Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Có thể gắn cùng lúc 2 ổ cứng SSD va HDD trong 1 may MBP duoc khong ?

thanhhieu092002
19/1/2012 5:25Phản hồi: 68
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nokia5510vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
SSD giờ rẻ nhiều lắm rồi, hàng chính hãng mới cao chứ hàng kẹp nách về giá tốt lắm rùi
http://www.tinhte.vn/threads/1578981
duytran54
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng đang dùng MD313 như bác, à quên con Mac của mình là late 2011, mình đã lắp thêm 1 SSD256GB của Crucial, mình lắp đã được khoảng 3 tháng rồi, giá ổ SSD lúc đó là 4,5 triệu. Hiện mình đang dùng rất ổn định, lắp thêm SSD thì phải bỏ ổ DVD ra làm ổ mang theo thôi, mình không biết bạn thế nào chứ mình gần như không dùng ổ DVD nữa, mình cài cả Mac OS và Win7 lên SSD còn HDD (để định dạng eXFAT để cả Win và Mac đều đọc được dữ liệu) thì chỉ để lưu giữ liệu thôi, cài lên SSD thì boot máy nhanh lắm, dùng rất thích, mình cũng khuyên bạn nên lắp, chỉ phần SSD là bao nhiêu GB thì không dám nói vì tùy theo kinh tế của mỗi người nữa và theo nhu cầu sử dụng. Bạn có thể gọi cho em Huy, dt 0904850246 để hỏi chi tiết vì em ý đã đến tận nhà và lắp cho mình toàn bộ, không lấy tiền công mà chỉ lấy tiền bán Optibay và cái khay cho ổ DVD thôi. Chúc bạn thành công.
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo mình thì chỉ nên thay ổ HDD của máy bằng ổ SSD thôi, đừng gắn song song cả hai vì:

1. Nhiệt độ máy giảm.

2. Trọng lượng máy giảm.

3. Pin lâu hơn so với lắp cả SSD và HDD. Bạn dùng ổ SSD cài OS thì máy lúc nào cũng đọc SSD khi đang hoạt động rồi, giờ maý phải gánh thêm một lượng điện năng để quay ổ HDD nữa -> nhiệt độ tăng và điện năng tiêu thụ tăng và dẫn đến toả nhiện nhiều hơn -> nóng máy và hao pin.

4. Trong công việc thỉnh thoảng cần ghi file ra dĩa CD thì vẫn có cái mà dùng.

Mình thấy bạn nên lưu dữ liệu bằng ở HDD 2.5" thường thôi, dữ liệu khi dùng thì hãy copy qua SDD, dùng xong muốn lưu trữ thì cắt qua ổ HDD. Thế là gọn nhất.
@dniw0601 1. không có sự khác biệt nhiệt độ giữa việc gắn 2 ổ và 1 ổ ssd thôi.
2. Không đúng
3. Đúng, máy mình gắn cả hdd với ssd thì thời lượng dùng pin giảm khoảng nửa tiếng, từ 6h xuống 5h30
4. Không đúng, giờ chẳng ai thèm ghi cd nữa rồi, mà cần ghi thì ổ cd mình nhét vào box rồi ghi là được. Còn lại gắn 2 ổ trong máy rất lợi vì dung lượng lưu trữ rất nhiều.
@chicken29986 Nói chuyện tào lao thì không nên phát biểu, làm nhiễu thông tin người đọc. 3/4 số ý kiến của ông là xằng bậy, chán 1 thanh niên miệng nhanh hơn não.
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
1
1. Mình lắp rồi bạn ạ, máy chỉ dùng SSD nhiệt độ có giảm so với lắp HDD thông thường vì khi HDD quay để máy tính đọc dữ liệu thì sẽ sinh nhiệt nhiều hơn SSD.

