[CSKN] Khi tìm hiểu 1 dự án chung cư chúng ta cần để ý đến điều gì?

Hassler
4/4/2019 3:6Phản hồi: 182
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảnh quan cây xanh và việc duy trì cảnh quan là một yếu tố quan trọng...
TidoSumo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuancaycanh Vâng cảnh quan và cây xanh của chung cư trong hình của bác là tiền của cư dân. Nhưng cái công viên lại là của thành phố.
phimyo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho em hỏi chung cư Hồng Hà Eco City có ổn không ạ?
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
5 năm
tinhte giờ có cả chuyên mục Nhà đất à :3 All-in-one = )) oánh dấu đã
vienvp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thêm 1 thứ rất quang trọng nữa là cách tổ chức vận hành cc có tốt hay không?
ngduccv
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chứ, nhiều người cứ đem cái cc của các cụ từ thời 19xx vào so sánh với cái cc mới xây gần đây. Ngày xưa mấy cái cc đó leo cầu thang, xung quanh thì chả có gì chỉ được cái gần trung tâm. Tôi đang nói ở SG, không nói chỗ khác nhé:
Trước hết nói đến tiền, nếu bạn có trong tay tiền tầm 3-4 tỷ thì khỏi nói, hoặc không cũng có 500-600 triệu, có khả năng trả nợ vay 30 triệu/tháng thì cứ kiếm nhà đất mà mua. Còn tầm tài chính bạn 1~2 tỷ, tháng trả được <15tr thì lại là cc là lựa chọn không tồi.
Còn nếu bạn muốn mua nhà khoảng 1-2 tỷ, ngoại trừ bạn vào hẻm nhỏ, nhà nhỏ cỡ <50m2, hoặc không thì nhà không có giấy tờ, hoặc giấy tờ trục trặc. Nếu bạn chấp nhận gia đình mình sống chung với những hàng xóm có "vấn đề", dân trí thấp, chửi bới nhau suốt ngày, con bạn chỉ có thể suốt ngày ra ngoài đường hẻm vui chơi, ...
2handstore
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em làm môi giới 5 năm này. Cần em góp ý gì ko ạ?!
TidoSumo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@2handstore Bạn có cao kiến gì ko??
congaixinh
TÍCH CỰC
5 năm
Trong thang máy lắp camera và để 1 thùng bỏ tiền phạt, cứ biến thái thì bỏ 200k vào đó cho khỏi lằng nhằng. Có camera làm bằng chứng đã đóng tiền phạt rồi.
hzuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dạ em làm VCB phục vụ anh em mua nhà từ A-Z :v (Only Hà Nội)
không có tiền thì mới mua cc, khỏi bàn cãi nữa.
hanoname
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thông tin hữu ích
đọc tới mục số 6 đi ra, ko quan tâm tới mấy cái đó
Cái số 6 mình xác nhận đúng với con nhà mình.
Mặc dù mình m tìn gì duy tâm cả nhưng mà trải qua mây lần thì mình thấy tin vvấn đề này là cos thật.
BBaoni
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì mua nhà chả xem ngày giờ hướng gì cả, chỉ xem giá và tường 😆

Xong vô thuê vài tháng, ở ngon, khu đó có văn hoá không, dưới nhà mấy chỗ ăn uống mua sắm hợp gu ko, khoan tường mà mệt gãy tay thì mua luôn 😁

