Công nghệ chống rung hình ảnh trên Olympus E-M1 II bị giới hạn bởi sự tự xoay của Trái Đất

Gia Tường
28/9/2016 12:15Phản hồi: 72
Công nghệ chống rung hình ảnh trên Olympus E-M1 II bị giới hạn bởi sự tự xoay của Trái Đất
Olympus E-M1 mark II là chiếc máy ảnh cao cấp nhất của Olymus mới được giới thiệu với công nghệ chống rung lên đến 6.5stop. Cụ thể công nghệ chống rung 5 trục trên cảm biến của thân máy có mức độ hiệu quả 5.5stop, kết hợp với chống rung quang học trên ống kính, mức độ chống rung nâng lên 6.5stop và đây là mức độ chống rung hiệu quả nhất hiện nay của một hệ thống máy ảnh phổ thông.

Video giới thiệu khả năng chống rung khi quay video 4K của E-M1 mark II:

Tuy nhiên, trong cuộc phỏng vấn mới đây với tạp chí Amateur Photographer, Phó giám đốc Olympus - ông Setsuya Kataoka cho biết mức độ chống rung này đã chạm đến giới hạn về mặt lý thuyết của công nghệ chống rung. Ông cho biết nguyên nhân hệ thống chống rung không thể tốt hơn là do sự tự xoay quanh trục của trái đất khiến cảm biến hồi chuyển (gyro sensor) bị can nhiễu.

Trước đây, chúng ta đã biết tác động của sự vận động trái đất lên nhiếp ảnh, ví dụ hiện tượng Startrail với những ngôi sao kéo dài thành vệt do phơi sáng lâu và có lẽ đây là lần đầu tiên chúng ta được biết về sự liên quan của chống rung với hiện tượng tự xoay quanh trục của hành tinh này.

Sep-28-2016 18-33-53.gif
Công nghệ chống rung 5 trục trên cảm biến của E-M1 II

Sep-28-2016 18-34-46.gif
Và công nghệ Sync IS, kết hợp chống rung thân máy và OIS của ống kính. Mức độ hiệu quả lên đến 6.5 stop.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chống rung tuyệt đối thế ày chị em phụ nữ không thích đâu =)))
@khánhdungduy đầu chỉ để nghĩ về cái đó thôi à?
@antamviet_1368 Ơ hay , sao lại cứ thích hiểu sang ý nghĩ đen tối thế nhỉ ? =))
Tôi nói theo đúng nghĩa đen cơ mà
dangphong25
ĐẠI BÀNG
8 năm
@khánhdungduy cái đầu chỉ có nhiêu đó thôi à
vythanh
CAO CẤP
8 năm
Lại có cái để đổ thừa à 😁
supi7
CAO CẤP
8 năm
Quá tuyệt
con này đắt không mấy bác?
@sieu_nhan Tuỳ vào mức độ giàu có của bác đó thôi.
@Tminh3232 tầm nhiêu xiền hả bác 😁
hungsisvn
TÍCH CỰC
5 năm
@sieu_nhan 30 củ hàng dùng rồi
traiminot
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thôi vậy là đủ dùng tạm rồi
bá quá
Không cần M1II, em Em5 ii cũng có chống rung 5stop tuyệt vời. Có thể chụp len 75mm tại tốc 1/10s mà ảnh nét OK. Tuy nhiên ảnh xuất ra của máy Noise nhiều ở ISO 800, màu mè không no nê, nói chung rất thích Olympus vì công nghệ tuyệt vời trong chế tạo Body, tính năng. Hơn hẳn các máy Fuji. Tuy nhiên cái kết quả là hình ảnh thì không bao giờ bằng.

Lại lần thứ 2 mua Olympus và phải cho em nó ra đi chỉ sau vài ngày. Dù đã dùng kèm toàn len đỉnh của Olympus ( 12-40f2.8 và 75mmf1.8).

Bác nào đã dùng FF hay APsC, quay về 4/3 sẽ cảm thấy thất vọng.

Cảm biến M1ii nghe nói mua từ Sony giống Pana GX8. Dù 20Mpx cũng chưa ăn thua.

Chỉ cần có công nghệ nào đó giúp cảm biến 4/3 trên Olympus có chất lượng ảnh như Fuji, chắc chắn olympus lên hương vì máy quá chuẩn / công nghệ cao / nhiều tính năng và chống rung tuyệt với.