2. Bạn thử bỏ lên bàn cân thì biết ngay. Ổ HDD nặng hơn cái ổ DVD đấy. Có thể khác biệt không nhiều, nhưng là có thật.

4. Chắc bạn chưa bao giờ phải làm việc với đối tác cần bạn cung cấp cho cả hai bản (hard copy và soft copy) của file dữ liệu họ cần rồi. Hard copy là phần hồ sơ được in ấn và có đầy đủ các dấu mộc, chữ ký đã được phê duyệt phục vụ cho các công tác có tính pháp lý. Soft copy là phần hồ sơ máy tính của bản hard copy không bao gồm các con dấu và chữ ký, phục vụ cho việc review và tick note, trao đổi công việc khi cần. Và khi cần làm những việc như ghi hồ sơ ra CD thì thường là giai đoạn cuối của dự án, công việc rất gấp gáp. Và cái lạ là ở chỗ thường thì đến lúc đó máy in hay máy photocopy, ổ đĩa để ghi CD trên máy bàn ... đột nhiên có vấn đề và không hoạt động như mong muốn. Hoặc số lượng dĩa CD cần ghi là nhiều, cần dùng đồng bộ nhiều máy một lúc cho kịp tiến độ. Có một giai đoạn công việc của mình thường xuyên là như vậy, thức từ đêm này qua đêm khác, căng lắm.😕
@dniw0601 1. mình đồ rằng cái này bạn tưởng tượng. tớ gắn hdd hay ssd, thì nhiệt độ của ổ nó cũng dao động trong khoảng từ 33-37 độ C thôi( dùng istats pro) Nhiệt độ của máy nóng hay ko thì bên ssd hay hdd không ảnh hưởng nhiều. Ảnh hưởng là do máy chạy bao nhiêu tác vụ cùng lúc kìa.
2. với 1 cái máy nặng 2kg, thì khác biệt vài chục gram, đố bác cảm nhận được, thế nên cái này là không đáng để so sánh
4. Đúng là mình chưa làm kiểu đó bao giờ, nhưng nếu thực sự cần thì ổ DVD sau khi tháo ra khỏi máy, mình cũng cho vào box thành ổ gắn ngoài rồi cơ mà. Hay bác không biết điều này???
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chicken29986
1. Mình không dùng phần mềm để đo nhiệt độ, nhưng mình thấy phần mềm để đo nhiệt độ chỉ có tác dụng trên từng bộ phận thôi, không thể đo nhiệt độ tổng thể của máy và lượng nhiệt tổn đọng bên trong vỏ máy khi chưa thoát ra kịp. Ai có chút kiến thức về thông gió thì hiểu ngay thôi, (T = T1+T2+T.... cho tới khi đạt giới hạn đẳng nhiệt). Mình nói thế này bạn dễ hiểu nhé, HDD là ổ cứng thông thường hay dùng, để đọc và ghi dữ liệu thì ổ cứng phải quay, điện năng tiêu thụ cho việc quay này cũng lớn hơn ổ SSD, vì cũng có công hao phí, sinh nhiệt. Nhiệt sinh ra từ hai ổ cứng chắc chắn là lớn hơn nhiệt sinh ra chỉ từ con SSD thôi đúng không. Chỉ suy luận chút thôi cũng thấy ngay mà, không phải đo gì đâu. Nếu bạn thực hiện copy hay làm gì khác mà máy phải đọc cả hai ổ cùng môt lúc thì khác biệt là có đấy. Đó cũng là lý do vì sao thời lượng pin giảm khi gắn cả hai ổ cứng đấy.

2. Con pro 2011 là 2.5kg rồi, không có khoảng 2kg thôi đâu. Có thể sự khác biệt trọng lượng bạn chấp nhận được, nhưng với người khác thì không. Người dùng mac thông thường luôn đòi hỏi cao về tính hoàn hảo mà. Mình dùng con retina 2012, nặng 2kg, khác biệt nhiều so với con pro 2011 đấy.