Trước có thuê 1 chung cư VIP, mà khoan đâm vào cái 1, ở vài tháng cũng thấy tình trạng xụt lún, tường nứt, mình chạy mất dép
kiengia
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết hay nhưng chỉ phù hợp với người mua để ở khi dự án đó đã hoàn thành và đi vào sử dụng. Lúc này giá sẽ khá cao nhưng mình sẽ có nhiều thông tin để lựa chọn như bài viết (Tuy nhiên vẫn không đủ đâu nhé. Tốt nhất cứ thuê ở 1 năm sẽ biết rõ nhất, lúc đó quyết định mua hay không.). Còn mua lúc mở bán là để đầu tư nên quan tâm đến vị trí là chính, các yếu tố khác không cần thiết lắm vì khó mà nắm hết thông tin chính xác khi còn đang xây dựng (do quảng cáo và mồm mép của sale khác xa thực tế).
Các chung cư ít cư dân 200-300 căn hộ sẽ thoải mái hơn, nhưng ít tiện ích hơn. Chung cư đông đúc như VinHome thì được cái nhiều tiện ích nhưng nhìn bãi xe là kinh hoàng. Giờ cao điểm thì kẹt xe, kẹt thang cũng mệt.
Về chọn tầng: cứ chọn khoảng tầng cao 2/3-3/4 dộ cao chung cư là được. Đã ở chung cư là phải ở trên cao mới thích, nhưng đừng mua 2-3 tầng trên cùng dễ bị ảnh hưởng bời thấm nước. 4-5 năm trở lại đây các dự án đều trang bị PCCC khá tốt, nhất là chung cư chỉ cho xài bếp từ thì càng an toàn.
Thang máy Mitsubishi là tốt, Thysenkupp thì tùy loại (hãng này rất chảnh, phí bảo trì mắc).
Ngoài ra còn kể đến công ty quản lý nữa. Các công ty VN thì đa số như nhau, chất lượng bình dân. Một số cty quản lý nước ngoài giá bằng hoặc cao hơn chút đỉnh nhưng chất lượng tốt hơn hẳn.
Người ta nói mua nhà chung cư như mua mèo trong bị là không sai. Nhưng đa số (không phải tất cả) đã ở chung cư thì không muốn ở nhà đất nữa.
Còn tiền nữa chứ admin
limann
TÍCH CỰC
3 năm
Thuê ở 6 tháng mùa mưa - đc thì múc . Xong
qb_lb
ĐẠI BÀNG
3 năm
Một kinh nghiệm thương đau muốn chia sẻ: Mọi tiêu chí như chủ thớt nói khi tui tới xem nhà đều đạt hết. Thế là tin lời ông nội môi giới rằng đây là cộng động dân cư toàn người trẻ, chủ yếu làm văn phòng nên dân trí cao và cư xử văn minh lắm, đi lòng vòng ở các khu vực chung như hồ bơi, công viên, sảnh... để check thì thấy đúng. Hý hửng xuống tiền, nhận nhà rồi dọn vô ở. Mấy tháng đầu vẫn ok cho tới bữa rồi, một đám muốn nhúng chàm quỹ bảo trì gây war trong group FB của cộng đồng, các thành viên BQT bị công kích, bôi nhọ, vu khống đủ kiểu. Đọc nội dung các comment sốc luôn, trời trời trước đó nhiều người khi viết bài trong gr có vẻ văn minh và có trách nhiệm lắm mà sao giờ phát ngôn ghê quá vậy, ác quá vậy. Và những người tỉnh táo vô cảnh tỉnh thì cũng bị đám đông điên cuồng xâu xé luôn. Tui chứng kiến toàn bộ mà muốn chửi má nó, chơi trò kích động đám đông kiểu này mà thành công là 1 mũi tên trúng 2 con nhạn: tấn công BQT và đo lường được nhận thức của cộng đồng (dễ dắt mũi, nhận thức kém kiểu gì cũng bị dụ để loại bỏ những thành viên BQT làm đàng hoàng minh bạch và sau đó khi đã ôm đc quỹ bảo trì rồi thì tiếp tục dắt mũi để ăn quỹ). Và tui vô cùng xui xẻo khi rớt trúng 1 cái cộng đồng dễ bị xỏ mũi, hành xử quyền giám sát BQT của mình bị đám đông bị kích động chụp cho cái mũ góp ý ko có tính xây đựng, chỉ phá rối hoạt động của BQT (mới).
Nên kinh nghiệm rút ra là nếu dư dả thì rúc vô mấy c/c mà cư dân là dân thứ dữ (quan chức cấp tỉnh trở lên, dân làm ăn có số má, K.O.L trên MXH) đang ở để mua, lèo bèo thì cũng ráng chun vô mấy c/c có nhiều cư dân là quan chức cấp quận, đi làm cty ít nhiều có chức từ trưởng phòng trở lên thì ít nhiều gì đám ngưu quỷ xà thần tụi nó ngán ko dám quậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019