Có thể bạn chưa biết: viền LG V10 mạ vàng thật 20K, nắp lưng silicon bền, chip DAC, Head Amp

Duy Luân
19/12/2015 4:11Phản hồi: 372
Có thể bạn chưa biết: viền LG V10 mạ vàng thật 20K, nắp lưng silicon bền, chip DAC, Head Amp
LG V10 là một trong những chiếc điện thoại LG đẹp và cao cấp nhất mà mình từng xài qua. Chất lượng hoàn thiện tốt, mặt lưng có hoa văn vừa bám tay vừa ấn tượng, kết hợp với cảm biến vân tay tiện lợi phía sau. Nhưng đó chưa phải là tất cả, bạn có biết rằng LG V10 bản màu trắng có viền được mạ vàng 20K không? Bạn có biết mặt sau của V10 thực chất làm từ silicon chứ không phải là nhựa như nhiều smartphone khác? Và bạn có biết vì sao V10 có đến 2 camera phía trước?

Video

Viền làm bằng thép mạ vàng thật

Có khá nhiều thứ để nói về phần viền này. Đầu tiên, nó được chế tạo từ một loại vật liệu gọi là Dura Guard (Thép 316L). Tác dụng của nó là giảm thiệt hại khi lỡ bạn có vô tình đụng máy vô đâu đó hoặc khi làm rất. Tất nhiên, mình rất yêu con V10 của mình nên không dám thử những trò này, nhưng ít ra thì chúng ta có được cảm giác an tâm hơn trong lúc sử dụng.

Thêm thông tin cho anh em: Thép 316L không gỉ cũng là loạt vật liệu được chọn để sản xuất một số mẫu đồng hồ cao cấp của Omega bởi tính bền bỉ của nó. Nó chống xước tốt hơn nhôm 1,6 lần và đàn hồi tốt hơn 2 lần trong thử nghiệm uốn cong so với nhôm. Loại thép này cũng được xài để làm bộ chuyển đổi ống xả, bộ phận động cơ phản lực, một số van chuyên dụng, thiết bị xử lý hóa chất, cả xe tăng nữa. LG cũng có nói là viền của V10 đáp ứng tiêu chuẩn quân đội MỹMIL-STD810G 516.6.

Chưa hết, lúc mới cầm máy thì mình cứ tưởng nó chỉ đơn giản là được xi lên thôi, nhưng theo đại diện của LG thì bản màu trắng mà mình sử dụng có viền mạ vàng 20K thật (nhưng giá thì không tăng hơn so với bản đen). Vàng này được pha chế với tỉ lệ là 88,93%.

Tất nhiên, tác dụng chính của nó là trang trí và nhờ chi tiết này mà chiếc V10 bản trắng của mình nhìn rất hấp dẫn. Mình chưa có dịp cầm bản màu đen nên chưa biết thế nào, nhưng cảm giác mà những chi tiết này mang lại rất khác, nó rất cao cấp và không giống bất kì cái điện thoại LG nào mình từng xài qua trước đây.

Mặt sau bằng silicon

Chất liệu silicon khiến cho vỏ có độ đàn hồi tốt, cũng như dễ tạo lớp vân êm ái ngoài sau hơn và giúp bám tay hơn rất nhiều so với một lớp vỏ trơn phẳng thường thấy trên các máy smartphone khác. Cũng nhờ lớp vân này mà mặt sau của V10 là độc nhất vô nhị, bạn không thể tìm thấy một cái điện thoại nào khác hiện nay có mặt lưng như là V10 cả. Mình thấy là nó cũng tạo ra một cảm giác thích thú hơn rất nhiều so với việc dùng nhựa như trên chiếc LG G4.

Trên chiếc V10 trắng mình sử dụng thì mặt sau ngoài hoa văn li ti ra thì không còn đường nét nào khác, nhưng ở bản màu đen thì nó chia cắt thành từng ô vuông nhìn rất là “ngầu” và lại một lần nữa, cũng độc nhất vô nhị. Sẽ không sai khi nói V10 là chiếc LG được hoàn thiện tốt nhất từ đó đến giờ.