Bạn mà dùng ổ DVD cũ bằng cách dùng rời thì phải vác nó đi nữa, chưa kể mấy cộng cáp lằng ngoằng. Nó cho gọn thì thời điểm này dữ liệu hay dùng thì mình cũng quẳng lên mây, không cần phải tha theo con 2.5" nữa đâu bạn ạ. Mà mình nghĩ đã tháo DVD ra rồi còn phải cho lại vào box vác đi thì mua cái ổ gắn ngoài dùng, khỏi tháo cái DVD ra nữa cho đỡ tốn công vì dù gì thì cũng phải vác theo môt món.
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ah quên.

Còn cái số 3. Thời lượng pin giảm bao nhiêu so với chỉ dùng một ổ SSD còn phụ thuộc vào việc bạn có truy cập thông tin vào ổ HDD nhiều hay ít nữa nhé.
1. Càng nói càng thấy bác lan man, suy luận lung tung... tính toán từa lưa. Nhiệt độ của hdd so với nhiệt độ của CPU và GPU thì chẳng là gì đâu ạ, nên nó chẳng ảnh hưởng gì đến nhiệt độ chung của toàn máy đâu.
2. Nói một thôi một hồi, tưởng bác cần dùng dvd thế nào, hóa ra lại dùng dòng retina. Oài. Còn cái việc tha ổ 2.5 thì chẳng cần, như máy tớ ssd 256, hdd 750, tha thêm ổ ngoài làm gì, có chăng bác dùng dòng retina, ko có chỗ gắn thêm hdd nên mới cần ổ ngoài thôi 😁, chứ 1 cái usb stick 16 GB là thừa đủ để trao đổi dữ liệu khi cần thiết rồi, và cái usb 16GB nó bé bằng ngón út thôi 😃
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nokia5510vn Hóa ra ông bạn là dân kinh doanh. Mình là người dùng bình thường thôi, nhưng chú ý rất kỹ về chi tiết kỹ thuật do ông việc áp lực rất cao thường xuyên, máy móc công cụ nhiều khi chỉ hơn nhau có vài phút dùng pin thôi cũng là một lợi thế không nhỏ.

Bạn cứ nghĩ cái cảnh cứ hai ba giờ sáng cần ghi dĩa cd mà dùng máy bàn cứ ghi lỗi liên tục, chạy ra ngoài cũng không biết đi đâu, trong khi hồ sơ cần lên máy bay chỉ trong khoảng 30' nữa thôi. Bởi những ưu điểm của mac nên dù giá nó gấp đôi một cái lap cùng cấu hình mình vẫn phải bỏ tiền mua.
nokia5510vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dniw0601 Chuyên ghi CD, DVD bị rớt phần nhiều do đĩa đểu. Công việc quan trọng thì bác chịu khó đầu tư đĩa xịn. Cái DVDRW của laptop nếu dùng đều đều thì chả hỏng được đâu 😁
Thỉnh thoảng cơ quan cần in đĩa phục vụ hội thảo, mình vẫn huy động cả con lap ghẻ pentium M 1,5G vẫn ghi ầm ầm.
@dniw0601 1. suy luận lung tung từ mớ lý luận của bác chứ gì. Nào là nhiệt độ tổng cộng thế nọ thế kia. Xin thưa với bác, cái máy retina nó mát hơn là do hệ thống làm mát nó được thiết kế lại, hợp lý hơn. Chứ chẳng liên quan quái gì đến cái việc dùng ssd hết. Tưởng bác so sánh cùng 1 dòng với nhau, ai dè hai dòng máy khác nhau.
2. Tiếp nữa là dịch vụ cloud nào cho lên 50GB mà nhẹ nhàng thế với tình trạng mạng ở VN? Mình lấy ví dụ cái usb stick để thay cho việc chia sẻ bằng dvd. 1 cái dvd, đc có 4,7 GB, 4 cái mới bằng 1 cái usb nhỏ gọn. Còn khi thực sự cần, thì usb stick 64GB cũng đã được bán đầy trên thị trường rồi. Thế nên việc chia sẻ bằng dvd thực sự là quá lỗi thời, chưa kể giờ vào môi trường chỉ dùng mac không ta có air drop cũng rất ngon rồi.
Còn bác cần ổ dvd thì cứ mua cái superdrive cắm ngoài là xong, có gì mà phải tiếc 😃
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chicken29986 Đúng là retina mát hơn là do hệ tản nhiệt thiết kế lại, nhưng cũng do một phần là ổ cứng. Bạn cứ tìm tech. infor. của bất cứ con HDD nào rồi đi so với tech. infor. của bất cứ con SSD nào thì biết ngay mà. Bạn muốn so cùng đời máy cũng ok thôi. Mình đã nói là từng dùng con pro 2011 và thay SSD, khác hẳn chứ. Xét vấn đề thì phải xét tổng thể, không thể nói do hệ tản nhiệt tốt hơn là tất cả được. Mình thì đơn giản thôi, cái nào tỏa nhiệt nhiêù hơn thì nóng hơn, chả cần cảm giác mấy thấy được. Nếu ông bạn không rành kỹ thuật thì cứ tìm hiểu thêm đi.

