Con đường năng lượng mặt trời đầu tiên đi vào hoạt động ở Pháp

Duy Luân
23/12/2016 0:10Phản hồi: 69
Con đường năng lượng mặt trời đầu tiên đi vào hoạt động ở Pháp
Một thị trấn nhỏ ở Normandy, Pháp là nơi đầu tiên trên thế giới đưa vào vận hành một con đường dùng các tấm năng lượng mặt trời trải dưới đất để cung cấp điện cho đèn chiếu sáng. Con đường này dài 1km và được xây dựng với chi phí 5,2 triệu USD. Nó sử dụng 2800 mét vuông panel mặt trời và phủ một lớp bảo vệ đặc biệt để có thể nằm dưới bánh của khoảng 2000 chiếc xe chạy ngang mỗi ngày. Với những ngày không có nắng nhiều, hệ thống sẽ chuyển sang dùng pin nạp từ trước. Lợi ích của sáng kiến này khá rõ ràng: nó sẽ giúp tiết kiệm điện cho hệ thống chiếu sáng, giảm chi phí của địa phương, đồng thời khuyến khích mọi người sử dụng năng lượng sạch và giảm tác động tới môi trường.

Normandy không phải là nơi có nắng nhiều, thành phố Caen chỉ hưởng được nắng trong khoảng 44 ngày mỗi năm, trong khi ở thành phố Marseilles thì có tới 170 ngày hưởng nắng, nhưng vẫn có thể vận hành được một con đường như thế này nên Pháp hi vọng sẽ phát triển sáng kiến ra rộng hơn. Người Pháp hi vọng họ sẽ có tấm năng lượng mặt trời trên mỗi 1000km đường. Năm 2014, Hà Lan cũng từng đưa vào đường mặt trời nhưng chỉ dành cho xe đạp.

Nguồn: CNET
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nemersaade
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sang việt nam chỉ cần đêm đến là sẽ bị lột sạch trong vòng 1 nốt nhạc 😁
@nemersaade "Thánh so sánh" lại xuất hiện ở tinh tế
@nemersaade Bác nói k sai
1km gì mà có 5.2tr usd vậy á? Đồ dzỏm, qua VN 1km cả 50tr usd (1000 tỷ), công nghệ lún và cong mềm mại. Thôi mai cho tui nhập tịch bên bển để tui chỉ cho làm đường...
H.N.Khanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenchieuub Haha. Trêu nhau tí cho vui đừng căng thẳng Bạn ơi! Người ta có quote Bạn đâu mà tự nhiên kêu người ta ngu ko xong bảo ko đúng đối tượng!!!
@rongxike Thôi thôi, chắc bố nó làm bên trưởng ban dân vận trung ương ý mà 😁 :D :D
@rongxike Cái này 50mil USD chưa xong đâu, bác làm thế Em kiếm chác đc gì đâu, kiếm đc co 45mil không bõ chia chác. Em làm chắc 100mil.
@rongxike E đã đăng nhập và like cho bác
suktqs
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này hay nè, con đường nào cũng lắp thì khỏi lo điện chiếu sáng đường. Nhưng không biết khấu hao bao nhiêu năm.
Đề nghị mấy bác ko đem Việt Nam ra so sánh nhé! Nhục với thế giới lắm rồi các bác ah.
@facebook.com/loptuva Nhìn ảnh của bác làm mình nghĩ rằng vn đang phát triển lùi
@tamnam Bác lấy luôn ví dụ chị hàng xóm cho gần đi :d
Hoangkaron
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangkietkp5 Thánh so sánh, chỉ giỏi cào bàn phím, đã làm đc gì giúp ít cho đất nc đâu
Công nghệ nước ngoài phát triển và tính ứng dụng cao kinh khủng.
Mình thì có mấy cái tấm năng lượng mặt trời trên đèn đường thôi mà cũng thấy khó khăn.
1km giá 5.2tr$ e đảm bảo về vn chỉ dc 100m nhá.. nói vui chứ cái giá 5.2tr kia về vn nó phải đội lên theo kiểu tiến độ kéo dài thì nó thiếu vốn
5,2 triệu thôi sao, đồ đểu chắc luôn. Vn sài đồ xịn hơn nhé. Chừng này 500triệu
dandykts
TÍCH CỰC
7 năm
Việt Nam mà làm mấy anh thầu Trung quốc lại giảm giá sâu 50% =)))
câu điện vào xài ké !!!! hihi
nghiep88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chuyện công nghệ mà mấy b.

Cãi cọ chi cho mệt
Cái gì cũng so sánh với VN. Thử hỏi mấy thanh niên nguy hiểm đang sống ở đâu? Không lẽ tất cả mem TT đều sống bên USA???. Thay vì chỉ trích thì hãy góp phần làm thay đổi quan điểm đó đi. Học cách biết xếp hàng, dừng đúng vạch đèn đỏ...Đi xem pháo bông xong có ăn cái gì thì rác nhét vô thùng hay nhét vào túi về nhà mà giục thay vì vô tư xả ra đường.
gasay
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ở HN và Tp. HCM thì phá sản luôn, ban ngày thì tắc đường, kẹt xe làm gì có ánh sáng chiếu xuống mặt đường?
Đẹp và thật hữu ích
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng học đòi kỷ lục làm đường giá cao với VN à, còn lâu đã theo kịp nhé (có con đường dài 500m giá 1000 tỷ cơ ).
lonelydra
TÍCH CỰC
7 năm
Việt Nam thì cứ nhìn từ nền giáo dục là ra, nặng lý thuyết, học xong ra làm mà mấy thứ áp dụng được vào thực hành?? Ai nói thì cũng giỏi, lắm giáo sư tiến sĩ, lắm dự án nhưng thấy kinh tế có bằng các nước bạn bè đâu?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019