Có phải tiền ảo là liên quan đến lừa đảo, đa cấp?

Duy Luân
4/2/2018 9:11Phản hồi: 306
306 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sauron
TÍCH CỰC
6 năm
Vãi lờ các thanh niên cứ thấy chữ ảo là giãy đành đạch rồi chê bai. Khi thấy cả thế giới người ta bỏ cả trăm tỷ usd vào cái gì đấy thì cũng nên tìm hiểu xem có cơ hội gì cho mình không. Thà nói nó quá rủi ro không dám theo còn nghe được.

Mấy thím cứ chờ ngày crypto nó là phương tiện thanh toán phổ biến như creditcard đi rồi mua cũng được. Lúc đấy khéo 1 btc giá 1m usd ha ha
LiemPT
CAO CẤP
6 năm
Về tiền điện tử, có 2 lý do để nó ko bao giờ thành đồng tiền phổ biến:
1. Giá trị của đồng tiền: với mỗi đồng tiền của một quốc gia, nó thể hiện tương đương lượng của cải, tài sản của một quốc gia đó. Còn đồng tiền ảo thì nó ko thể hiện tương đương tài sản, của cải nào cả. Như đồng bitcoin, nó chỉ là hao phí điện, chi phí máy, nhân công để đào tiền thành ra giá trị của nó ko thể lớn như hiện tại được.
2. Mỗi đồng tiền nó có vị thế địa, chính trị của nó do quốc gia phát hành nó mong muốn (thực chất là do chính phủ của quốc gia đó). Chính phủ mỗi quốc gia đều mong muốn kiểm soát đồng tiền của họ để qua đó họ kiểm soát, quản lý hoạt động của chính phủ, của nền kinh tế, thậm chí vì mục đích kiềm toả các quốc gia khác (như đồng đô la Mỹ hiện nay thể hiện được sức mạnh của nước Mỹ áp đặt lên các quốc gia khác). Chính vì thế, các chính phủ sẽ không bao giờ chấp nhận chính thức một đồng tiền điện tử làm đồng tiền được giao dịch chính thức cả (tức là nó ko bao giờ trở thành bản tệ), nó mãi mãi chỉ là hàng hoá thông thường.
Ước nguyện giao dịch ngang hàng (per-to-per) là ước nguyện của những người dân đơn thuần, ko muốn phụ thuộc vào tổ chức trung gian (ở đây là các bank hoạt động phụ thuộc vào luật lệ do chính phủ quy định) nhưng chính phủ thì vì lý do chính trị (lý do của “tầng lớp cai trị”) sẽ mãi mãi ko bao giờ chấp nhận điều đó.
Chính vì thế mà hầu hết các quốc gia, kể cả Mỹ, Nhật, Đức, Pháp,... chưa công nhận tiền điện tử là một dạng tiền tệ, mà chỉ là một dạng hàng hoá mà thôi.
@LiemPT bằng cách nào đó ko vi phạm pháp luật là đc, tuýp người như mình cũng ko ít nhỉ, hàng triệu người trên thế giới nữa đó. Bạn cứ ngồi đó mà giảng bài
supersheep
TÍCH CỰC
6 năm
@Fan_phong_trào vì bạn không hiểu bản chất vấn đề nên cũng không ra tiền lâu dài được đâu. Đã không có giá trị thì "giá" sẽ là ảo và dễ mất tiền. Phân biệt giữa giá và giá trị nhé. Còn không thì cũng chỉ là ăn may chứ không được gì đâu bác.
@supersheep bạn đã bao giờ mua dc 1 sp với giá tương xứng với giá trị của nó chưa?
supersheep
TÍCH CỰC
6 năm
@Fan_phong_trào Hiển nhiên là rồi, và nhiều là đằng khác.
tanhien82
ĐẠI BÀNG
6 năm
1 loại tài sản ko thể cầm nắm và biết dc tương lai...
@tanhien82 Ai bảo ko thể nắm dc. Nắm dc trong USB nhé 😁
tinhtednvn
TÍCH CỰC
6 năm
Tiền ảo thịnh hành chẳng qua người phát hành không phải chịu tránh nhiệm với pháp luật, tự do dùng các thủ đoạn lăng xê, thao túng thị trường. Tại sao các nước không cấm, đơn giản vì với phương Tây họ chẳng thiệt hại gì, nguồn tiền đầu tư chủ yếu đến từ các nhà đầu tư nhỏ lẻ Châu Á, họ tự nguyện bỏ tiền ra để xâu xé nhau, một phần cúng cho mình vậy sao không thích, với Trung Quốc ư, họ thu cũng chẳng ít, mỏ tiền số 1 thế giới mà. Chung quy lại là các nhà đầu tư nhỏ lẻ châu Á hùn tiền vào chơi hụi, cúng một phần phế cho anh Tây và anh Tàu, bản chất tiền ảo là vậy.
hongducwb
TÍCH CỰC
6 năm
lại nhớ đợt trước TT QC cái tiền ảo mới của VN bị ném đá dữ quá nên xóa 😁
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
Làm ơn đừng dùng từ TIỀN ẢO, gọi là tiền điện tử đi.
coin thủ nhải cầu hết rồi mới post bài
Ôi vãi cả giám đốc FPT Ventures