Không phải bạn cảm thấy máy không nặng hơn đáng kể tức là nó không nặng hơn, không phải bạn cảm thấy nhiệt độ nó như nhau là nó như nhau. Đây là vấn đề kỹ thuật, không nói cảm tính được. Còn vấn đề nó hơn thua nhau bao nhiêu lại là một câu chuyện khác, tuỳ người, ai cảm thấy chấp nhận đc thì ok, ai đòi hỏi hơn thì phải thật cụ thể.

Tranh luận vài dòng thì mình thấy lý luận bạn bác bỏ của mình toàn trật cả. Mình nói ổ cứng nặng bạn nói không đúng, sau lại xuống nước nói không đáng kể, cuôí cùng cũng phải công nhận là nó nặng hơn. Ý là chưa kể đến trọng lượng của cái optical bay.

Bạn có tech infor của cái SSD nào cho biết SSD nhiệt độ của nó bằng HDD thì cho mình biết nào. Còn về điều ngược lại thì chỉ cần Google một tí là có ngay, không cần phải nói lòng vòng nữa.

Không phải mình lý luận lung tung mà vì nói ý tổng chung bạn không chịu, buộc mình phải diễn giải một ít kiến thức cơ bản thôi. Không thì mình mất sức để làm gì.
Thú thật là càng nói càng thấy bác nói bừa, không biết bác kinh nghiệm trong lĩnh vực nào? Bác bảo nói đến kĩ thuật, không cảm tính được, nhưng tất cả những gì bác nói, đều lại là cảm tính: -từ nhiệt độ tăng(cái này bác đọc specs, và suy luận chứ không có đo kết quả trực tiếp bao giờ) tới cân nặng(bác suy ra từ việc người ta cần sự hoàn hảo để phân biệt được giữa một cái máy nặng 2,59 kg với 1 cái nặng khoảng 2,65 kg??? Trong khi những luận điểm mình đưa ra đều có dẫn chứng, bằng chứng là việc mình dùng thông số đo được để chứng minh, vậy thì ở đây, ai là người cảm tính hơn?
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế bạn dùng thông số nào nào? Đã bảo phần mềm của bạn chỉ đo được cái nhiêt của từng bộ phận riêng rẽ. Còn nữa nhé, bạn đo nhiệt độ khi máy đang hoạt động ra sao vậy, chạy những soft gì?

Bạn nói mình nói cảm tính ư? Mình không trưng ra thông số vì đã nói là google một tí thì có ngay. Bạn search thử chưa vậy?

Bạn bảo luận điểm đưa ra đều có dẫn chứng, dẫn chứng nào vậy? Bạn chỉ nói theo bạn thôi mà. Bạn có cho mình xem được cái ổ HDD nào mà khi hoạt động nó mát hơn SDD không? Cái nào cũng được.

Không thì bạn cứ dùng soft đo thử xem nhé, sau tháo cái HDD ra rồi đo lại rồi so sánh xem sao.

