Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[CSKN] Lạc Thôn Homestay Phú Yên: căn nhà nhỏ cho những trái tim đang tìm chốn bình yên

zyzy1908
18/4/2019 7:33Phản hồi: 66
[CSKN] Lạc Thôn Homestay Phú Yên: căn nhà nhỏ cho những trái tim đang tìm chốn bình yên
Nếu như mình không chia sẻ homestay này cho anh em thì bản thân mình sẽ cảm thấy rất có lỗi, bởi Lạc Thôn thật sự là 1 chốn dừng chân rất tuyệt ở vùng đất hoa vàng cỏ xanh Phú Yên. Ở đây không quá rộng lớn, không lồng lộn các thứ, không có quá nhiều trang thiết bị nhưng vẫn đủ đầy những thứ cần với mức giá rẻ. Quan trọng hơn, Lạc Thôn nằm ở thôn nhỏ thuộc Làng Rau Ngọc Lãng với không khí trong lành và thật yên bình đúng nghĩa. Nếu có lúc thấy mệt mỏi và chán nản cuộc sống xô bồ, mình hẳn sẽ quay lại đây ở vài ngày nữa. Và nếu bạn cũng đang rất mệt mỏi thì đừng bỏ qua ngôi nhà này. Mình nói thật.

Dù nằm ở thôn nhỏ nhưng Lạc Thôn chỉ cách trung tâm thành phố 2-3km và chỉ đi một đoạn ngắn để đến được bờ kè có rất nhiều quán ăn cho bạn nào muốn khám phá ẩm thực. Homestay là 1 ngôi nhà được thiết kế và chăm chút bởi chính anh Lộc - chủ nhà với không gian mở thoáng mát. Lạc cũng là tên con trai của anh. Anh Lộc là người Vĩnh Long, vợ anh thì đang học ở Sài Gòn, vợ chồng hay hẹn gặp nhau ở Đà Lạt. Chỉ cần vào FanPage của Lạc Thôn là bạn sẽ thấy được ông chủ nhà là người có tâm hồn "bay bổng" như thế nào. Chính những dòng chữ như tự sự chân tình đã khiến mình chọn Homestay này cho chuyến công tác mới nhất.

Đến nơi, đập vào mắt mình là 1 ngôi nhà với phong cách thiết kế hiện đại và không gian mở với cửa kính mở toang đón gió từ ruộng rau trước mặt. Nếu bạn muốn ăn rau, thích ăn rau thì chỉ cần đi ra ngay trước ruộng và hỏi mua một ít từ các cô chú nông dân. Thậm chí, cô chú còn định biếu không nhưng nài nỉ mãi thì cũng chịu lấy 5k cho 1 bó rau to ụ. Đặc biệt, kế bên nhà có 1 tiệm tạp hóa mở cửa rất trễ 😆) cho bạn nào cần mua linh tinh.

Phía trước là ruộng rau và xa xa là bờ sông với cây cầu bắt ngang hay có đoàn tàu hỏa chạy xình xịch qua, phía sau nhà là núi Nhạn - Tháp Nhạn. Sáng dậy sớm ra trước nhà ngắm bình minh, chiều ra sau ngắm hoàng hôn. Tuyệt không cơ chứ T_T.

Nói về phòng ngủ, nhà có tổng cộng 5 phòng, 1 phòng chủ nhà ở và 4 phòng cho khách. Anh chủ lấy chính view nhìn từ phòng để đặt tên cho mỗi căn phòng: Đồng là phòng trên tầng nhìn ra ruộng rau trước mặt, Vườn là phòng ở tầng trệt nhìn xuống vườn nhỏ trong nhà, Núi là căn phòng ở tầng trên nhưng quay về phía sau hướng về phía núi, Trăng thì mình chưa ngẫm chính xác được. Giá phòng đồng giá 370k cho 2người ở, mà ở 1 người 1 phòng như tụi mình thì được giảm giá. Nói chung là mình thấy rẻ lắm.

Phòng ngủ đơn giản lắm nhưng vẫn đủ đầy và cho giấc ngủ thiệt ngon. Trong phòng, có cái kệ, có cái hộp vải để đựng đồ và vỏn vẹn nệm với chăn gối. Nhưng nệm êm lắm, máy lạnh mới (mở 23 độ mà lạnh teo giữa ngày nóng vỡ mặt) nên ngủ sướng lắm. Chủ nhà còn chuẩn bị sẵn mấy đôi dép nhựa và mấy cái ghế để ngoài hiên.

Phía sau nhà, ở tầng trên còn có hẳn 1 cái bàn nhỏ với ghế, 1 khoảng không be bé để chiều lên ngắm hoàng hôn Tháp Nhạn, tối lên ngồi nhâm nhi kể chuyện cùng bạn bè hoặc làm luôn buổi tiệc nướng.

Căn bếp nhỏ cũng đầy đủ đồ với không gian thoáng, có cái bàn dài để ngồi làm việc, có cái tủ lạnh mà anh chủ hay để sẵn dưa hấu lạnh cho mọi người ăn vào ngày nóng. Anh chủ còn dặn "bếp nhà có chài đâm tiêu, cùng lọ tiêu đầy, nếu bạn bực ai thì tự xuống lấy chài ra đâm, càng bực đâm càng nhuyễn".

Có cái bàn, bày đồ ra làm việc giữa khung cảnh vườn xanh.

Quảng cáo

Phía sau nhà có 1 khu vườn nhỏ, có rau mồng tơi, có đám cải ngọt, có mấy cây bắp. Mình thấy đám cải lủng lỗ chổ, mới bảo chắc sâu nhiều. Anh chủ đáp ngay: anh trồng cho sâu ăn mà😃)). Nghe nói mấy cây bắp là do chủ nhà xin 1 nắm hạt về rồi tự tay trồng lên. À, nhà còn có 1 cây mận nữa, tiếc là lúc đến lại không phải mùa 😔.

