Có phải Mac chỉ dành cho “dân đồ hoạ”, lướt web và văn phòng có dùng được không?

Duy Luân
6/8/2017 21:41Phản hồi: 520
520 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

conkinhong
TÍCH CỰC
7 năm
mình mua mac 2012 giá là 17.5 và cũng nghĩ về cài win vào dùng thôi chứ khó chụi chết. Sau khoảng 3 tháng chính thức cài lại hoàn toàn vì win ko còn cái nghĩa địa gì cả
office có đủ không thiếu cái khỉ gì cả
FTS cũng có game thì ít chơi rồi chủ yếu chơi trên mobile
cũng có kho app lậu
xem phim góc nhìn rộng hơn cái acer em mua trước đo 745 gì gì đó 11.5 sướng hơn nhiều lắm
-------> kết luận là thôi nhé ko quay lại với win nữa
@conkinhong Vãi xem phim laptop mà xem nhiều người chi mà góc nhìn rộng hay hẹp
conkinhong
TÍCH CỰC
7 năm
@bookofthing Tớ đi tàu làm gì mua dc tivi mà xem có lap là sướng lắm rôi
@conkinhong Theo quan điểm của mình với một cái máy cá nhân thì góc rộng không quang trọng lắm.
conkinhong
TÍCH CỰC
7 năm
@bookofthing ông ơi tàu biển nó lắc là đi cả bọn rồi đi tàu khác nhau mang xuống kiểu gì
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
Mac tiện dụng và rất bền, cài bootcamp nữa là ngon thơm.
Tiền nào của đó thôi, nhưng với những máy tích hợp hđh khác thì có lẽ chưa chính xác.
prokakavip
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ thì khác rồi đồ họa nặng về kiến trúc, dựng hình, làm phim, hay render chả mấy ai dùng Mac vì cùng giá tiền hoàn toàn có thể build một bộ PC mạnh gấp 2 lần Imac hay Macbook cùng tầm giá còn có tùy chọn nưng cấp về sau và giải pháp tản nhiệt hiệu quả hơn, còn về láp thì chọn mấy con Workstation ngon hơn Macbook nhiều
tero247
ĐẠI BÀNG
7 năm
@prokakavip Những ngành đó thiên về nhóm kỹ thuật rồi nhé bạn. Thiết kế ở đây ý là muốn nói tới nhóm ngành Graphic Design, Publishing, UI/UX Design, Mix Media,... Các ngành như kiến trúc, nội thất hay tạo dáng thì trên Mac vẫn còn chưa có các phần mềm thông dụng bên Ưin như solidworks, revit, 3Ds Max,... Mặc dù là có nhiều phần mềm 3D khác để thay thế như C4D, Blender, Rhinoceros,... nhưng học lại một phầm mềm đối với user đúng là một vấn đề lớn. Mình cũng chưa hiểu tại sao Autodesk & Dassault Systems lại không chơi với Mac. Chắc không phải vì không build đc app cho Mac mà vì các vấn đề khác.
e muốn hỏi mua macbook về chơi fifa3 có ổn k ạ? hay e bị dở hơi
Baby-kool
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mod làm anh em đau não quá 😆)
@Baby-kool Đã fix nhé bạn
Mạnh Phi
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Dân lập trình" sao ko tính nhể 😕😕
JaGV
ĐẠI BÀNG
7 năm
mua về chỉ đọc tin tức, check mail và xem phim online chẳng có làm vẹo gì khác
hoanlkpr
TÍCH CỰC
7 năm
Dân đồ họa nâng cao thì phát thường phát triển bên đồ họa game cần nhiều GPU ,nhưng Mac ko thuận lợi nên đồ họa ko dành cho Mac.
Thiết kế nội thất họ cũng cần nhiều GPU nên với cái máy khủng giá thành rẻ thì cứ nghĩ đến Win.
Xài chuột phím bên Win DPI cao phản hồi nhanh, mà đưa máy Mac xài cực tệ chuột phím quá mỏng để thao tác một cách chính xác các phím tắt.
Bạn nào làm đồ họa mà xài bàn phím cơ chuột DPI cao qua Mac thấy tệ đến mức nào, ko đủ nhạy với thoáng khi làm việc
Phòng có con Macbook cất trong góc tủ cả năm lôi ra chụp hình rồi lại cất vào 😁
thangcoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
mấy thánh mbp à, núi cao có núi khác cao hơn, 2 con này xuất phát điểm cùng giá tiền 2015, thời điểm mình option cho khách hàng, nhưng specs 1 trời 1 vực, build quality con windows ngon hơn, 1 con chỉ lâu lâu sài tới mức cycle chỉ vài chục, 1 con cày cuốc mười mấy tiếng / ngày, khách hàng thu bộn tiền nhờ con win, con win là laptop đó nha không phải desktop đâu, chưa bao giờ thấy thì đừng bảo nó không tồn tại . Con mbp chỉ làm graphic linh tinh là được, render ngồi mốc mỏ trong khi con bên cạnh nó xong từ đời tống, con mbp có chạy được cả đống soft 1 đống browser rồi cả đống máy aỏ không ? rồi giả lập ios và android .... Mình đang cmt bằng mbp nhưng không phải vì thế bênh ông mbp , tuỳ nhu cầu công việc và tài chính thì mua cái mình cần, đừng cuồng quá.
@thangcoi123 giả lập dc ios , kinh
@ly_tam_hoan Giả lập được I os đấy, nhưng mà I os đểu. Nhìn i chang.
thangcoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan thế mình làm được thì sao nào =))
@thangcoi123 làm dc cho 10 tỷ
thangcoi123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ly_tam_hoan bớt phét lác đi em zai, google không tính tiền đâu.
vietquan.pt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chưa từng dùng Mac, nhưng mình nghĩ em nó ko ăn được mấy em Workstation của Dell hay Hp nếu ngang tầm giá. Vì mình chẳng thấy mấy ai làm diễn hoạ Render ảnh hay phim tìm mua Mac cả. Thấy tiêu đề bài viết hơi lạ "Mac chỉ dành cho đồ họa" nghe hơi lố
banghin
ĐẠI BÀNG
7 năm
chưa bao giờ nghe thấy câu " macbook chỉ dành cho dân đồ họa", mà chỉ thấy nói là mac dành cho dân làm ảnh, chứ vẽ và render đồ họa thì kh
Có e nào trên 80% A.RGB
prokakavip
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nói thêm nếu một tay đồ họa thực thụ thì họ không quan tâm tới vẻ đẹp và sự gọn nhẹ, cái họ quan tâm là cấu hình phải mạnh(cứ ngồi Render với một con máy đẹp cấu hình yếu rồi đợi cả ngày chỉ ngồi để ngắm nó đẹp rồi các bạn sẻ hiểu), và phải dể nưng cấp phần mềm đồ họa phiên bản sau ngốn tài nguyên hơn phiên bản trước và yêu cầu về chất lượng càng ngày càng cao 4k 8k ... . Mua con máy Mac thì ngon trước và ức chế về sau
Mình IT (system) không dùng được 😔
Bbitvise, putty, securiCRT, outlook, office, sticky note, onenote đặt biệt là VMware vsphere client, remote desktop (mstsc), WinSCP, openVPN, join Domain, map drive Fileserver AD......
@daot096 Ờ, ô kê
@kataro92 VPN bằng openVPN -> join Domain -> log user AD, trên win thì có thể switch account, còn mac ko mình thử không switch được, switch 1 cái là VPN bị disconnect.
Mình vẫn quen console (cisco) bằng secureCRT.
Thật sự unix mình chưa dùng bao giờ. mình chỉ mới trãi nghiệm mac trên máy ảo thôi. đó giờ toàn dùng win và linux, build server trên linux
kataro92
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daot096 bạn có thể thử dùng VPN có sẵn trong mac