Mình bỏ ra gấp đôi số tiền mua cái lap thường để xài mac thì mình muốn mọi thứ đều đúng cái giá trị của nó. Bạn đừng nói rằng chỉ một chút khác biệt thì không đáng kể. Cái đó chỉ là đối với bạn thôi.
Bác có đọc bài của 1 thành viên vừa post lúc nãy là gắn ssd vào thì thấy máy chạy nóng hơn ko?

Đo nhiệt độ, thì mình dùng phần mềm istats pro, nó sử dụng từ thông số của cảm biến nhiệt ở sẵn trong máy, bao gồm nhiệt độ cpu, gpu, pin, heat sink, palm rest, hard drive.
Bác thích google thì đọc thử cho kĩ bài này nhé: http://www.mtechlaptops.com/SSD vs HDD.htm#Solid_State_Drive_Temperature_comparisons.
Ở dưới nó có câu : The 7 degree difference between 5400 rpm laptop drives and SSD drives during load is nice, but the hard drive is not the component causing the majority of heat coming from your laptop. Most of the heat is coming from the processor and memory. The switch to SSD made no measurable difference in the peak temperatures coming from under the laptop.
Có cần mình dịch lại cho bác hiểu không? Bác cứ làm như chính bác có thể cảm nhận sự khác biệt của vài độ C(7 độ F = 4 độ C- đây là đo trực tiếp tại ổ, chứ ra ngoài vỏ máy thì chắc chắn không phân biệt được) và vài chục gram khối lượng máy 😁. như mình có nói ở trên, máy nóng hay không là do hoạt động của CPU, chứ nhiệt độ của hdd hay ssd chẳng ảnh hưởng gì đến toàn bộ máy cả.

Còn việc bạn bỏ bao nhiêu tiền ra thì nó liên quan gì đến nhiệt độ máy Mac ở đây, đừng lấy cái máy của bạn ra để khoe. Câu nói này "Mình bỏ ra gấp đôi số tiền mua cái lap thường để xài mac thì mình muốn mọi thứ đều đúng cái giá trị của nó. Bạn đừng nói rằng chỉ một chút khác biệt thì không đáng kể. Cái đó chỉ là đối với bạn thôi." bạn cho vào đây là vô nghĩa. Mình đã dùng Mac đủ lâu, và cũng đủ hiểu biết để có thể đánh giá được giá trị của máy mình đang sử dụng.

P/s: Cảm giác như bác đang tiếc vì bỏ nhiều tiền ra mua cái retina mà lại không lắp đc hdd thêm như MBP thường ý ( just kidding :p)
Anh T Ng
TÍCH CỰC
11 năm
Đọc topic này vui ra phết 😁
Có điều hơi chạnh lòng khi bác kia cứ Retina với bỏ tiền ra gấp đôi để mua Mac. Mình dùng cả macbook, cả imac, biết là giá nó gấp đôi laptop/pc thường, nhưng khi so sánh mình chỉ so thiết kế và hiệu năng. Nói đến tiền là bị ăn gạch ngay :D
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
@iTeen Thế cái gì làm cho nó đặt tiền vậy bạn? Không phải là do thiết kế và hiệu năng khiến nó đắt tiền sao? Và bạn mua mac để làm gì nữa. Mua chơi hay mua làm việc? Mua chơi thì thích thì mua, nhưng khi bạn dùng tiền để đẻ ra tiền mà không cân nhắc từng đồng chi phí thì nguy to rồi đấy.
Anh T Ng
TÍCH CỰC
11 năm
@dniw0601 Nói thật là bác này có chiều hướng... chả buồn nói 😁

Thứ nhất, đồng ý là đắt vì thiết kế + hiệu năng + thương hiệu, nhưng mình đang nói và thựa nhận cái thực tế là thiết kế + hiệu năng tốt, chứ không nói tới vấn đề lúc nào cũng tiền tiền ra bạn ạ. Một người dùng máy đúng mục đích sẽ chẳng bao giờ luôn miệng nói đến giá trị vật chất cao của món đồ mình sử dụng đâu :D

Thứ hai, mình dùng máy để làm việc bạn ạ.