"Với ICO, nó thường bị thổi giá, bị đầu cơ một cách quá đáng nên được quan tâm. Nhiều doanh nghiệp bây giờ tạo ra các startup chỉ để ICO mà thôi, huy động xong tiền là họ có thể biến mất. Rất nhiều trường hợp như vậy đã xảy ra, huy động xong 3 triệu, 5 triệu, 10 triệu USD rồi đóng tài khoản của tôi lại, cuỗm tiền và đi mất", ông Đức kể."

Thế mà cũng bị dụ được.
big_finger
ĐẠI BÀNG
6 năm
1 mem của QUOINE cho hay 😁 :D :D
tháng trước chả có vụ bitconnect sập mà các chú chưa sáng mắt ra à, làm thì lười mà toàn ngồi không đòi lãi x2, x3... mỗi tháng thì chỉ có lừa đảo thôi
@daotruong94 Kiến thức ít thì đừng nên nói xàm =)) =)). Tuần qua chứng khoán của t rớt mấy phiên đi 14 chai và đang ngồi chờ lên lại đây. Có ngày nó lên thì ăn 1 2 chai là bình thường nếu biết bắt đáy và nhìn chỉ báo. Trình độ của chú đến đâu trên thị trường thôi. Còn nếu không có gan và không có trình tốt nhất nên đi ngồi văn phòng lương tháng 5 củ và bớt thắc mắc sao thiên hạ người ta giàu còn mình thì mãi không ngóc lên được
Tiền ảo như một loại tiền tệ, còn đa cấp thì dựa theo mô hình ponzi của nó để chiếm đoạt những loại tiền tệ này 😁
Tan Cro
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình có mấy đứa quen biết, tụi nó từ 1 lò đa cấp ra. suốt ngày lên facebook zalo, dụ mua đồng Onecoin, chụp nhà, chụp xe, chụp điện thoại =)))), khoe là đang giàu lắm. Dạo này thấy im re hết rồi, không biết ra sao 😁
phucanh97
ĐẠI BÀNG
6 năm
đọc bài này vỡ ra được nhiều điều quá ạ
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác đang nhầm lẫn về khái niệm hết rồi.
Khái niệm tiền ảo (Vitual Currency) ra đời do nhu cầu của ngành công nghiệp game. Họ cần 1 khái niệm mang giá trị để làm trung gian trao đổi hàng hóa/vật phẩm (cũng là ảo nốt) trong phạm vi cộng đồng/game đó.
Tiền điện tử (Digital Currency/eCurrency) là khái niệm ra sau. Nhằm thúc đẩy thương mại điện tử, thanh toán không biên giới, thanh toán ko dùng tiền mặt. Nói cách khác tiền của các bác khi gửi trong ngân hàng nó cũng chỉ tồn tại trên sổ sách và bản chất là tiền điện tử thôi nhé. Đương nhiên là khi có ngân hàng đảm bảo, các bác có thể quy đổi ra tiền mặt (rút tại quầy, hay tại ATM) hoặc thanh toán online.
Còn tiền mã hóa (Cryptocurrency) dựa trên nền tảng blockchain để thanh toán/giao dịch ngang hàng (p2p) nhằm mục đích loại bỏ các thành phần trung gian (như ngân hàng), và ko chịu sự kiểm soát của bất kỳ tổ chức/quốc gia nào cả. Vì thế mà các quốc gia hay ngân hàng đương nhiên ko muốn thấy nó tồn tại, chứ đừng nói là công nhận hay ủng hộ nó.
Thế nhưng những ưu điểm của công nghệ blockchain cũng như việc tiền mã hóa ngày càng được phổ cập và phát triển rộng rãi sẽ dẫn đến việc các quốc gia từng bước chấp nhận nó như là phương tiện thanh toán (tiêu biểu như Nhật bản). Một số quốc gia đã và đang nghiên cứu để có kế hoạch tự phát hành đồng tiền mã hóa riêng của quốc gia (như Venezuela, Nga, etc.).
Tôi dám khẳng định tiền mã hóa và công nghệ blockchain sẽ là động lực phát triển kinh tế của thế giới trong nhiều năm tới.

