồi.
@n.a.v.i.p Cùng suy nghĩ với bác, thích thì nhích thôi, chứ muốn dùng hết tính năng thì mình nghĩ là nên mua cục gạch mà chơi ! chứ mấy con xì mát phone hiện nay thì có cả đống tính năng có bao giờ dùng tới đâu ( thực sự cũng chả có nhu cầu dùng tới ), có cục gạch cũng có nhiều tính năng có bao giờ đụng vô đâu !!!!
6
@Barbatos Thành ra em mới mua Xs Max rồi đem cho để dùng X đúng ko 😃)))

Thằng em thích bốc phét cho sang mồm 😃))
@buihai83 Vẫn hơn đứa dùng hàng thâm quyến mà bày đặt khoe cho sang chảnh.😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019