Thứ ba, dùng tiền đẻ ra tiền? Câu này dành cho dân kinh doanh bạn ạ. Thực tế là mình theo ngành kinh tế, nên câu này là đúng. Nhưng bạn nghĩ ai cũng phải làm kinh tế giống như bạn hay sao? Bạn biết có bao nhiêu người làm việc văn phòng, nhu cầu rất cơ bản đang dùng macbook không? Vậy phải chăng những người có nhu cầu cơ bản là lướt web, gõ văn bản phục vụ công việc thôi sẽ không được mua macbook mà phải mua acer, asus,... cho rẻ? Và khi họ mua sẽ bị cảnh báo là "nguy to rồi đấy" ?

Bạn ạ, khi họ đủ khả năng mua một chiếc máy cho mình thì người khác chẳng có quyền gì đánh giá hay nhận xét về nó cả. Mặc cho họ dùng vào mục đích gì.
Họ kiếm ra tiền, họ dùng tiền của họ để mua thứ họ thích, mặc cho nó tốt xấu thế nào chẳng lẽ cũng không được? Vậy phải chăng đời kiếm ra nhiều tiền cũng chỉ có khổ thôi à :D

Đừng mang cái suy nghĩ và hoàn cảnh của mình áp đặt vào người khác, vì bạn cũng chỉ là một hạt cát rất nhỏ trong cộng đồng OS X mà thôi.

Thực sự thì, với nhu cầu của bạn như những reply trong topic này mà mình đọc được, bạn có tin là có máy windows giá rẻ hơn phục vụ ngon lành nhu cầu ấy được không? Mục đích của bạn là tiền đẻ ra tiền với những nhu cầu ấy, vậy theo mình bạn chọn macbook là sai lầm rồi ^^ (trừ khi bạn thêm cái nhu cầu đẹp + unibody + chạy mac + logo táo nhé)

Nói tới có vấn đề giá của 1 chiếc máy vì thấy nói nhiều quá ở đây mà bị bạn lôi cả việc mục đích dùng rồi tới việc thiết bị cá nhân phải phục vụ mục đích kinh tế nữa. Nói thẳng và thật là đọc reply của bạn trong topic này thấy nhiều hơi hướng của thầy giáo dạy học sinh quá ^^ Trong 1 cộng đồng, nên đặt tất cả ngang hàng nhau, người giỏi cái này người giỏi cái kia, cái bạn biết chưa chắc người khác không biết gì.

Thân,
hehe, tớ cũng thấy vui, thực ra thì máy windows với cấu hình tương đương, chất lượng tương đương, thiết kế tương đương thì giá nó cũng chẳng kém gì Mac đâu. Đó là còn chưa kể hậu mãi và bảo hành của Apple cực tốt, chẳng như những thằng khác.
hungpmu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc comment của các bác mà chóng cả mặt , nào là nhiệt độ, nào là trọng lượng ....rồi cả chuyện không có chỗ để gắn thêm SSD. Toàn chuyện người ta nói chán rồi, cái chủ thớt hỏi thì không giải quyết cho người ta.
Em đây cũng có 1 cái Mac (mid 2012) cũng tập toẹ chơi Mac vì tò mò thôi chứ cũng chả thấy có gì đặc sắc tới mức bỏ ra gấp 2 lần tiền để mua (chỉ để ghi CD hay cái gì đó tượng tự).

Em cũng đua đòi lắp SDD cho Mac và cả để bàn (mặc dù để bàn chỉ là Sata 2). Tốc độ cải thiện và mình hài lòng thế là đáp ứng đúng tiêu chí mua SSD để cải thiện tốc độ rồi, mấy cái khác kệ kuj nó quan tâm gì. Bảo hành 5 năm thì lo gì, hết 5 năm thì có khi thay 2 đời Mac rồi, lại còn chuyện nóng lên, thời gian Pin kém đi....kệ kuj nó sao phải nghĩ.
@ chủ thớt: cứ chơi đi sao phải nghĩ, sata 2 thì sao? tốc độ max sata2 là đủ phê, chơi 1 năm rồi mua cái khác nếu có thể, còn không cứ để đấy mà dùng vẫn phê.
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy là cuối cùng bạn cũng phải công nhận rằng SSD độ toả nhiệt thấp hơn HDD rồi đấy nhé. Chắc mình không cần dịch ra đoạn mà bạn tríck đâu nhỉ

Mình lặp lại từng quan điểm mình nêu lần đầu nhé.