Màn hình phụ thứ 2 dùng để làm gì?

Quảng cáo

Có khá nhiều thứ bạn có thể làm với nó. Khi có thông báo, màn hình phụ này sẽ hiển thị lên cho bạn xem. Kích thước thông báo lúc này to hơn một chút so với khi hiện trên status bar của Android nên dễ xem hơn một chút. Bạn cũng có thể dùng nó để duyệt qua các app mình mới mở gần đây, tiện khi cần xài đa nhiệm.

Tuy nhiên, với mình thì những tính năng này chưa hữu ích bằng khả năng hiển thị liên tục thông báo, pin, thời gian và ngày tháng trên màn hình phụ ngay cả khi đã tắt máy. Lúc trước mình xài các máy Lumia thì rất khoái màn hình Glance này và cứ mong là một máy Android nào đó sẽ có, và giờ thì V10 đã làm mình hài lòng. Rõ ràng chỉ để xem giờ hay ngày tháng thôi mà phải unlock màn hình cực quá, giờ chỉ cần liếc mắt qua một cái là xong. Bạn cũng có thể thiết lập cho màn hình phụ này hiện tên của bạn.

Chức năng này thì có thì tốt, có thì tiện hơn một chút xíu nhưng nếu không có màn hình phụ thì cũng sao. Mình cảm nhận là bản thân V10 với chất lượng hoàn thiện và camera ngon là đã quá tuyệt rồi, nếu không có màn hình phụ này thì máy vẫn rất tuyệt vời.

@cuhiep có chia sẻ nhiều hơn về màn hình phụ của V10, bạn có thể xem chi tiết hơn trong bài viết: Bạn làm được gì với màn hình phụ của V10.

Quảng cáo

Chip DAC 32-bit

Cho những bạn nào chưa biết, DAC là từ viết tắt của Digital-Analog Converter, tạm dịch là bộ chuyển đổi tín hiệu số sang tương tự. Các file nhạc của bạn đều là kĩ thuật số, dù là MP3 hay FLAC đi nữa thì cũng là digital mà thôi, thế nên chúng ta mới cần DAC để chuyển sang tín hiệu tương thì mới có thể xuất ra loa hay tai nghe được. Trên hầu hết các thiết bị di động và máy tính ngày nay đều có DAC, có điều hầu hết đều chỉ là DAC nằm trong chip SoC thôi. Thế nên mới có vụ các anh chàng audiophile đi mua thêm cục DAC riêng gắn bên ngoài để kết nối vào điện thoại của mình và nghe nhạc cho hay hơn bởi chip DAC trong những cục này mạnh và hay hơn nhiều so với chip tích hợp sẵn, tất nhiên là cũng đắt tiền hơn.

Trên LG V10, chip DAC được LG lựa chọn là của hãng ESS Technology nổi tiếng và mang mã hiệu SABRE 9018 DAC. Ngoài ra nó còn có thêm một cái bộ khuyếch đại âm thanh SABRE 9602 Headphone Amplifier cũng do chính ESS làm. Theo giới thiệu của LG và ESS thì chất lượng nhạc sẽ hay hơn khi bạn sử dụng các định dạng file nhạc độ chi tiết cao như FLAC, ALAC, AIFF, WAV. Nó cũng mang lại dải tương phản động cao hơn. Mình thì không rành âm thanh nên không chia sẻ nhiều được, sẽ có mod @ndminhduc nói chi tiết hơn về DAC và chất lượng nhạc thực tế của V10 với các bạn.

Vì sao có đến 2 camera trước?

Các smartphone bình thường có 1 camera trước thôi, cùng lắm là 2 camera sau như con One M8 hay LG Optimus 3D hồi trước. Vậy tại sao V10 lại dùng đến 2 camera trước, một kiểu bố trí không giống ai?

