Cổng USB Type-C đang được phát triển dựa trên USB 3.1, hỗ trợ cắm cáp cả hai mặt, ra mắt năm sau

Duy Luân
4/12/2013 14:16Phản hồi: 59
Cổng USB Type-C đang được phát triển dựa trên USB 3.1, hỗ trợ cắm cáp cả hai mặt, ra mắt năm sau
USB Promoter Group, tổ chức chịu trách nhiệm phát triển chuẩn USB 3.0, mới đây đã tiết lộ về một cổng kết nối USB mới có thể cắm theo mặt nào cũng được. Cổng mới này có tên gọi Type-C, nó sẽ sử dụng cấu hình của chuẩn USB 3.1 (cũng có thể là USB 2.0, tùy mục đích của nhà sản xuất) và dự kiến sẽ được ra mắt chính thức vào khoảng giữa năm sau. Hiện chúng ta chưa có hình ảnh của cổng Type-C, nhưng kích thước của nó sẽ tương tự như cổng microUSB hiện nay và như đã nói ở trên, bạn có thể cắm cáp vào thiết bị của mình theo bất kì chiều nào, không còn phải để ý mặt trên hay mặt dưới nữa. Thiết kế như thế này đã từng xuất hiện trên cổng Lightning của Apple. Type-C cũng sẽ tương thích với các chuẩn USB mới hơn trong tương lai.

Brad Saunders, chủ tịch nhóm USB Promoter Group, nói rằng Type-C sẽ "đáp ứng được xu hướng thiết kế đang ngày một tiến hóa theo hướng nhỏ và dễ dùng", trong khi vẫn đảm bảo truyền tải được cả dữ liệu lẫn điện năng. Alex Peleg, đại diện của Intel, thì cho biết Type-C sẽ "giúp cho sự ra đời của một thế hệ thiết bị siêu mỏng, từ điện thoại cho đến tablet, từ thiết bị 2 trong 1 cho đến laptop và thậm chí là cả desktop." Trong thời gian tới, nhóm sẽ tiếp tục nghiên cứu để đưa ra cấu hình dành cho các bộ sạc cũng như cáp tương thích với Type-C.

Một số loại cổng USB hiện nay

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
2 mặt thì quá tiện.khỏi lò mò cực thân
Vậy sao mình không hiểu hồi xưa sao không phát triển kiểu này luôn đi mà giờ lại đẻ thêm nữa :oops: ?

Sửa: sau khi mọi người nói mình hiểu rồi, giờ mong cho nó ra sớm để xài cho dễ 😃
@Airblade14 Cá nhân mình không thích cách comment của Mod Airblade14 lắm. Cảm tưởng nó khá trịnh thượng quyền hành và khinh khỉnh.
@killed Cái gì cũng phải có quá trình của nó chứ bạn
lee241286
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gauto988 save lại, sợ bị xoá
@gauto988 vậy bạn đã đọc cái comment tiếp theo chưa? trịch thượng hay không còn tuỳ mối quan hệ giữa mình và anh kia như thế nào nhe bạn 😃
Screen Shot 2013-12-05 at 2.20.26 PM.jpg
Lắm chuẩn quá làm khách hàng hại não 😕
Quá hay mong chuẩn áp dụng càng sớm càng tốt, copy dữ liệu nhanh khó hỏng do cắm nhầm, vẫn đang Micro-B.
Tốt đã biết học tập theo cổng lightning của Apple