dùng nhiều account thì tạo nhiều mạng, on, off tuỳ mình. Có 1 số mạng VPN dùng chuẩn bảo mật quá cũ thì mình dùng thằng thứ 3 tạm cũng được, vd mình đang dùng FlowVPN. secureCRT thì có bản cho Mac mà. Tư duy dùng Mac khác hẳn tư duy dùng Win, ban đầu thì hơi bực nhưng mình thấy đa phần mọi người nếu cố gắng dùng 1 thời gian khoảng 1 tháng thì đều không muốn trở lại win nữa. Duy 1 điểm mình không thích là mac không có notepad++ , những phần mềm chỉnh sửa text khác thì không có cái nào có tất cả các tính năng như notepad++ được.
@kataro92 mình đang dùng openVPN trên pfSense, thằng này muốn kết nối phải đúng Key certificate :3
lovedota
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có một truyền thuyết là cty mình mua Mac mãx cấu hình nhưng code một hồi là nóng máy và thường xuyên bị treo, cả cty đều bị vì cả cty đu sài Mac mã cấu hình, cty mình chịu chơi lắm.
Macbook Pro mắc bỏ mẹ nếu so với 1 con laptop cùng cấu hình. Các bạn dùng máy win tầm trung mới cầm qua con Macbook có thể thấy nó ngon chứ nếu đã từng xài qua dòng Business tầm cao thử xem. So về hiệu năng pin độ bền đều hơn con Macbook. Về thiết kế thì mỗi người 1 ý kiến mình ko bàn. Trải nghiệm người dùng nếu bạn là 1 người quản lý manager thì nó thích hợp vì mang vác đi họp nhẹ nhàng pin lâu. Còn nếu là 1 người làm kỉ thuật thì ôi thôi nó cần sự trâu bò mà cái máy Mac thì nó mỏng manh quá. xài phải giữ kĩ khá mệt óc trong việc bảo quản.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019