Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Công nghệ nhận giọng nói của IBM ngày một chính xác, gần tới ngưỡng con người

Didu
14/3/2017 4:19Phản hồi: 17
Công nghệ nhận giọng nói của IBM ngày một chính xác, gần tới ngưỡng con người
IBM vừa công bố một cột mốc mới mà họ đạt được trong việc phát triển công cụ nhận diện giọng nói, giúp máy móc nhận biết giọng nói con người chính xác hơn trong các cuộc hội thoại. Công ty đã thành công khi công nghệ của họ nhận diện giọng nói với sai số là 6,9% và tới bây giờ thì họ giảm sai số xuống chỉ còn 5,5%.

Mức sai số này được đo giữa các cuộc hội thoại của con người về những chủ đề tự nhiên, ví dụ như mua xe hơi. Đó là tham chiếu đã được dùng trong 20 năm gần đây để đo độ chính xác của các hệ thống nhận giọng nói. Một vài công ty khác công bố mức sai số 5,9% là có thể chấp nhận được nhưng với IBM, họ luôn muốn mọi thứ chính xác nhất, họ cho rằng nó phải là 5,1%.

Các công nghệ nhận diện giọng nói như IBM đang phát triển sẽ nhận giọng nói, đặc biệt là ghi nhớ trong các cuộc hội thoại dài chính xác hơn. Nó chính là tiền đề cho các trợ lý ảo mà chúng ta đang dùng ngày nay như Amazon Alexa, Google Assistant chẳng hạn.

Nguồn: Android Authority
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phannamthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Về Việt Nam cho bọn trẻ trâu nói chuyện thì IBM xác định là cháy CPU con AI chứ chả đùa.
@phannamthang Có hiểu đang nói gì không vậy?
@phannamthang Trẻ trâu thì nó vẫn nói tiếng người thôi mà 😆 biên dịch được nhưng hiểu hay ko thì tùy người xem
SilverA
TÍCH CỰC
7 năm
@phannamthang -Một trâu lớn cho hay!
phannamthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SilverA :| mình cũng chỉ vui vẻ thôi mà, làm gì phải chửi nhau như thế . Mình cũng đâu có chửi bạn ??
SilverA
TÍCH CỰC
7 năm
@phannamthang Chửi đâu mà! :v Hỏi nhỏ mình là trẻ trâu thì lớn thành trâu lớn mà! 😁
Ngon nhỉ, mong lahỗ trợ tieng việt là ngon
Đó là nhận dạng tiếng Anh hay tiếng gì ?
@ly_tam_hoan Cho xin tên e ở avatar bác ơi 😁 :D
Có Tiếng Việt mới quan trọng. Còn không thì chả hay gì cả.
@John Chris phong ba bão táp ko bằng ngữ pháp VN😁:D
@John Chris Theo em thì họ hỗ trợ tiếng anh thôi cũng đc, nếu vậy mình có thể tự luyện speaking ở nhà 😁. Tiếng Việt có cũng đc, ko có cũng ko sao
sangcay
ĐẠI BÀNG
7 năm
@John Chris Một chuyên gia về tiếng anh cho biết
Đây quả là một thành tựu đáng nể của các kỹ sư phần mềm. Nhớ lại hôm nọ xem thời sự phỏng vấn bà gì ở Quảng Trị mà nghe không hiểu bà ý đang nói gì khiến mình vô tình phải hỏi người bên cạnh "sao không có phụ đề nhỉ?".
hóng camera an ninh vừa ghi hình vừa hiện sub lên cho đọc
Khi nào IBM nhận dạng được Thím Tùng hát gì thì hãy xưng bá thiên hạ. :p
trandaubac
TÍCH CỰC
7 năm
phải nạp thêm vào data những trường hợp :
- nói khi ngẹt mũi,
- bịt mụi khi nói -
- nói khi đói , khi tức giận ,cười
- nói trong lúc lạnh run
......
data càng nhiều thì nó càng giỏi