Có nên mua MacBook để làm việc văn phòng?

Duy Luân
24/5/2018 22:51Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
Lại câu nói cũ, văn phòng ko cần đến cái máy 30tr chỉ để chạy office, đang hiểu văn phòng theo nghĩa đó.
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@Zoro kun Văn phòng ko cần cái máy 30tr chỉ để chạy office mà vẫn ko ngon bằng máy 15tr. Chính xác là thế nhé.
Chinhnd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công nhận excel khủng nặng.
Mấy ku dev bên mình máy khoẻ để lập trình, làm máy ảo... mà thỉnh thoảng gí cho file excel nào tởm tởm khoảng 20M thì cũng gào rú 😁
nên mua, cần win thì cài win mà xài ^^ .Hoặc mua zenbook cũng dc
thamlenhu
TÍCH CỰC
6 năm
Mình từng dùng qua HP , Thinkpad, Acer, Asus, Dell từ quảng đường dài từ thời sinh viên đến chằng đường đi làm. Mỗi cái đều gắn với một kỷ niệm.
Đến khi mua và dùng một chiếc Macbook Air thì cảm giác thật là tuyệt vời.
- Về cái quan trọng nhất, PIN, cái quan trọng nhất ở 1 cái laptop, nó quyết định đến việc bạn làm việc tập trung và hiệu quả. Những máy mình dùng qua cao nhất là 4h làm việc liên tục, với con mac mới này, mình dùng cả một ngày vô tư, cảm giác sung sướng thoải mái lạ lùng (NHƯ ĐƯỢC GIẢI THOÁT KHỎI LO LẮNG HẾT PIN)
- Về cái quan trọng thứ hai, độ gọn nhẹ, tiện lợi, (khi chuyển từ máy bàn sang máy laptop thì laptop mang vác đi mọi lúc mọi nơi, máy bàn ở 1 chổ), cái macbook air của mình nhẹ nhàng đến mức cầm như một cuốn sổ, nhét hẵn vào cốp xe chở đi đến nơi này nơi nọ, tiện lợi vô cùng. Hồi trước cần đem cái lap di là phải bỏ vào balo, mang đi mang về nóng bức mà nhiều khi cơ quan họ không thích.

2 cái điều quan trọng trên chiếm đến phần lớn hiệu quả công việc của mình.
Khuyên chân thành bạn nên mua, nếu chưa có điều kiện thì mua máy cũ cũng rất tốt
fuyin
TÍCH CỰC
6 năm
@thamlenhu hiện tại cảm thấy tuyệt vời, mình cũng vậy. Nhưng....
chỉ phù hợp với ai xác định rõ ràng mình cần gì và mình sẽ ko đụng đến cái gì thôi nha.
thamlenhu
TÍCH CỰC
6 năm
@fuyin Mình thì qua rồi thời ngồi cày game, giờ thời gian không có đủ để làm việc, nếu bạn nào thích chơi game thì có thể suy nghĩ về một bộ máy bàn hiệu năm cao hơn, tản nhiệt tốt hơn
@thamlenhu nhà mình có Desktop Win để gaming , render vs làm đồ họa rồi, còn mac đem đi làm thôi , vừa tiện vs pin tốt
thamlenhu
TÍCH CỰC
6 năm
@vuminhquan2011 chuẩn đó bác, combo đó tuyệt
iopiop890
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu có tiền thì mua thôi. Thích nhất cái thời lượng pin của nó có thể mang đi cafe hay làm việc văn phòng mà không cần sạc.
Mới sắm 1 em MB Air 2017 ở cellphones. Cảm giác dùng rất ổn cho văn phòng và web. Hôm lấy có 1 anh múc MBP 2017 nhìn màn đẹp thật. Nhưng cảm thấy k cần thiết nên thôi, đúng ra tầm còn Air còn ối con Window ngon hơn nhiều ý chứ
HeckerNine
TÍCH CỰC
6 năm
mình thấy mac pro 15 có bản non touch bar mà nhỉ
@Thắng PQ Ko có nha bạn, chỉ có bản 13” mới có thôi...
