Con người đặt chân lên mặt trăng, quay phim và truyền trực tiếp về trái đất như thế nào

Didu
25/7/2012 4:32Phản hồi: 305
Con người đặt chân lên mặt trăng, quay phim và truyền trực tiếp về trái đất như thế nào

Ngày 20 tháng 7 năm 1969, con tàu Apollo 11 của Mỹ đã đưa con người lần đầu lên mặt trăng và những bước chân đầu tiên của Neil Armstrong đã được quay và truyền hình trực tiếp về trái đất. Không chỉ cho cả thế giới thấy sự phát triển về ngành hàng không vũ trụ của Mỹ mà đoạn video được truyền trực tiếp từ mặt trăng còn là bằng chứng lịch sử về việc con người đặt chân lên đây 43 năm trước.

Tài liệu của NASA có nhấn mạnh việc truyền hình trực tiếp từ mặt trăng về trái đất là rất quan trọng đối với tính xác thực của nhiệm vụ vì rất nhiều người hoài nghi về khả năng này của người Mỹ vào thời điểm đó, tuy nhiên nó là một thử thách thật sự. Westinghouse là công ty được giao trọng trách phát triển camera ghi hình với kỹ sư trưởng là Stan Lebar làm việc trong dự án máy quay mặt trăng Apollo TV. Nhiệm vụ của ông phải tạo ra những chiếc máy quay có khả năng hoạt động trong dải nhiệt độ từ -156 độ C tới 120 độ C và hoạt động với nguồn điện 7W (chỉ đủ thắp sáng một cây thông Noel).

Có tất cả hai máy quay được sử dụng trong nhiệm vụ đặc biệt này. Chiếc máy quay màu sẽ ghi hình từ mô-đun chỉ huy trên con tàu Apollo 11 trong khi đó, máy quay đen trắng sẽ ghi lại những bước chân của Neil Armstrong lên mặt trăng. Máy quay này chỉ có thể ghi lại dữ liệu 250 dòng ánh sáng đen - trắng ở tốc độ 10 khung hình/giây, tệ hơn bất cứ điện thoại nào có khả năng quay phim hiện nay. Nhưng khi đó, như vậy là đủ để chứng minh cho cả thế giới thấy được khả năng phi thường của con người.

Năm 2009, NASA đã cho phục chế video ghi lại cảnh đặt chân lên mặt trăng với phiên bản độ phân giải cao (HD). Trưởng nhóm phục hồi Dick Nafzger cho biết "không có gì được tạo mới, tất cả chỉ là phục hồi và trích xuất dữ liệu từ video cũ". Tín hiệu từ mặt trăng khi đó được truyền về trái đất tại Úc và Mỹ, sau đó được chuyển thành tín hiệu chuẩn và gửi đến Houston để phát trên sóng truyền hình. Như vậy, từ hơn 40 năm trước, con người đã đặt chân lên mặt trăng, ghi hình và truyền trực tiếp về trái đất ở khoảng cách khoảng 400 ngàn cây số tới các TV ở phòng khách của mọi gia đình trên thế giới.

Nguồn: Gizmodo, The Atlantic
Hình ảnh: Tokyo5.wordpress
305 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ahxdtngh
TÍCH CỰC
12 năm
Thế này là quá giỏi rồi. Việt Nam không biết bao giờ mới làm được 😔
@ahxdtngh Chú hỏi "Việt Nam" thì cũng chính là tự hỏi " mình" đấy
thehoan_it
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ahxdtngh tháng 9 này sẻ biết đc vệ tinh của FPT có làm đc ko nè , chờ xem sao !
tctvn
TÍCH CỰC
12 năm
@ahxdtngh sao cái gì cũng đem vn ra so sánh hết vậy ^^! phải có này có nọ chứ :|
gửi dữ liệu từ mặt trăng về trái đất hay thật
bác xem lại câu chủ đề "...như nào?"
Các bác có tin cái đoạn film đó là siêu phẩm của Hollywood không? Điều này hoàn toàn có khả năng, hehe.
hackphone
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lonelywind1982 Em tin, he he
@lonelywind1982 Hollywood có khả năng dựng những đoạn phim "thật" hơn nhiêu 😃

