Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Công nghệ turbo boost - Hyper-Threading là gì ?

pinetrees
5/2/2010 17:6Phản hồi: 14
Công nghệ turbo boost - Hyper-Threading là gì ?
Đầu tiên pine xin gửi đến anh em bài viết này vì pine nghĩ chưa ai đưa ra bản so sánh cụ thể và công nghệ turbo boost của intel core i3 - i5 -i7 cả
Với bài viết hiện nay pine ko dám chắc để mọi người hiểu rõ , tuy nhiên do tự tay biên tập nên cũng có vài thiếu sót và mong mọi người có thêm nhận xét gì thì bỏ xung cho pine nha

Công nghệ turbo boost - Hyper-Threading là gì ?​

Turbo Boost là công nghệ nâng hiệu suất máy tính lên thêm 20%, giúp hệ thống hoạt động nhanh hơn và kéo dài thời lượng pin, bằng cách tự động điều chỉnh xung nhịp của từng nhân độc lập cho phù hợp với nhu cầu xử lý.

Bên cạnh đó, mạch điều khiển bộ nhớ tích hợp (integrated memory controller) cũng được Intel đưa vào chip, giúp việc trao đổi dữ liệu giữa nhân điện toán và bộ nhớ nhanh hơn so với khi các thành tố nằm tách biệt trên bảng mạch

Hyper-Threading công nghệ cung cấp 2 luồng (thread) trên mỗi nhân, tức là nhân đôi số tác vụ mà một bộ vi xử lý có thể thực thi.
Turbo boost – Hyper-Threading đem lại gì trong thực tiễn ?

Công nghệ Turbo boost tự động điều chỉnh xung nhịp từng nhân độc lập cho phù hợp với nhu cầu xử lý. Công nghệ này sẽ nâng cao hiệu suất cho bộ xử lý. Đồng thời giúp kéo dài thời gian sử dụng pin bằng cách giảm xung nhịp của CPU khi Laptop chạy các ứng dụng không cần nhiều tính toán của CPU. Công nghệ siêu phân luồng (Hyper Threading) cho phép cung cấp 2 luồng trên mỗi nhân. Như vậy có thể tăng gấp đôi số tác vụ mà bộ vi xử lý có thể thực thi. Những ai thường xuyên sử dụng 3Ds max để render (diễn hoạt) phim hoạt hình đều ấn tượng bởi công nghệ này.
Ví dụ, khi thực hiện render trên CPU Core 2Duo (2 nhân) thì sẽ có 2 ô render. Nhưng nếu thực hiện trên Core i7 (4 nhân) thì lại có đến 8 ô render chứ không phải 4 ô như người ta nghĩ. Điều này giúp giảm thời gian render xuống rất nhiều. Theo đó, người dùng được rất nhiều lợi ít, đó là việc có thể thêm nhiều chi tiết, hiệu ứng vào để đoạn phim được thực hơn, sống động hơn. Tất cả các ưu điểm trên đã giúp Core i7 đạt được hiệu suất vượt trội hơn Core 2Duo. Và đó cũng là yếu tố mạnh mẽ để Core i7 có nhiều khả năng thống trị và trở thành dòng CPU được sử dụng rộng rãi trên các dòng Laptop cao cấp.

Turbo boost và vi xử lí core i3 - Mối đe dọa cho core 2 Duo

Thực tế cho thấy công nghệ turbo booost chỉ được sữ dụng trên rộng trên các dòng CPU của intel core i5 và core i7 còn với core i3 tuy không được tích hợp công nghệ này nhưng cũng có thêm một điểm mới trong công nghệ Công nghệ siêu phân luồng (Hyper Threading) mà chúng ta được biết ở trên . Tuy kém đàn anh một tí nhưng thực sự core i3 vẩn là một mối đe dọa khá lớn đối với các dòng core duo và core 2duo Các dòng chip mới của Intel sẽ giúp cải thiện khả năng xử lý của ứng dụng và đồ họa, so với các thế hệ tiền nhiệm, trong đó bao gồm nhóm vi xử lý Core 2 Duo, hiện đang được dùng rộng rãi trên desktop và laptop. Dòng chip mới sẽ tích hợp vi xử lý đồ họa và CPU vào một gói đơn, nhằm cải thiện khả năng xử lý đồ họa, trong khi lại có thể giảm được lượng tiêu thụ điện năng.

CPU Core i3 và Core i5 hứa hẹn sẽ thay thế công nghệ Core 2 Duo hiện nay

Quảng cáo

“Chúng ta sẽ có thể xử lý hai luồng video HD cùng lúc. Xu hướng sử dụng video HD đang gia tăng và các chip đồ họa ngay trong CPU sẽ có thể giải mã các bộ phum Blu-ray. Tính năng này giải phóng CPU, giúp vi xử lý tập trung vào các nhiệm vụ khác” - Uday Marty, giám đốc quảng cáo sản phẩm dành cho netbook của Intel, cho hay.
Đóng góp vào khả năng xử lý tốt hơn của các dòng chip mới là công nghệ tích hợp đa luồng trên mỗi nhân đơn. Chẳng hạn, chip 2 nhân Core i5 sẽ có thể chạy cùng lúc 4 luồng, so với 2 luồng của các chip Core 2 Duo trên desktop và laptop hiện nay.