Bác nào định mua máy backup hay xuống đời cảm biến cân nhắc test thật kỹ trước khi quyết định.
@Wind_n_Metal Vì nó nhỏ gọn. Nhưng rồi vì nó chưa được nên lại ra đi. Đơn giản thế có gì đâu bác.
@Hungdunghcmc Em thì cũng vì nó nhỏ gọn là chính (ngoài ra còn vì AF nhanh, chống rung 3-5 trục, lợi tiêu cự tele). Với nhu cầu của em, em bỏ qua cái nhược điểm chất ảnh của nó.
@Hungdunghcmc Bác dùng MF đi 😃 rồi bác sẽ thấy chán ảnh của FF thôi 😁, Hasse sắp ra cái máy mới cũng khá nhỏ gọn, chỉ ngang 1DX,... giá cũng không thể gọi là đắt 😃.
@EvilCrab Bác xúi dại, dính vào đó là toi vài trăm triệu. Ha ha!!!
doccoc
TÍCH CỰC
8 năm
Olympus giá khá cao
Vậy là anh So xuống hạng 2 hay 3 về chống rung rồi. Em này quay film trên thuyền mà không rung luôn. Vãi thật
tieutu911
TÍCH CỰC
8 năm
Giống chống rung bằng phần mền Zalo_ScreenShot_28_9_2016_2121226.png
nholuumanh
TÍCH CỰC
8 năm
Đừng nghe họ QC, như Sony khi giới thiệu A7 II chống rung 5 trục cũng làm cái clip QC dữ dội vậy mà khi sử dụng thì làm quái gì được như họ nói @!@
Có anh em nào xác nhận giúp cái này không, mình nghe kể thôi =.= o_O
@nholuumanh Chụp thử có đối chứng đi rồi hẵng nói, a7 II chụp với ống MF chỉ chống rung 3 trục (3 trục thân máy + 2 trục ống kính) vẫn khá ngon lành đấy.
@nholuumanh Handheld tốc 1/8 tele 70-200 bắn nét k rớt tí nào, theo bác là được như họ nói hay không?
@nholuumanh Nghe kể ... vãi 😃
Không phải tự nhiên mà hầu như tính năng chỉ cải thiện tí lấy nét và thêm có mỗi cái đó, người ta lại bán ồ ạt A7 để chuyển sang A7-II nhé 😃.

Conf olympus, bác "nghe kể" chống rung nó thế nào ;))
@sphinxx LOL ... mình cũng bất ngờ với câu kết =))
chả bằng chống rung trên iphone 7 plus 128 gb
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
@ngaytada Apple muôn năm , SJ sống mãi trong ip của chúng ta
firestork
TÍCH CỰC
8 năm
Tuyệt vời, máy olympus với pentax lúc nào cũng được tích hợp nhiều công nghệ khủng.
hai_juzi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Do gia tốc Coriolis
LeAnhKha
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cứ làm quá vấn đề :v
Nói cho mấy thím biết đơn giản thế này, 2 năm liền máy Sony ẵm gần như hết giải về công nghệ máy ảnh rồi đó, con A7R II bây giờ coi như chạm đến giới hạn về công nghệ hiện nay luôn rồi (tính trung bình không chi tiết vào chụp thể thao hay đêm...) coi con A7 II ra biết lâu rồi mà nhìn giá nó hiện giờ đi. Nể công nghệ của Olympus nhưng nói thật mấy bác chơi FF rồi thì cả đời mấy bác ko bao giờ muốn xài crop nữa. Ngoại trừ các bác ko có tiền chơi FF, nên quay lại đú vs crop thôi 😔
firestork
TÍCH CỰC
8 năm
@H.Phát Mỗi người một nhu cầu chớ. Nói như bác nếu có tiền thì chơi hẳn medium format chuọ cho sướng, mấy con FF bèo nhèo dùng làm gì cho phí thời gian =)
@firestork Thì mình mới nói ngoại trừ ko có tiền đó bạn, mình xài crop từng cầm con FF (hình như là 5d ko rành Canon lắm) chỉ mượn chụp được 1 ngày mà đã muốn mua liền rồi, nhiều bác bảo ko khác gì, nhưng mình xài crop từ lúc chưa biết chụp tới h thấy 1 trời 1 vực rõ ràng nhất là chụp đêm. Bây h mình cũng ko đầu từ crop nữa có tiền thì qua FF thôi
lugiang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@H.Phát Chưa chắc đâu bác ơi, mình cũng biết nhiều người rời bỏ FF qua M43 né, mình bỏ Canon 5DmkII và qua dùng Em5i nè bác ( body dùng backup là Pentax K1 FF mới ra nhé, hihi).
Cái chính mà mình thích ở M43 là gọn nhẹ (gọn nhẹ Nhất trong tất cả các dong MRL của tất cả các hãng), với M43, bác có thể lang thang chụp Streetlife rất nhẹ nhàng, thoải mái. Và do nhẹ, chống rung tốt, hình ảnh chụp được rất ít khi bị out hay rung, nhòe.
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhìn công nghệ thì cg thích thật đấy, có nên giải tán Nikon Df và dàn lens ko các bác?
Auto exposure thì anh em quay cưới từ nhà ra ngõ rất thích 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019