[Computex 2016] Intel Core i thế hệ 7 Kaby Lake sẽ bán ra cuối năm nay

Nam Air
31/5/2016 13:47Phản hồi: 57
[Computex 2016] Intel Core i thế hệ 7 Kaby Lake sẽ bán ra cuối năm nay
Tại triển lãm Computex 2016, song song với việc ra mắt bộ vi xử lý Broadwell-E 10 nhân là Core i7-6950X Extreme Edition, Intel cũng hé lộ sơ bộ về Core i thế hệ thứ 7 của họ. Theo đó, các CPU Core i thế hệ thứ 7 (7th Gen) sẽ bắt đầu được bán ra trong cuối năm nay. Theo lộ trình của Intel thì Core i 7th Gen sẽ có tên mã là Kaby Lake, dòng CPU này vẫn được sản xuất trên tiến trình 14nm giống như Broadwell và Skylake nhưng được cải tiến thành vi kiến trúc Kaby Lake tốt hơn.

Dự kiến CPU Intel Core i 7th Gen sẽ hỗ trợ kết nối Thunderbolt 3, IR Camera để hỗ trợ công nghệ nhận dạng khuôn mặt Windows Hello tốt hơn. Ngoài ra, chip Kaby Lake mặc định cũng sẽ hỗ trợ kết nối USB 3.1 gen 2, do đó nhà sản xuất bo mạch máy tính không cần phải gắn thêm 1 chip của hãng khác. Chip đồ họa tích hợp trên Kaby Lake sẽ hỗ trợ công nghệ đồ họa 3D tốt hơn, giải mã phim 4K ngon hơn và hỗ trợ HDCP 2.2, tích hợp bộ giải mã HEVC Main10/10-bit và VP9 10-bit.

Trong lộ trình phát triển của Intel, Kaby Lake không phải là bước "tick" trong quá trình "tick-tock" của hãng. Kaby Lake vẫn sử dụng bóng bán dẫn 14nm và tiến trình Skylake. Qua nửa sau của năm 2017, Intel mới ra mắt bộ xử lý Core i thế hệ 8 (8th Gen) là Cannonlake thì mới tiến tới 10nm (tick). CEO Intel, ông Brian Krzanich từng nói rằng giờ đây kĩ sư của Intel đã "chạm" tới giới hạn của việc thu nhỏ bóng bán dẫn, do đó qui trình "tick-tock" kéo dài lên 2.5 năm thay vì mỗi 2 năm như trước đây.

Ngoài ra, song song với lúc bán ra Kaby Lake, Intel cũng sẽ bán ra CPU Apollo Lake, là phiên bản giá rẻ của CPU Skylake hiện nay (Core i 6th Gen). Bộ xử lý Apollo Lake sẽ sử dụng cho các máy tính giá rẻ, trong đó các thế hệ máy 2 trong 1 sẽ được tích hợp thêm USB type C.