cắm đỡ cực hơn bao nhiêu ko biết bao giờ mới phổ biến đây
@voldemot Công nhận cổng mới của apple dùng tiện 😆; mà sao không dùng cổng của apple hoặc loại usb mới này làm cổng chung thì quá ngon đớ phải nhiều dây 😃; phần mình thì dùng 1 loại dây thôi vì xài đồ apple
TTris
TÍCH CỰC
10 năm
@bomduc Như thía bác apple lại kiện nữa thì toi!
Giống cổng Lightning của Apple. Hy vọng sau này có loại chuẩn cắm hướng nào cũng được như audio jack bây giờ.
@vnstockguru
tương lai sẽ là cổng usb optical giống audio :p
@nhatientri Người ta khoái dùng coaxial hơn vì đở phải giữ gìn vệ sinh cái cổng. Bất tiện của cái optical là lúc nào cũng phải giữ gìn sạch bóng cả jack lẫn cổng.
@vnstockguru có lẽ sau này nta sẽ k dùng cái cổng nào hết 😁
toàn wireless
@vnstockguru Bác có vẻ rành về audio nhĩ. Vậy cho mình hỏi giữa coaxial và optical cái nào xuất ra âm thanh hay hơn vậy bác? Loại kết nối nào xuất ra âm thanh hay nhất ? Cám ơn.!
p/s học hỏi kinh nghiệm sao này làm home theater ấy mà.
@iNhoc Sau này nó có chuẩn kết nối mới cũng nên bác ạ. Lúc đó khéo toàn wireless như bluetooth 4.0, NFC bây giờ.
Khi nào bác sắm thì ngâm cứu luôn cho tiện.
Cái này mình thấy mấy bác bên nhật bổn đã áp dụng với USB tiêu chuẩn từ lâu rồi mà!
Cụ thể năm ngoái cậu em mình mua cho một cục sạc của s2 docomo cắm vào theo hướng nào cũng được!
@hanhngao46 Minh chứng bằng hinh đi bác 🆒
@finalmagic Ok! Để tối về nhà đã! Đi làm ko mang theo!
@finalmagic Cái này hàng Nhật có lâu rồi mà:
Hub USB Buffalo - BSH4U17 http://muare.vn/threads/57/2257944/
Cái Hub 4 cổng này hôm nọ mình mua của bác này ở Hàng Chuối - HN. Găm đầu nào cũng đọc được, không cần chú ý phải găm thế nào.
1 cái cổng usb mà đến 6 dạng đầu cắm, giờ sắp có loại type c nữa, tha hồ mà mua đầu chuyển =))
Chuyển về đầu tròn như hồi xưa đi. Cắm gì cũng vào. Theo kinh nghiệm thì đầu tròn cắm là vào, dù ban đêm, hay ngày, dù to hay nhỏ, có điều cẩn thận cắm nhầm lỗ thôi. Mà tiếp tục theo kinh nghiệm thì tròn thì sự tiếp xúc nó sẽ tốt hơn. có lẽ truyền dữ liệu cũng ngon hơn. Còn gì nữa ko nhỉ? :p
@spsp Cắm vào sướng hơn 😁
có học lighting đây
polyester
TÍCH CỰC
10 năm
điểm ghét nhất usb mini, nhỏ còn khó cắm 😔
Vâng, Apple, đơn giản, nhỏ xíu nhưng dẫn đầu xu thế, tuy ko phải là người đầu tiên.
cứ nhỏ, bền, cắm dễ là được
hay quá, chứ giờ cắm usb cứ phải nhìn xem nó sấp hay nó ngửa 😁
lee241286
ĐẠI BÀNG
10 năm

mod đó hả?
@lee241286 bạn muốn tranh luận thì nêu luận cứ của mình ra, đừng nói trống không vậy không ai nghe 😃
@lee241286 mod thì sao bạn, mod thì cũng là những người bình thường yêu công nghệ thôi chứ có gì là to tát đâu, có phải nguyên thủ quốc gia đâu mà phải cắn lưỡi 7 lần trước khi nói. Mà có khi họ còn phát ngôn bậy bữa là.
Mình nghĩ bạn hơi thần thánh hóa mod thì phải 😁
Apple kiện ngay và luôn :p
hungmax79
ĐẠI BÀNG
10 năm
các cty thế giới luôn suy nghĩ để người dùng sử dụng một cách thoải mái không còn mất thời gian nữa
Sướng, đỡ phải mất thời gian tìm mặt nào để cắm vào.
Hay rồi đó, rất thích hợp với thời đại Ultrabook và smartphone. Nhưng mà vẫn còn kém Thunderbolt về tốc độ quá, chừng nào bằng được 3/4 thì ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019