[Có thể bạn chưa biết] Thức ăn tác động mạnh mẽ đến đường ruột như thế nào?

BaroTo
18/7/2019 2:42Phản hồi: 117
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

AC 7731
TÍCH CỰC
5 năm
ăn nhiều thức ăn có lợi cho sức khỏe có tốt ko
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@AC 7731 Đã xếp thức ăn vào loại "có lợi cho sức khoẻ" thì ắt nó phải tốt rồi, nhưng nhiều quá thì đương nhiên không tốt. Phải ăn sao cho cân bằng. 😃 Ăn thế nào thì phải hỏi chuyên gia.
Có liên quan đến đau dạ dày ko nhỉ ?
hichickeke
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cao Cường Thịnh Mỗi lần nhậu nhiều là chết hết khuẩn trong ruột hay sao ý, đi ngoaì tòe loe luôn
Ghê
Upsz
ĐẠI BÀNG
5 năm
K biết mấy cái nước lợi khuẩn như probi có thật sự tác dụng gì cho đường ruột k, uống chỉ cảm thấy ngon ngon như nước giải khát 😆
Ăn gì miễn cảm thấy ngon, thích là được.
klatao
TÍCH CỰC
5 năm
toàn nhai vội nuốt vội bữa ăn chưa đầy 10p đã xong nè
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình ko nhậu nhẹt vẫn bị đau dạ dày đây
@phongdinh89 Có thể bạn thức khuya sinh hoạt ko điều độ và một nguyên nhân lớn dẫn đến đau dạ dày theo sách vở là khuẩn HP, cái này thì khó phòng tránh lắm vì theo sách vở nguồn từ nước chấm chung, ăn rau sống, nước lã đánh răng, hôn hít nhau... cũng lây, cơ mà mình thấy cúng méo đúng vì nhưng nguyên nhân này thì ai mà chẳng dính vậy tại sao có người ko sao có người kiêng cữ vẫn bị
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
@phongdinh89 B giống mình
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài này viết vẫn có một số vấn đề chưa rõ lắm. Theo mình hiểu thì trong đường ruột sẽ có hai loại vì sinh vật, một loại tốt cho tiêu hóa và một loại gây hại. Khi hệ tiêu hóa mất cân bằng sẽ gây các triệu chứng như tiêu chảy,ói,... Vì sao như thế? Cái này nó liên quan đến nhiều vấn đề, khi sức đề kháng hệ tiêu hóa chúng ta bị suy giảm do: cơ thể mắc bệnh, hay do ăn thức ăn không ăn toàn, hoặc nhiều dầu mỡ, và ăn ít chất xơ. Thật sự thì ăn nhiều chất xơ sẽ làm tăng sức đề kháng đường ruột thôi. Chất xơ giữ nước trong đường ruột và nước rất cần cho các chuyển hóa các chất trong đường ruột. Thật sự các vì sinh vật có thể tiêu hóa xơ trong đường ruột con người không nhiều. Nói nôm na là ăn làm sao ra làm vậy. Và nói chung là với Chế độ ăn nhiều rau, củ, quả sẽ làm cho cơ thể tránh được rất nhiều các loại ung thư đường ruột. Đó là hiểu biết lượm lặt của e ah! Xin các bác chỉ giáo, e biết trong đây có rất nhiều cai nhân nên e sai xin chỉ giáo chứ đừng chém e ạ!
Cơ thể con người là 1 bộ máy vô cùng phức tạp và tinh vi. Quá kì diệu.
Bài viết hữu ích, thanks. Ăn uống kỹ lại chút
goodbye77
TÍCH CỰC
5 năm
chắc phải chuyển qua ăn chay
mẹ mình kể hồi còn 3 tuổi bị viêm đường ruột. hồi đó năm 92, ăn uống còn ko đủ chứ nói gì đi bệnh viện. Ngoài cơm ra mình chỉ ăn đc 3 thứ là trứng chần, lạc rang và thịt nạc kho, còn cứ cái gì dính mỡ mà ăn vào là te le cả ngày, nên hồi đó suy dinh dưỡng nặng. Thậm chí có lần mẹ kể mình thèm quá lục chạn (tủ gỗ nhỏ ở quê) để ăn trộm tóp mỡ, mẹ thấy mà ko nỡ mắng, chỉ khóc và để mình ăn dù biết ăn xong sẽ tè le cả ngày. May mắn thay nhờ trời mẹ bốc 3 thang thuốc bắc ở quê mà khỏi tới tận bây giờ. Giờ 30t rồi, 5 năm làm sbay đêm hôm ăn uống ngủ nghỉ thất thường mà kbg bị đau dạ dày tý nào. 1 phần cũng may mình cực ít nhậu nhẹt, có khi mấy tháng mới làm lon bia cho vui. Nhìn mấy đứa bạn hô hào, chê mình đàn bà..giờ thi thoảng nhập viện vì đau dạ dày lại thấy tự hào vãi hehe.
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@lunglinhlenluon @tomguitar Trùng hợp thật đấy, có hai người hoàn cảnh giống y nhau luôn. : )
tomguitar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vnv88 what the heck :O coppy bài mình à
ngày mình phải uống 1 dây petagen nhỏ 😁
ngocbankt
TÍCH CỰC
5 năm
cứ ăn đi, suy nghĩ chi cho nhiều . . . :p
zencozhang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ăn chay luôn đi giờ heo thì tả Châu Phi , bò điên ,tôm bơn thuốc....... Tự trồng tự ăn haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019