Có nên mua máy cũ dell M4800 không?

16/3/2019 23:49Phản hồi: 37
Chuyện là em muốn mua 1 con máy cũ vừa túi tiền của mình để về học đồ họa ạ, em là người mới toanh luôn chưa biết gì nhiều về máy tính nên nhờ cả nhà tư vấn hộ ạ?
Dell m4800 với cấu hình như này có được không ạ:
M4800 i7 - 4600M, RAM 8G, MÀN HÌNH HD, HDD 500G, CARD AMD M5100
Em cảm ơn cả nhà ạ
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duchoanbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khuyên là không nên. Nếu đã mua làm đồ hoạ nên mua mấy con máy gần đây. Con này cổ lắm rồi. Từ 2012 2013 công nghệ quá cũ so với bây giờ. Đặc biệt máy này cũ lâu lắm rồi chắc linh kiện bị luộc chứ ko còn zin đâu. Mà máy cũ giờ bán giá chát lắm. Thà thêm ít tiền mua máy mới hay hơn.
Tưởng tượng mua nó tầm chục củ, nó đã cũ lắm rồi, giờ mang về dùng thêm vài năm nữa thì nó sẽ cổ đến mức nào
@duchoanbk Nếu có tầm 12tr - 13tr mà múa máy mới thì nên mua cái nào được vậy b? Nếu mua đell thì có đk k ạ? Tại thích dell
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
@duchoanbk Thanh niên ko biết thì ko nên tư vấn bừa, 2012 ko có M4800 cho bạn mua đâu, mà lúc đấy có thì bạn cũng ko có mà mua.
Linh kiện dòng này vẫn hàng zin, dùng chạy render phà phà luôn, các dòng đời mới cùng tầm tiền xách dép mà đuổi theo, công nghệ trên M4800 nhiều máy hiện tại tầm tiền cũng ko hỗ trợ tốt như nó đâu
Chất máy Precision chắc bạn chưa được dùng nên ko nói. Lúc nào dùng thì hãy cảm nhận
HIện tại máy cũ vẫn bán bảo hành như máy mới 1 năm, thậm chí main còn bảo hành 3 năm, thì xoắn gì mà ko mua
M4800 màn HD . Chắc bộ lòng cũng thay hết rồi .
@minhthuvc Mình cũng nghĩ vậy, tham khảo 1 số chỗ thì gúa mấy con mấy trạm cũ hơi mắc, mà chất lượng thì mình cũng không biết thế nào
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Dell M4800 xuất xưởng có nhiều cấu hình khác nhau,
Check sevice tag sẽ ra hết, đừng thấy màn HD, chưa check mà bảo là thay thế
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
Hi bạn,
Dell M4800 cấu hình bạn đưa ra chưa biết giá bán ntn nữa, nếu dưới 7tr máy đẹp BH cửa hàng trên 6 th thì mua được, còn cao hơn thì bỏ qua, Thêm nữa VGA AMD ko đượ "lành", bạn chọn quadro thì tốt hơn
Nhiều bạn thấy date M4800 2014 nghĩ là đời lâu, nhưng xin lỗi, nhiều con đời 6 7 8 còn hít khói cho em này
Phân khúc Precision chất máy khác hoàn toàn. làm đồ họa kiến trúc xây dựng trong tầm tiền ko có loại nào vượt qua được M4800, zbook 15. thinkpad W541.
Tầm tiền hơn 10tr 1 chút bạn mua được HP zbook 15 i7 4800MQ Quadro K1100, hơn 12 mua được M4800 i7 4800MQ K1100...
Nếu là dân kỹ thuật kiến trúc xây dựng, cad, 3dsmax, catia, maya, solidworks, ... thì đây là dòng máy của các bạn
@LaptopK1 Cấu hình và giá bên laptop lê sơn đưa ra đây b, mình thấy giá hơi chat tý
hôm trc trng tinhte này có ông rao mấy con còn mới thì phải, nguyên thùng
@ThietKeWebChuyen-Com Vậy hả b? Tìm mà k thấy
@Thủy Là Nước https://tinhte.vn/threads/laptop-dell-m4800-refurbished.2896527/
duchoanbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Máy từ đời nào còn máy mới nguyên thùng 😃. Chắc nguyên thùng đóng lại
@duchoanbk cần thì mua thôi, biết test thi tháo nắp lưng máy ra mà test, ko biet thì gắng chịu, ai biểu cần ? ai biểu mua ?
@ThietKeWebChuyen-Com Cảm ơn b nhé
duchoanbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đừng tin vào những lời quảng cáo. Nhất là lại đi quảng cáo cho họ. Giờ bạn nên lên dienmayxanh và mua mấy con hàng trưng bày ấy. Nó rẻ hơn 3 4 triệu so với máy mới mà còn bảo hành tận 8 9 tháng so với 12 tháng máy mới. Giá thì rẻ như mấy con máy cũ ở cửa hàng laptop cũ bán mà cấu hình tốt hơn. Tưởng tượng cái card rời cách đây 7 8 năm ( tùy chọn máy cũ thêm 500 đến 1triệu) mà hiệu năng còn không bằng 1 nửa của card on board intel uhd 620 của laptop mới giờ. Khuyên không nên lấy máy cũ. Mà lấy thì cũng lấy mấy con core i đời 4 5 trở lên. Nhưng mấy con này đắt cũng 7 triệu trở lên. Thà mua máy cũ còn bảo hành dienmayxanh tốt hơn nhiều.