Dù sao, Hollywood hay Nasa đều là của Mĩ, người Mĩ có quyền tự hào về khả năng của họ.!
quochoi86
TÍCH CỰC
12 năm
kỳ diệu quá ước gì mình được lên đó 1 lần 😃
Kowboy
CAO CẤP
12 năm
😃
Con Người Rồi sẽ Sống trên một Thế Giới mới 😃
Một chủ đề vẫn còn rất nhiều tranh cãi, có thật là người Mỹ đã lên mặt trăng thời điểm đó hay chỉ là chiêu bài chính trị.
chuyện người Mỹ đặt chân lên mặt trăng hay chưa đó vẫn còn là 1 bí ẩn, có quá nhiều điểm nghi ngờ về việc này
@khoinguonit.com lấy kinh thiên văn ngó lên mặt trăng đi rồi biết.
@khoinguonit.com Hiện giờ vẫn có người hòai nghi. Giống như hòai nghi sự kiện 11/9 là do người Mĩ đạo diễn, hay Bin Laden vẫn còn sống...😃
sao họ ko nhảy vài điệu nhảy hoặc làm cái j đó thú vị nhể?😁
iamamen113
ĐẠI BÀNG
12 năm
có cảnh quay cảnh trong con tàu k ta ? giống transformer ý... hihi
@iamamen113 bạn nói ngược ngão thế cảnh khia quay năm 1969 trànormer quay năm 2011 cách nhau 40 năm. Vậy cái nào giống cái nào ?
Hình như đến bây giờ người ta vẫn nghi ngờ về tính xác thực của sự kiện này
Các bác admin ơi, các bác đặt title chủ đề thế nào ấy, vừa bác Sonlazio thì viết là " Riếng Việt", giờ bác Didu lại viết là "... như nào", nghe cứ như là văn nói ấy. Đôi lời góp ý thế.
godideas
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lừa đảo đó. Clip đc quay ở 1 sa mạc thuộc Texas. Còn đặt chân lên chưa thì chỉ có chúa mới biết.
@godideas Chúa thì làm gì biết ! Bác quên ai là người đầu tiền đặt chân lên mặt trăng àh ! Mr.CUỘI ở VIỆT NAM chúng ta ! kakkaka :p
@sizuki2011 cái gì thời kì chiến tranh lạnh Liên Xô thiếu lương thực tới nỗi Mỹ phải viện trợ cơ à,vậy làm quái nào mà Liên Xô viện trợ VN đánh Mỹ được,năm 1969 đấy nhá
bibimimi83
ĐẠI BÀNG
12 năm
@suon_ram đíu hiểu ông này viết gì cả, đây là một trang tiếng Việt, người Việt xài với nhau, mặt trăng là ghi là mặt trăng, trái đất thì ghi trái đất, cứ Moon rồi Earth, người Việt nói chuyện với nhau xài tiếng Việt thì ê mặt ông lắm hay sao nhỉ ?. Đek ưa thì tôi nói thôi, ghét cái loại khoe mẽ tiếng Anh kiểu này, đíu chứng tỏ được gì đâu ông ạ, tây không ra tây tàu ko ra tàu.
suon_ram
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bibimimi83 Đoạn giữa em copy paste của 1 bác bên ttvnol đó bác, không nhớ tên, không phải em viết. Em nghĩ bác với em cũng cùng sinh năm 83, lớn tuổi rồi, có gì dùng từ nhẹ nhàng, lịch sự.

Qua cái comment của bác em cũng hình dùng bác thuộc cái thể loại trên NET thì múa mồm, văng tục hùng hổ với người lạ lắm nhưng ở ngoài thì cũng như mí loại im im trầm cảm thôi. Nói trên này được chứ ra đường như vậy mỏ máo đó, mong bác rút kinh nghiệm dùm.