1. Nhiệt độ máy giảm. Bạn nói mình sai. Cuối cùng cũng chính bạn đưa ra link nói rằng điều này là có, tuy không nhiều mà thôi -> vậy mình không sai. Bạn chỉ chứng minh được rằng HDD không phải là vấn đề chính gây sinh nhiệt thôi, chứ nó không phải hoàn toàn là không gây sinh nhiệt.

2. Trọng lượng máy giảm. Lần đầu bạn bảo không đúng. Nói một hơi thì cái này cũng là có thật. Chỉ là bạn chấp nhận được mà thôi.

3. Thời lượng pin giảm. Cái này bạn công nhận rồi, mình không cần nhắc lại nhé.

4. Cần write CD thì vẫn có cái mà dùng. Quả thật mình cũng ít dùng, nhưng có vẫn hơn không. Bạn không có nhu cầu thì cũng ok, chỉ là nhu cầu khác nhau thôi. Việc bạn gợi ý dùng usb stick thì mình thấy càng thừa, đã bỏ ổ HDD 500gb hoặc 750gb ra rồi, nếu muốn dùng thì mua cái box bỏ vô mà dùng vẫn rẻ hơn mua usb stick 64GB chứ nhỉ. Nếu đã không muốn vác theo ổ 2.5 thì mình cũng chẳng thích vác cái usb stick đi theo đâu. Kích thước nó nhỏ hơn dễ rơi rớt mất lắm.

Thế cuôí cùng bạn nói mình sai là sai chỗ nào nào?

Bác chủ thớt hỏi rằng nó nên gắn song song ổ cứng hay không. Mình nêu lên ý kiến cá nhân rằng không nên và liệt kê các lý do. Bạn lần lượt bác bỏ, sau cũng lần lượt công nhận từng điểm. Có thể đa số điểm là không đáng kể, nhưng nó vẫn là có.

Có thể bạn làm việc trong một môi trường thoải mái hơn về nhu cầu chất lượng. Nhưng với mình thì khác. Và mình nghĩ cái khác biệt dù tí chút cũng là hướng nghiên cứu và phát triển của mọi ngành nghề, không phải của riêng mình.

Túm lại là thế này bạn cho rằng sự chênh lệch về nhiệt độ và trọng lượng và không đáng kể và có thể là không có. Mình thì chỉ cho là nó có mà thôi. Đối với bản thân mình thì liệt kê lý do đã, sau nó hãy nói lý do đó có đáng hay không.

Tới đây mình nghĩ kết thúc đề tài được rồi. Chỉ là quan điểm khác nhau thôi. Mình nêu lên lý do, người khác không công nhận, rồi cuối cùng cũng phải công nhận. Vậy thì kết thúc thôi.
nhymxu
TÍCH CỰC
11 năm
đùa chứ lúc bình thường chênh nhau 0,1 kg chả là cái đinh gì.
Cứ thử vác lâu xem 0,1kg có thấm không :p

tiền á, tiền đẻ ra tiền sao mấy ông giám đốc cứ mua toàn sony với mac
dù mua mac về cài win :p