Trong hai camera này, một cái có ống kính góc 80 độ, ống còn lại là 120 độ. Cái 120 độ thì tương đương với khi bạn đưa máy lên chụp ở cách mình 1,37m, gần tương đương với một cái gậy tự sướng nên rất tiện nếu bạn cần chụp selfie với nhiều người cùng lúc. Ống 80 độ kia thì cho hình ảnh gần hơn, góc hẹp hơn, phù hợp khi cần chụp chân dung chỉ 1 hoặc 2 người thôi.

Đáng chú ý, hai ống kính này sẽ không tự hoán chuyển hay tự kết hợp gì lại với nhau mà bạn sẽ phải chuyển thủ công bằng hai nút trên màn hình.

Chia sẻ nhanh ngay sau khi chụp ảnh, chỉ với 1 chạm

Đây là thứ mình rất thích trên app camera của V10. Sau khi bạn chụp hình xong, một nút Facebook sẽ xuất hiện thẳng ngay trong giao diện của app để bạn nhấn vào là chia sẻ ngay, không cần phải nhấn vào Share rồi lọ mọ tìm công cụ share bằng Facebook như cách truyền thống mà chúng ta vẫn làm. Như vậy bạn sẽ tiết kiệm được khoảng vài giây cuộc đời mỗi lần muốn share hình lên Facebook.