P/s: về cái nội dung bài viết của em, không đáng để bác phải chửi đíu chửi đệch này nọ đâu! Trưởng thành lên chút bác ơi. Chào bác, em lượn đây ;).
việc Mỹ đã đặt chân lên mặt trăng hay chưa không quan trọng bằng việc chờ xem cái vệ tinh của FPT Việt Nam sắp tới hoạt động như thế nào

Liệu người Mỹ đã đặt chân lên Mặt Trăng hay chưa ?
@o2neorobin Cái vệ tinh của Việt Nam mà bạn nó có phải là cái vệ tinh to bằng 2 viên gạch chỉ phải không. Chắc còn phải đợi dài dài 😁
Nhưng mà vẫn cứ không tin !
taituan83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em cũng nghi đây chỉ là một chiêu bịp bợm, vì một việc quan trọng như thế thì tại sao họ lại dùng cái máy quay cùi bắp đến mức "chỉ để đủ cho mọi người thấy là con người đã đặt chân lên mặt trăng"? Loại máy quay này còn cùi hơn nhiều so với loại máy quay phim chiến trường thời đó. Lẽ ra họ phải dùng loại máy quay chất lượng cực cao, ghi lại thật chi tiết các hoạt động và đủ mọi góc độ của các phi hành gia chứ. Sao lại chỉ có mỗi một đoạn ngắn ngủi như vậy? Một điều nữa là: Nếu như hơn 30 năm trước, người Mĩ đã có thể đặt chân lên mặt trăng, thì với khoa học và công nghệ thời nay, sao họ không làm lại việc đó lần thứ hai?
@taituan83 không đọc kỹ bài viết hả bác. máy ảnh hoạt động ở nhiệt độ - 135 -120 độ C đấy....dù sao cũng cứ tin là vậy đi. sách sử của việt nam cũng có ghi cái này vào.
@taituan83 Cái này là hoạt động trong điều kiện khắc nghiệt mà bác, ko có bầu khí quyển nhiệt độ dao động lớn, có cả bức xạ mặt trời nữa. Đâu thể dùng máy quay thường để quay, và còn phải đảm bảo là dữ liệu được truyền trực tiếp về trái đất nữa.
Greycloud
TÍCH CỰC
12 năm
@taituan83 Đầu óc như thế này thì nghi ngờ là đúng quá rồi!

Một kg hàng hóa đưa lên MT phải tốn hàng tấn nhiên liệu chứ có phải như đi xe gắn máy mà chở đồ chơi đâu?

Máy quay film phải nhẹ, phải chịu được môi trường khắc nghiệt,...đủ cả

Ko ngạc nhiên vì mấy tay dốt khoa học chỉ ưa tin vào báo lá cải.
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
12 năm
@taituan83 Bác ơi, con người đã đặt chân lên mặt trăng bao giờ đâu, nếu lúc đó máy cực kì nét mà không đủ nguồn nguyên liệu, không đủ để sử dụng trong môi trường khắc nghiệt thì sao, không truyền được những tín hiệu thì sao ... thiết nghĩ họ phải chắc cú ...
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
hơn 40 năm trước nước Mỹ đã đưa người lên Mặt Trăng quay phim chụp ảnh rồi gửi trực tiếp về Trái Đất, thế mà đến giờ VN mới chỉ tạo ra được vệ tinh chứ chưa đưa nó nên quỹ đạo được chứ đừng nói gì đưa người lên ....
@99v9.9999 Thế bạn có biết nước nào đưa người lên Mặt Trăng sau Mỹ ko ? 40 năm rồi mà chưa có nước nào đâu. Còn nói chuyện lịch sử thì chú Cuội lên trước Mỹ nâu ồi
@chamcham737877 Bác chỉ được cái nói đúng. VN có người lên mặt trăng đầu tiên. Từ rất lâu rùi bây giờ ông ấy vẫn đang sống ở trên đấy.

Sent from my IM-A830S using Tinhte.vn
tui coi phim, Neil Amstrong lên mặt trăng là để tìm vụ va chạm của tàu vũ trụ của cái đám Transformers đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019