Baby-kool
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ Apple mà gộp chung công ty với Microsoft thì sẽ không còn những bài báo như này nữa =)))))
baolongluis
ĐẠI BÀNG
6 năm
Duy Luân cho mình hỏi..con macbook 12inch 2016 mình thay bàn phím 2017 đươc ko bạn
Linlinchin
TÍCH CỰC
6 năm
"Mình thích thiết kế của Mac, nó tạo cảm hứng cho mình mỗi khi tới nơi làm việc và mở máy ra để bắt đầu công việc của mình. Mình không thể xài nổi những cái máy dày cộp xấu xí, nó làm tắt nguồn cảm hứng và động lực của mình nên không có máy nào phù hợp hơn Mac. À nếu chọn Windows thì mình sẽ mua Dell XPS 13 hoặc XPS 15, còn lại mấy con khác không làm mình thấy kích thích khi nhìn vào."
E rất kết câu này nhất....Cảm hứng luôn tạo ra sự mới mẻ và hứng thú cho công việc trở nên hiệu quả!
otakuberry7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân : cho mình hỏi làm vlog edit video nhiều thì làm trên mac hay win nhỉ, cái mình muốn hỏi ở đây là nhanh gọn tiền kiểu fast food ấy..
otakuberry7
ĐẠI BÀNG
6 năm
@otakuberry7 Trước giờ chi dùng win và thấy lâu bỏ xừ, đang tính đầu tư con mac
hình như mua em nó phải chịu mua thêm cái cục để có thêm nhìu cổng thì p ?🆒
Mình dùng tốt, thích nhất bàn phím, đánh đỡ mỗi tay hơn, 1,2 ngày đầu chưa quen, nhưng dùng giờ thấy thoải mái, máy này đã đc nhiều người đánh giá về nó. Nên ko nói nhiều, chỉ nhắc mấy đứa nói bàn phím khó, màn hình xấu, chức năng tệ, thì nên nhìn thực lực của mình, hồi đó chưa làm ra đc tiền, nên cái giống gì cũng chê, giờ thì đỡ hơn nhiều rồi.
@Đào Ngọc Lân bác dùng phím cơ rời thay cho bàn phím trên Mac nhìu khi gõ còn sướng hơn nhìu ấy , chứ phím trên mac hành trình ngắn , nên gõ nhanh thì khá nhanh mỏi. Đó là cảm nhận của mình , vì mình từng được sếp giao macbook để dev IOS ( Xamarin ) . Còn màn hình thì khỏi chê rồi . Hệ điều hành thì nó ổn định thôi rồi
@Đào Ngọc Lân cơ mà Mac chỉ vì dev IOS nên em mới dùng nhưng k thể nào mà thay thế hoàn toàn cho Win , vẫn phải dùng Lap Win , máy bàn chạy Win vì cơ bản có những cái Mac OS nó lại k có như trên Win
@vuminhquan2011 Đúng, có thể mình dùng cơ bản tác vụ của văn phòng, nên mình cảm thấy thoả mảng với những gì Mac mang lại. Nên dùng nó rồi, cảm giác sướng thôi . Mình cũng dùng phim cơ rồi, đánh văn bản rất đã, nhưng mình lại thích bàn phím của Mac, đánh đỡ mỏi tay hơn,
Macbook chỉ làm video hoặc là DJ là ngon , xem phim phê
anhtai815
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang xài mac 15 2017, pin xài dc 4 tiếng để 40% độ sáng , công việc lập trình mobile
trunghieu_st
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhtai815 Còn apple care ko bác??
@anhtai815 Vậy bạn đem đến bảo hành như thế nào xem, chứ mình cũng Mac 2017 15” , độ sáng lúc nào cũng để hơn 50% , nhưng của mình tầm 8-9h lận. Cũng có thể mình tác vụ nhẹ ko chừng
casperpas
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đào Ngọc Lân làm app Mobile nặng phết bác êy. Em cũng làm game mobile để độ sáng 80% dùng được tầm 2 tiếng =))))
Lúc đầu ko thích mac, chỉ thích iPhone nên chọn làm iOS dev, ngày nào cũng xài mac riết yêu nó luôn =)))
quang.an
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình lập trình thì có nên mua touch bar không các bạn
Đang tính mua pro 15’, 2017
Mà đang phân vân quá
trunghieu_st
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quang.an Lập trình thì càng nên mua bác ạ, mình cũng lập trình + design đây. Mua rồi bác sẽ không hối hận đâu 😁
ntgcmlfu
ĐẠI BÀNG
6 năm
theo a e thì còn nào tương đồng với con macbook 12 mới được nhỉ? đang xài còn surface book 2 13inch thôi, mà đem bỏ vô balo vác đi cùng cục wifi Skyroam kèm theo con pin Omnicharge mà tưởng như đang đeo tạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019