Lại nói về chủ đề lừa đảo/đa cấp của thread này. Tôi tin là từ khi loài người (homo sapiens - ko biết các bác đã đọc quyển Sapiens chưa nhỉ?) xuất hiện thì đã có lừa đảo (kẻ tham lam thông minh hơn sẽ lừa những kẻ ngu ngốc mà tham lam 😆. Đa cấp cũng vậy, nó xuất hiện từ trước khi tiền mã hóa ra đời. Vậy nên khi có 1 công nghệ, khái niệm kinh tế mới xuất hiện. Khi mà các quốc gia, nhà nước còn đang loay hoay suy nghĩ xem phải quản lý nó như thế nào thì đó sẽ là mảnh đất màu mỡ cho những kẻ lừa đảo có đầu óc, kiếm tiền dựa trên sự tham lam nhưng ngu ngốc của các nạn nhân.

Vậy nên chúng ta nên xem xét vấn đề 1 cách điềm tĩnh, khoa học và có logic. Quan trọng hơn nữa, tiền của mình nên chỉ có mình mới là người chịu trách nhiệm cho việc đầu tư đó.

Chúc các bác năm 2018 này kiếm được nhiều xiền 1 cách chính đáng và chả bị ai lừa cả.
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
6 năm
Luật chơi: Được Ăn - Lỗ Chịu áp dụng khắp nơi bạn ạ. Chả cứ gì tiền mã hóa.
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
6 năm
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/tai-chinh/tu-1-1-2018-dung-bitcoin-thanh-toan-bi-di-tu-3-nam-419033.html

Bạn đọc kỹ nhé. Sử dụng Bitcoin như phương tiện thanh toánn là phạm luật. Còn mua bán thì pháp luật ko cấm.
luong1994
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cách đây 3, 4 tháng gì đó có chốt hạ với đám bạn trên facebook là mấy đồng tiền ảo họ đang đầu tư sẽ sớm sập thôi, cuối cùng ngày đó đã đến.
@iPhonecafe Đấy ! Định nghĩa sai, hiểu sai mà đòi nói. Tranh luận sẽ khiến con người ta nhận ra cái sai của mình. Còn bạn không muốn tranh luận, nói ra sự hiểu của bạn để người khác chỉ ra cái sai thì thôi vậy, Quan điểm bảo thủ, mãi không lớn được.
@luong1994 Chỗ nào sập vậy bạn?
@Phở Bò Tái Gân Bạn nói chuyện vs mấy ng bảo thủ vs có định kiến làm gì! Bỏ qua đi.
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
5 năm
@luong1994 tò mò hỏi lại bác, nó đã sập chưa?
vn_soft
CAO CẤP
5 năm
Crypto money nên dịch là "tiền số" hoặc "tiền mã hóa"
@daotruong94 Mình đang trade nè và mình nói luôn, nó là cuộc chiến niềm tin thôi. Tiền ảo, tiền điện tử, hay tiền mã hoá nó đều là một, không thể cảm nhận bằng giác quan. Bitcoin, altcoin hay vàng, bạc, tranh picasso đều được đồn thổi để bán giá cao hơn thôi. Giá đang 12k mình đã bán hết và đang mong nó rớt 😁
@Phở Bò Tái Gân thấy nó lên ác quá, chắc rớt ko nhiều đâu
@pro-k nghĩa là nó là lừa đảo hay gì
@daotruong94 Nó giống như mọi thứ hàng hoá khác như mình nói ở trên vậy. Bạn trade bitcoin cũng như bạn chơi phái sinh vậy. Nó như cờ bạc, nói đúng thì là như vậy. Nó không rớt mình cũng k quan tâm, có lên 100k $ mình cũng chẳng tiếc, vì nếu mình biết trước tương lai thì mình mua vietlot cho lẹ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019