Về chất lượng camera của V10, mình có xài trong mấy hôm rồi thì rất ổn. LG G4 đã cho chất lượng rất ấn tượng và V10 đã tiếp nối tiếp thành công đó. Ảnh cho ra trong trẻo, màu đẹp, chụp tối rất ổn. Nhóm Camera Tinh tế sẽ tiến hành “bắn” thử bằng V10 trong một bài khác để chia sẻ với anh em kĩ càng hơn, rõ ràng hơn.
372 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bản màu trắng này đẹp quá 😃 Sau khi mua ko được G4 sứ, lần này quyết tâm V10 :p
Kiếm bản lưng da 2 sim rất đẹp
culihvc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ko biết bên trong ntn. Chứ con G3 của mình hôm qua tự nhiên bị chạm mail hư lun..
Ps/ nhờ mod chút..mình cần mua main o sg ai co ko a
@culihvc Vào hãng tầm trên dưới 4 cu.
@habu@
TÍCH CỰC
8 năm
@culihvc Chắc là có, bạn qua LGViet xem thế nào
culihvc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@[USER=44922]@habu[/USER]@ May minh hang verizon ban ah
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
8 năm
đẹp gì đẹp lạ
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Chip DAC 179x của burr brown thì mới đỉnh chứ chip này thì chưa biết thế nào ;)
@cuthuyen Chip này cũng ngon 😆 Nhưng con của con V10 thì ko ngon lắm, vì là bản k2m, bản cho desk ngon hơn =))
Le_Uyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuthuyen Bác thích Burr Brown thì em cho bác mượn con T+A DAC8 của e nghe tạm nhé 😃
Quá chất luôn
trungchinh15
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mạ vàng thiệt mới máu chứ 🆒
trungchinh15
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Victor HaTran Rẻ vậy thôi á. Sao mình thấy nhiều đt mạ vàng mắc quá trời. Cứ tưởng cái gì có vàng lắc chứ 😃
trungchinh15
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy Mà sao giá nó cũng chỉ bằng phiên bản màu đen
@trungchinh15 Tin gì cha đó, biết gì về cnghe đâu bác
@trungchinh15 Giá Lại NGon Hơn Bom Phone 😁 chỉ có 15,99tr :D 25_zoba.jpg
chatnever
TÍCH CỰC
8 năm
Em này đang được tung hô trên Head-Fi là chiếc smartphone nghe nhạc tốt nhất thế giới thời điểm hiện tại 😁
@chatnever để em thông báo ngay cho bác Q. dám láo à :D
@chatnever Hơn cả Bphone luôn à bác :D
@chatnever Vậy BomPhone đứng chỗ nào???
gh0st91no1
TÍCH CỰC
8 năm
@chatnever Thím quên Bphone rồi sao ... số 1 thế giới nhé :D
@If you dont mind còn lâu mới bằng ip6 của em
Mr.Fap
ĐẠI BÀNG
8 năm
chất lừ từ trong ra ngoài
lecongdon
TÍCH CỰC
8 năm
Bản màu đen mà có mạ vàng luôn thì tốt hơn rất nhiều,
iDL
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leecongdon Xác nhận bản mầu đen ko đc mạ vàng bác nhé, mà nó mạ bằng đồng đen
AD nói em nghe mà xúc động quá :'( phải mua V10 để tiết kiệm thời gian mới được :'(
rickstei
TÍCH CỰC
8 năm
@Đăng Khoa ( Fan Gaga) ngồi nghe cái video, đọc bài hết mấy phút cuộc đời 😁. Góp củi 3 năm đốt 1 giờ mà :p
@Đăng Khoa ( Fan Gaga) Dùng BlackBerry Q5 sau khi chụp ảnh đã có nút Share. Từ FB, NFC, bt, lưu đám mây... ngoài fb trên V10 thì chắc mấy cái khác chưa rõ sao. Dù sao thì mình cũng xúc động
puppygoody
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đăng Khoa ( Fan Gaga) Bác thật yêu đời quá.
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Chắc bạn chưa đc dùng Moto X (2014), Droid Turbo... bao giờ. Cầm vào đt là báo ngày giờ 😁
@rosejaooh đâu cần cẩm đâu pro hù nó một cái là nó báo giờ luôn rồi :D
TruongGooner
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rosejaooh Thế lúc bạn để trên bàn muốn nhìn giờ thì lại phải cầm lên à, như con V10 là tiện rồi o_Oo_Oo_O
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
@TruongGooner Không cầm lên thì nhìn cái đồng hồ trên tay hay treo tường cho lành. 😁
thắng ht
ĐẠI BÀNG
8 năm
LầnLần
đầu thấy có người khen nhựa đẹp
@thắng ht người ta bảo là silicon mà bạn, nhựa chỗ nào?
@autotechno Thanh niên đó ko biết đọc mà bác
phammanhlhp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vaicalozra Thế anh ơi, giờ silicon không dùng để độn ngực cho chị em mà làm vỏ lưng v10 à
@phammanhlhp Tùy e snghi thôi,độn ngực cầm càng thích chứ sao,như sờ vào ngực phụ nữ đó e
Thích nhất màu xanh tím @@ đẹp sang vô đối smartphone
Lg v10 ngon. Nhưg đợi đến giữa năm sau xem tình hình giá có giãm không,giờ vẫn còn cao. Nữa năm thôi sẽ về giá trị thực nữa giá
leenam0109
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngothekhanh1234 Giá tốt nhưng bạn sẽ lăn tăn với "V20". ;)
@ngothekhanh1234 mua g4
vitary
ĐẠI BÀNG
8 năm
tưởng thế nào? Còn chẳng bằng Bê phôn mà e còn chưa có cơ hội được sờ.😁
anhhoa88
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nam tính và tiện dụng thật. Lại còn tiết kiệm được khá nhiều giây cho cuộc đời nữa chứ:p:p
Louisch129
TÍCH CỰC
8 năm
Vàng thật còn ko thèm PR 😃 vàng hồng bê đê thì tung hô như phát kiến gì to lớn lắm ;)
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Louisch129 "Không thèm" PR nên mới bị vàng hồng bê đê nó đè bẹp dí ^^
Thương trường khốc liệt ko có chỗ cho quân tử tàu !
@Louisch129 Lại nhớ hồi trước Nokia tung ra con Lumia 930 bản Limited có viền mạ vàng thật thì bị mấy ifan vào chê là trông như hàng mã, vàng phải nhờ nhờ như iphone mới đẹp. Đến chịu 😁
@Louisch129 Xém phọt cơm với bác 😃))
@Louisch129 Hàng Apple thì vẫn khác!:!: 😕😕😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019