CPU Governor, I/O Scheduler là gì và chúng ảnh hưởng như thế nào đến thiết bị Android?

Duy Luân
22/4/2013 6:48Phản hồi: 237
237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

:v Mỗi bác nói đều có cái hay nhưng cũng có cái dở.
Ý kiến của em là cứ set về Default thôi.
Vì thường các dev để kernel ở mức Best Default, có nghĩa là ở mức trung bình. Mượt và pin, 2 thứ quan trọng. Thế nhưng được cái lọ phải mất cái chai chứ? Làm gì có chuyện cả 2 tỉ lệ thuận với nhau được? Chỉ có thể là tỉ lệ nghịch.
@SuperStar_91 Không có default nào cho Governor và I/O cả bạn ạ 😁 tất cả là do mình sử dụng, mình cảm nhận và mình cảm thấy phù hợp với opt nào thì mình chọn thôi :D và còn tuỳ thuộc vào cách mình sử dụng máy nữa :D
@luan237 Ý em là cái mặc định lúc mình mở cái SetCPU ấy. Em toàn để thế và Apply. Ổn phết. :D
Gallus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết tốt nhưng vẫn còn thiếu, bổ sung thêm Governor mình hay dùng:

Governor này cũng giống ondemand, nhưng tích hợp thêm chế độ hotplug, máy sẽ tự tắt đi các nhân không sử dụng, và đọc qua cách nó hoạt động thì hiểu ngay governor này dùng cho cpu đa nhân. Cho hiệu quả tốt nhất khi kết hợp với SIO
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
@Gallus Cái pegasusq này mặc định xung minimum hơi cao. Cỡ khoảng 200-300 dù set min freq 100mhz. Lúc máy chạy thì nhảy theo nấc 100mhz hoặc 200mhz. Nên nếu để ý chút là các mức xung lẻ vd 100-300-900 có số time in state khá thấp. Chưa kể cái này chỉ dùng cho samsung jb rom based nếu ko nhầm

Có bản mod lại gov của gm. Dùng ngon hơn gốc. Tích hợp trong siyah kernel
Theo bác chủ topic thì bản android nguyên bản (chưa root) thì thường được để ở tính năng và thông số tương đương với Governor nào?
Mình hỏi vậy là vì ví dụ trong trường hợp mình thích dùng interactive chẳng hạn, mà cty sx đã thiết kế mặc định chế độ đó cho máy rồi, thì không cần phải cài custom ROM nữa.
@phuongbigbig Thường sẽ là interactive hoặc ondemand 😁
máy cấu hình cao cần gì cài
@truongcan123 Cài để pin lâu hơn mà vẫn mượt :p THƯỜNG máy cấu hình cao thì pin ko cao lắm đâu bác ạ
@phuongbigbig oh cái này chuẩn ko cần chỉnh luôn, hồi trước chuyên dùng set cpu, thế mà rồi cài rom gốc cái ko dùng gì luôn, dùng chế độ tk pin có sẵn ở máy, thấy cũng tàm tạm, bỏ luôn set cpu 😁
Bài viết quá hay, đọc xong mình vỡ được khối thứ. 😃
😃cung hay day mjh se tim hieu​
Giống như đang học môn "Nguyên lý hệ điều hành" vậy 😁
Đã đi tìm hiểu từ lâu nhưng chưa có bài tiếng Việt nào đầy đủ về Governor và I/O như bác làm 😁 đọc tiếng Anh nó cứ mơ hồ 😆)
tối ưu nên set cpu như nào khi chỉ lướt wed nghe nhạc đây???
đọc ko hiểu lắm @@
tapo85
ĐẠI BÀNG
11 năm
Muốn mượt pin trâu thì làm thêm viên pin với bộ sạc😁.xài smartfon thì phải chấp nhận chuyện mau hết pin thôi.nếu k thì kẹp nách thêm con 1k2 là có pin trâu,nghe gọi sóng sánh full,chọi trâu còn chết.😃

Sent from my HTC Desire S using Tinhte.vn
Loạn xì ngầu 😁 Em chẳng hiểu gì cả :D
mấy bản rom hiện tại toàn để:
I/O Scheduler : SIO
CPU Governor: Onderman 😁
kaneruan
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy mình để interactive/sio, tweak vol, pin cải thiện được 2 30%.

àh có phần mềm tên là Faux Clock, cho có tùy chọn cho phép bật/tắt chế độ tự động tắt core khi không dùng, mình set cpu 192Mhz rồi tắt chế độ tự tắt core đi, máy lúc nào cũng mượt, còn nếu bật chế độ tự tắt core nhiều khi chạm vào màn hình máy bật core/nâng xung lên không kịp làm lag khó chịu.
chọn chế độ mượt nhất mà dùng thôi không quan trọng tốn pin hay không😁
@Wildorchjd cũng tùy nguời thôi nguời thích pn người thích cấu hình
Với mình hiện đang dùng Gov: conservative xem nhật ký hoạt động của CPU thấy chạy ở nhiều tốc độ CPU không như để ondemand CPU luôn max 100%. Xét về hoạt động của 2 gov trên hoạt động trên máy gần tương đương nhau ko lag giật nhưng thấy gov: conservative tiết kiệm pin hơn nhiều và hiệu năng khá tốt.
Hiện máy sét conservative + deadline!!
PS: với ai nói dùng điện thoại thông minh mà chấp nhận tốn pin theo mình là đang tự dối lòng mình vì ai cũng muốn dùng bản rom đỡ tón pin và tìm cách vọc vạch để điện thoại "sống" được lâu nhất có thể!!!
Hình như phần CPU Governor để là Hybrid là tốt nhất hay sao ấy, mà sao ít trang web nói về tác dụng của Hybrid thế

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
Như đã hẹn , hôm qua thứ 5 mình ngồi post bài tính vất vào đây nhưng suy nghĩ lại mình đã cancel và ý muốn lập 1 thread khác bởi vì mình có đưa vào thêm 1 số kiến thức nâng cao mục đích để những bạn còn bỡ ngỡ nhất cũng có thể hiểu được 1 cách toàn cảnh về android và tự vọc 1 cách thành thạo.
Mình sẽ đi sâu vào vấn đề "các governor đó thực chất hoạt động ra sao" từ đó có các tweak phù hợp nhu cầu của từng người.

Mình đang chuẩn bị bài , khi nào xong sẽ lập thread và pm cho mod Duy Luân vào chỉnh sửa hoặc ghép cùng thread này tùy các mod ...
Mình sẽ post dần mỗi hôm 1 ít hy vọng đến thứ 2 xong vì chủ nhật mình mới có nhiều thời gian post và cập nhật lại kiến thức mới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019