By pinetrees tổng hợp
nguồn từ http://pts.fpt.in
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

prescott
TÍCH CỰC
14 năm
cảm ơn bài tổng hợp của bác, như vậy là nên làm con core i5 trở lên thì mới đã
đúng vậy bạn thức chất nếu đủ khả năng chúng ta xài core i5 thì tốt hơn vì nó tự điều chỉnh xung mà
Cho mình hỏi cái con laptop của mình đang chạy chíp

Intel® Core™ i5-520M
(2* 2.40GHz / 4 Threads, Turbo Boost to 2.93GHz
3MB Cache)vậy cho mình hỏi là Turbo Boost to 2.93GHz là nó tự ép lên hay là mình phải dùng phần mềm gì. Cảm ơn nhiều
prescott
TÍCH CỰC
14 năm
theo như mình biết là nó tự ép xung khi chạy các ứng dụng nặng, vì thế nó có chữ Smart mà
Bạn xài với công nghệ này , CPU của bạn sẽ tự động điều chỉnh cho phù hợp với những hoạt động xử lí . Nếu bạn xài pm ít chiếm tài nguyên thì CPU sẽ tự hạ xuống để tiếc kiệm điện , còn nếu chạy ứng dụng lớn CPU sẽ tự nâng xung lên cho bạn dùng thoải mái
Tthanh Sang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daohuy0010 bạn sử dụng chíp core i5 thế hệ 1 thì máy sẽ chạy yếu hơn mấy dòng mới ak. nó sử dụng năng lượng nhiều hơn so với dòng mới
hoang20591
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác có nói: "Ví dụ, khi thực hiện render trên CPU Core 2Duo (2 nhân) thì sẽ có 2 ô render. Nhưng nếu thực hiện trên Core i7 (4 nhân) thì lại có đến 8 ô render chứ không phải 4 ô như người ta nghĩ". thế công nghệ core i7 là x4 hả bác? zậy đâu có khác gì công nghệ core 2 quad đâu? bác giải thích dùm em với
Khác chứ bạn , core quard có 4 nhân nhưng không có siêu phân luồng + tự động ép xung hệ thống , cho nên cùng là 4 nhân nhưng i7 có thể mạng gấp đôi core quard . Em hiểu sao nói vậy , nếu có sai thì nhờ anh em nào hiểu biết hơn em chỉnh lạ giúp em cho chính xác .thank ........
Core Quad nếu có so sánh thì chỉ ngang ngửa với Core i5-650 trở xuống chứ từ Core i5-750 thì chắc chắn sẽ khủng hơn. Và ít nhất thì 2 dòng này Core Quad socket 775 còn Core i5 socket 1156
gofindajoy
ĐẠI BÀNG
12 năm
xin được các pro chỉ giáo giúp e nhe!!! em cảm ơn nhiều: em mới mua con core i7 2670QM upto 3.1 nhung ko biet mo chế độ turbo boot len xai có bị gì ko nhỉ ? xin các pro xem con này sử dụng có được ko? Tốc Độ CPU Intel Core i7 2670QM Sandy Bridge 8x 2.2 (Ghz) ^ Turbo Boots Up To 3.1 (Ghz) 1MB + 6MB (L2 + L3 Cache) 32(nm)
Bộ nhớ trong 6Gb
Loại bộ nhớ trong ( RAM ) DDR3 - bus 1333Mhz
Dung lượng ổ cứng 640Gb
Loại ổ cứng SATA Chưa Xác Định (5400rpm/7200rpm)
Card đồ họa NVIDIA Geforce GT 525M + Intel HD Graphics chuyển đổi VGA
Dung lượng card màn hình 1 Gb (1024 Mb) Card VGA rời
Màn hình 15.6" LED mỏng, siêu sáng, tiết kiệm điện năng
Độ phân giải 1366x768 HD 720p ( High Definition (Basic) )
Ổ quang DVDRW
Loại pin 6 cell lithium-ion
Hệ điều hành PC Dos/ Setup Windows 7 OEM
Mạng không dây Wireless chuẩn N ( A/B/G/N )
Mạng LAN 10/100/1000 Gigabit Ethernet LAN

Cho em hỏi có ai xài con này chưa nhỉ? nó chạy có tốt không nhỉ ? em cảm ơn nhiều!!!
nó chạy có tôt không thì bạn là chủ nhân của nó thì cảm nhận sự khác biệt đi chứ?
Máy khủng đấy.mình chưa xài nhưng có lẽ tốt!
Cho e hỏi? Tải công nghệ này ở đâu vậy ạ?
11 năm sau đọc lại những con Cpu 3 số nghe cổ quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019