sao không acer, asus cấu hình tương đương, hiệu năg để làm việc tương đương mà rẻ bằng nửa ;)
KO có $ thì mới phải chịu chứ có $ thì fang tẹt đi ko phải lo gì về cái khoản đắt đỏ cả
Asus vs Acer nhiều con cấu hình ngon mà giá khoảng nửa Mac :v
Mình thích Mac ở chỗ duy nhất là idol của mình xài thôi :v
@Lipton Sữa Nóng Chuẩn men 😁 thiết kế thì đẹp vãi chưởng cấu hình khủng đáng đồng tiền bát gạo
Bác đọc kĩ lại đi ạ, nhiệt độ nó tăng là khi đo trực tiếp tại ổ, còn khi đo tất cả cái máy, thì không có sự khác biệt nào đo được nhé 😃, hay bác không biế tiếng Anh?
bác vẫn tiếp tục trày cối nhỉ 😁, chẳng lẽ giờ tớ mất công tháo cái hdd + optibay ra, cân thử so với cái ổ dvd nhỉ, nhỡ mà nó nhẹ hơn thì không biết bác nghĩ gì :D. Tiếc là tớ chẳng có cân tiểu ly 😃.
cái usb stick của mình lúc nào mình cũng gắn ở chùm chìa khoá, chẳng nặng ở đâu, và cũng chẳng mất ở đâu được. Còn việc ví dụ cái usb stick là mình trả lại cho những cái bác nói việc khó khăn khi chia sẻ dữ liệu đấy 😃. Giờ bác lôi chùm chìa khoá ra để copy dữ liệu dễ hơn hay là lục tục phải lôi cái ổ usb ra, cắm dây vào rồi chạy từ máy này sang máy khác?. Khi nhu cầu dùng dvd không có, thì việc tháo nó ra và thay vào đó ổ hdd có dung lượng lớn là việc hoàn toàn nên làm. Mình cảm giác bác đang phản đối điều này vì máy bác là retina, không có chỗ để gắn hdd đấy :p
vấn đề là những luận điểm bạn đưa ra để phản đối việc thay ổ hdd vào chỗ của dvd nó lại không đủ thuyết phục cho việc có không gian lưu trữ lớn hơn nhiều. Hồi đầu lắp ssd cho cái MBP của mình(cách đây 2 năm), mình cũng ko định thay optibay vào, nhưng dùng một thời gian thì thấy dung lượng thiếu thốn quá nên nhất quyết thay luôn. Thay vào 1 cái hdd 750GB xong thì như bây giờ ổ chứa dữ liệu thừa thãi. Ổ SSD thích chia thành 2 ổ để cài cả mac lẫn win đều được. À mà còn có 1 điểm hay nữa là nếu bác nào phải dùng win nhiều, thì gắn thêm ổ nữa làm chỗ chứa dữ liệu chung cho cả Mac lẫn Win rất hay, không cần phải xoá recovery Partition mà win lẫn mac đều hoạt động bình thường.
k-9
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy nhiều người có suy nghĩ khá đơn giản về nhiệt độ và tuổi thọ pin nhỉ. Tóm lại là cứ phải gặp thực tế thì mới hiểu tại sao.
@k-9 thế bác nghĩ thế nào là đúng. Mời bác cho tí "thực tế" đi 😃
tnkien
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc xong mấy trang chóng mặt thiệt, nào là nhiệt độ, nào là ko có DVD ghi đĩa, từa lưa hột dưa. Em thì mới dùng được 1 năm, mới mua về thì nâng ram lên 8G, nâng HDD lên 750G 7200rpm. Sau 1 thời gian hóng hớt ngâm cứu và địa hàng mấy bác chuột bạch( hehehe) thì quyết định nâng SSD gấp. Sau khi nâng xong thì cứ gọi là phà phà, mọi thứ cái gì cũng nhanh cũng lẹ. Nhiêu đó cũng đủ để tê tái lắm rồi. ổ DVD dư ra thì mua cái box về, gắn vô là xài phà phà.
Khi nâng cấp chắc chắn phải chấp nhận nhiều thứ: nóng( may be), hao pin( may be). Đổi lại tốc độ làm việc nhanh đáng kể, dư tiền đổi máy mới. kakaka
vutienha92
ĐẠI BÀNG
11 năm
http://allmactweaks.blogspot.com.au/?m=1
Cách cài Windows lên máy MBP sau khi đã tháo ổ SuperDrive và chạy song song SSD (ổ main) và HDD (ổ optical bay). Mình mới soạn bằng TA, bác nào cần mình sẽ giúp bằng TV.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019