Bạn cứ tưởng tượng chỉ 1 năm thôi công nghệ đã thay đổi thế nào rồi. Đây bạn lại định mua con cách đây 6 7 năm từ những năm 2013 2014 thì công nghệ nó cũ thế nào. Chưa kể bạn còn phải dùng nó thêm ít là 2 3 năm nữa.
Nếu bạn thích đồ cổ đã đành. Đây lại muốn mua máy tốt để dùng. Thì ko nên mua mấy con máy cũ cửa hàng ngoài. Nó chém giá cao lắm so với giá trị thật của nó
@duchoanbk Trước đây cũng có xài 1 cái máy cũ cũng xài được 3 - 4 năm, mà không hư hỏng gì, tại giờ muốn học đồ họa nên mới tìm 1 con để học, mà tìm hiểu thì thấy mọi người nói con này là chạy được, nhưng tham khảo giá ở các chỗ bán đồ cũ thì khá cao
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duchoanbk Mấy con máy đời mới 14, 15tr không có con nào đủ tuổi so với M4800. I7 4800 vẫn còn quá mạnh. Thêm nữa xét về linh kiện, độ hoàn thiện thì càng 1 trời một vực. Tư vấn tào lao.
duchoanbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn thử tìm mấy con máy cũ ở dienmayxanh xem sao. Ví dụ như có con hp gì quên tên rồi. Máy cũ mà còn bh 5 tháng. Cấu hình thì mạnh hơn con này với chip core i7 8565u điểm bm 9000( con dell chip core i7 48mp điểm bm có 8400). Gpu thì geforce 103m điểm bm 1900( dell gpu quadro 1100m bm có 1000 thôi). Về điện năng thì hp chỉ 15w so với dell 47w rất tốn điện nếu như bạn không dùng hết công xuất
Các thông số khác con dell đều thua.
Mà dell này từ thời napoleon 2014 công nghệ cũ quá rồi. Còn hp đời mới tích hợp toàn công nghệ mới.
Đã vậy con dell còn đắt hơn hp. Dell máy cũ này 13.5tr. còn hp cũ chỉ 12.5 triệu thôi.
Bỏ hơn chục củ cho con máy tính cách đây gần chục năm có đáng ko. Mà con này lúc mới ra hình như hơn 1k đô. Vậy mà sao gần 10 năm nó vẫn bán được cho bạn 10 củ thì quả là giỏi
hoangnam789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duchoanbk Máy tính mua cũ sợ lắm ạ
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
@duchoanbk Ko biết bớt thưa thớt đi bạn ơi
M4800 nào ra mới 1k$ vầy, đời 2014 chấp nhiều con bạn kể trên 2019 này luôn nhé
So thực tế hiệu năng làm việc đi. nếu văn phòng lướt web, mấy con bạn làm ở điện máy xanh welcome,
Liên quan đến đồ họa render kỹ thuật, kiến trúc ... thì xách dép nhé
Chất máy precision thuộc top 1 dell rồi đấy.
qthinhtran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LaptopK1 Bó tay chấm vn với ông thánh này . Đồ họa mua chip dòng U ??? GF 103 ??? Thua
MRMV
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duchoanbk Hoàn toàn đồng ý với bạn. Mấy em này giờ nên phục vụ công tác đánh văn bản. Công nghệ nó thay đổi từng ngày. Bạn mới tập 3D thì dùng mấy con đời mới mà mua, đảm bảo ăn đứt. Mình đã dùng Zbook G2 (i7 4900mq, 24GB Ram, ssd 256, card K2100M) chả kém gì em M4800. Xps 9370 nó chạy cho Zbook hít khói. Máy đời sau k chỉ chip tối ưu hơn, ram tốc độ tốt hơn, ổ cứng cũng support thế hệ mới hơn. Tổng thể máy sẽ hiệu quả hơn.
minhtienhn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang dùng dêll 3784 đây. dùng chậm lắm ý
@minhtienhn B mua máy cũ hả b?
4800 vẫn trâu bò lắm nhé bạn nhưng nên kiếm chỗ uy tin mà mua. Ngoài Hà Nội có Dũng Ebay với Trung Trần đó, tầm 17, 18tr là kiếm được con ngon rồi. Làm đồ họa thì né mấy dòng chip U ra.
@NguoiCamLaiViDai Dùng chip gì được b
@Thủy Là Nước Cứ kiếm mấy con 4800 chip MQ đó, có nhiều tùy chọn I7 4800, i7 4900 hoặc mạnh hơn. Dòng Dell 4800 là dòng Workstation không có dùng chip U, chip U hiệu năng thấp được cái tiết kiệm điện. Bạn cứ search Dũng ebay hay Trung Trần laptop rồi vào tham khảo. À né Laptop Lê Sơn ra nhé.
@NguoiCamLaiViDai Vậy hả, thấy mấy ng nói laptop lê sơn cũng đk lắm mà ta
Em cảm ơn mấy bác, e đã hốt con m4800 về rồi ạ, cũng được lắm ạ
@Thủy Là Nước Mua ở đâu vậy bạn
@Thủy Là Nước alo bác hốt ở đâu thế
Ko nên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119