57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em còn chưa kịp lên Hawell nữa 😔(
long_pn
TÍCH CỰC
8 năm
@Ngịch Lân Bác hên đó, mình lên Haswell và có vẻ là sai lầm vì ko xem được 4K@60Hz H.265 10-bit. Phải Kaby Lake này mới giải quyết được, ko biết giá cả ra sao.
Thành BMT
TÍCH CỰC
8 năm
@Macole Nếu khách hàng phổ thông, dùng card on board thì các đời chip core i vẫn nâng cấp hiệu năng card VGA tương đối nhiều đấy bạn ạ. Tuỳ vào nhu cầu người dùng nữa.
@Ngịch Lân tốt . 1 câu nói của người làm không ra tiền .
vì trước đây tôi cũng đã qua giai đoạn như bạn .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Em mới sinh viênc mới ra trường mà bác ơi 😁 !
Sau bao năm nghiên cứu, rút ra một kết luận rõ ràng đó là: muốn theo kịp thế giới là phải ... có tiền 😁
Thành BMT
TÍCH CỰC
8 năm
Có vẻ "bước đệm" Kabylake này không có gì xuất sắc cho lắm. Hóng Cannon thôi. Cơ mà hơi lâu.
@Thành BMT intel giờ 1 mình đua nê tàn tàn tụt hậu so với đám arm như tsmc hay ss hoàn thành dây chuyền 10nm thế hệ 2 và t9 năm nay sản xuất cpu a10 rồi. đúng là có cạnh tranh 2 oem kia ráng đẩy nhanh công nghệ để lôi kéo khách hàng. intel ko ai cạnh tranh nên tự sản xuất tự tàn tàn.
@ragefighter chính xác nếu có hãng nào mà làm tốt như intel hay bằng 70% thôi thì intel khi đó hết dung đùi. giá như mà một ngày nào đó qualcom nó làm ra con cpu mạnh tiết kiệm điện hỗ trợ pc thì khi đó intel chỉ có mà khóc, và cái giá chắc chắn sẽ rẻ hơn của intel rất là nhiều.
@hoangphithanh Cần gì giá ngày nào bạn ơi, chứ mobile giờ intel bị đá khỏi sân rồi, cạnh tranh ko lại mediatek nữa mà dù bỏ hơn 10 tỉ usd tài trợ mấy năm nay. pc là còn nhờ windows chạy app x86 nhiều chứ ko thôi thì intel tèo sớm. QC tiến vào trận địa cpu cho máy chủ rồi đó bạn, intel thêm đối thủ cạnh tranh. thì cũng vì mức tiêu thụ điện thấp của arm đó bạn.
Macole
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangphithanh Vấn đề là Windows không chạy được arm, nên intel có vẻ bình chân như vại.
Duongk3t
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình vẫn còn xài i7 820 qm, 1st, nhanh thật
hongquan1975
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình vẫn còn cpu celeron quá bèo
Cách đặt tên đã rối loạn, giờ thiết kế dòng đời chip cũng rối loạn theo, intel đang rối loạn
metalmit
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình vẫn đang ở Sandy bridge, nhưng tự tin là mặc dù bộ máy của mình chỉ dưới 30 củ nhưng lại khỏe hơn bất kì bộ máy skylake nào cùng tầm tiền.
ps: Mình chơi dual xeon 2670 😆)
@papa_zazi Nhưng khi render bạn chọn gpu hay cpu?
papa_zazi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ragefighter Ý của cậu này là gì?
Một khuyết điểm của dòng Chip Xeon là không tích hợp sẵn GPU trên con chip của mình. Và một số dòng card VGA rời của AMD cũng không có GPU. Nhưng ngược lại nó có hỗ trợ openCL. Mặc định của phần mềm premier ( phần mềm edit phim) khi new một project thì nó sẽ mặc định chạy openCL trên card luôn. Con card của mình R9 280X nó là dòng 384bit, 3Gb ram. Nên làm file full hd, và render C4D rất mượt.
Xuất file video và render 3D thì chỉ hỗ trợ openCL thôi, tại vì card này nó chỉ chạy openCL
Cần giao lưu gì thêm cứ ib nha, fb cũng đc: Tiến Dũng
@papa_zazi vấn đề như bạn nói là gpu dùng open cl render, nhưng nếu render bằng gpu thì cpu nghĩ ko sử dụng, vậy bạn đầu tư cpu khủng đó hơi lãng phí chỗ đó. lấy số tiền đó nâng ram và ssd chứ render ngốn ram rất dữ.
papa_zazi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ragefighter Tui có nói là đang dùng ổ ssd 256gb làm hđh rồi mà. Ram thì 32gb vẫn chưa bao giờ chạy quá 50% lúc xuất file video, nếu xuất bằng phần mềm edit flim, còn nếu xuất bằng phần mềm làm kỹ xảo thì chỉ 60% là cao rồi đối với những tác vụ nhẹ. Khi xuất file video nó sẽ lấy tài nguyên của card vga là chính. Giới làm flim tụi tui sử lý hậu kỳ trên 2 phần mềm chính là premier và edius. Thằng premier khi xuất file sẽ chủ yếu chạy trên card màn hình, còn edius thì lại tận dụng tối đa số lõi của cpu+card màn hình. Đầu tư máy này không phí đâu bạn ah. Ram thì rất rẻ, muốn lên gấp đôi chỉ mất hơn 2 triệu thôi. Quan trọng là nhu cầu đến đâu sẽ mua đồ tương ứng.
người ta ra đời chip 7K rồi mình vẫn 3K :mad:
MoVo
TÍCH CỰC
8 năm
Ko biết có tương thích vs bo mạch thế hệ cũ ko nhỉ?

Ps: Thấy mod hay dùng từ "ngon" với các đồ điện tử. Nếu là đồ ăn thức uống thì phù hợp, còn dùng với trường hợp này nó là từ lóng mất r, ko thể dùng trong các bài báo mang tính chuyên nghiệp và trang trọng. Một phần nữa mình nghĩ mod ko nên dùng là để giữ ngôn ngữ tiếng việt đc trong sạch, chứ tiếng lóng ko bao h có thể là chính thống đc.
lonelydra
TÍCH CỰC
8 năm
@MoVo Mình thấy đây là dạng bài mang tính chia sẻ thông tin hơn là 1 bài báo chuyên nghiệp. Thế nên từ ngữ gần gũi ko có vấn đề gì.
@MoVo món ăn tinh thần đó bác. gái gú vẫn dùng từ ngon đó thôi.
hic, đang dùng con haswell trong ít nhất 2 năm nữa.
Bg ko bt còn có cơ hội quay về xài pc ko nữa
leon_1234
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang xài Main Z170 không biết có gắn được đời này không nhỉ?
limann
TÍCH CỰC
8 năm
Chóng mặt với cha Intel, riết rồi ko dám rớ tới cpu pc. 😔
lgec1308
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang xài cả i7-990x lẫn i7-4790k, chả muốn lên Sky, chờ kaby lên luôn. Không khéo lại giống vụ Broadwell thì nản.
tamle_o
CAO CẤP
8 năm
@lgec1308 Broadwell có scadal j hả bạn? Đang dùng thấy ko nuột lắm :-s
bachtran21
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang ở Broadwell 😆 hihi. tiết kiệm điện. thấy quá đủ rùi
mịa, đang xài đời Wolfdale 45nm 😁:D
Đúng là công nghệ 😁. Mở mắt ra là nó đã khác rồi

Xu hướng

Bài mới