Trong vườn, ngay cạnh vách bếp, còn có 1 hồ cá bé bé xinh xinh. Cách a chủ nhà tả bầy cá trong hồ nhỏ như thế này "Nhà Lạc, có 1 bầy cá đang độ dậy thì. Nên khi mới tậu các bé về từ những lồng kính thì sau một đêm đã hạ sinh ra hai bầy. Mình chẳng biết con nào đã lâm bồn và ai là cha của đám trẻ. Sau đó mình mới phát hiện, chúng không phải là cá mà còn lai heo, chúng ăn như hạm đội, đã vậy còn quên đi kỹ năng sinh tồn." 😃). Lúc mình mới đến, mình cũng sà vào cái hồ ngồi cho cả ăn và được thông báo là tụi nó ham ăn như heo.

Đằng sau khoảng vườn đó là khu vực nhà tắm và nhà vệ sinh chung. Mặc dù dùng chung nhưng nó rất sạch, đẹp.

Cũng là không gian mở luôn bởi vì bên trong không xây kín hết mà để thoáng thoáng. (cửa kéo, thoáng mặt lưng thôi, không phải trống hoác đâu).

Quảng cáo

Đặc biệt, anh chủ để toàn sữa tắm và dầu gội "hịn", chứ không quăng vài bịch dầu gội cho có. (dầu gội collagen đồ, dầu gội head&shoulder mà táo đồ, sữa tắm bodyshop,...).

Nhà còn có cái máy giặt - sẵn nước giặt và nước xả thơm nức mũi cho mọi người giặt lại đồ. Tới hôm về thì cứ vác đồ sạch mà về.

À, ở tầng lửng còn có 1 phòng đọc sách với bàn ngồi kiểu Nhật. Mình thấy nhiều sách hay ho lắm, có cả bộ UNO và ma sói cho anh em ngồi chơi với nhau.

Làm nhà theo phong cách đơn giản, gần gũi nhưng khi cần thì anh chủ cũng hiện đại lắm (có sắm cả máy bắt ruồi, cục kích sóng wifi ,..).

Ngồi viết lại mấy dòng này để kể với anh em mà sao muốn bỏ hết việc để đi lại lần nữa. Mà nè, chia sẻ vậy đó nhưng mà nhà có muốn yên bình cũng do ý thức của khách ở nữa. Nên nếu có đến thì nhớ giữ gìn luôn nhé. Thân.

homestay_lac_thon_phu_yen_2.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_3.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_1.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_8.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_9.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_21.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_22.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_23.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_28.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_29.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_42.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_36.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_37.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_24.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_18.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_17.jpg homestay_lac_thon_phu_yen_6.jpg
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tinyvy
ĐẠI BÀNG
5 năm
trời ơi, thích quá chị ơi
@tinyvy Ở VN tìm chỗ trốn nắng, chứ đến đó mà phơi nắng ah 😃 Có lẻ chỉ hợp với mùa xuân hoặc thu
tamuct
TÍCH CỰC
5 năm
@tinyvy Sống Phú Yên quá thích luôn các bác ạ. Nhà e đã ở Tuy Hoà 2.5 năm.
Giờ ko còn ở đó nữa nhưng trong các nơi đã sống và đã tới thì yêu Phú Yên nhất
toicothai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi giá bao nhiêu 1 đêm vậy ạ?
batrieu88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toicothai Giá phòng đồng giá 370k cho 2người ở, mà ở 1 người 1 phòng như tụi mình thì được giảm giá. => trích dẫn từ bài
toicothai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@batrieu88 xin lỗi bác, mình xem ảnh mê quá nên đọc sót :p:p:p
Thích cái Style thiết kế kiểu này, có dịp đi Phú Yên chắc phải ghé thử, chứ mùa này mà đi miền trung chắc nắng lắm
minhiepluong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nh0ktam01 Đà nẵng nóng sml nhé bác chiều nào cũng phải đi tắm biển Thì tối mới ngủ dc 😃
MrParker86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhiepluong nắng mỗi 2 tiếng buổi trưa thôi mà. 2 giờ chiều đã mát lắm rồi mà bác. e ở gần bv 600 giường
Tôi thì lại có thắc mắc khác. Anh Lộc dân Vĩnh Long sao lại làm homestay ở Phú Yên mà không làm ở Vĩnh Long?
kanishi
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuan1066 thích câu trả lời của anhtuan1066 quá =))
@anhtuan1066 Chắc gì ảnh đã thích vậy, vợ ảnh thích thì sao 😁
bilyntth
TÍCH CỰC
5 năm
@hoa su nha nang Trước khi ảnh lấy vợ ,thì thằng bạn trai của ảnh là người Phú yên
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuan1066 hay quá, nhưng nói đi phải nói lại sở thích thì mới ra dc được đứa con tinh thần như thế chứ huynh
ziiobian
ĐẠI BÀNG
5 năm
căn nhà đẹp quá, cơ mà xây chắc cũng đôi tỷ ấy nhỉ 😆
@KingR Chắc phải 4 tỉ chưa tính đất, còn rẻ hơn là chắc tự xây
KingR
TÍCH CỰC
5 năm
@chavalier 4 tỉ? Nếu diện tích sàn lên đến 400m2 và giá xây + hoàn thiện lên cỡ 10tr/m2.
@KingR Nay coi trên đt bé quá ko rõ, đúng thật là ko tới 2 tỉ, do góc chụp đẹp nữa
sontung25
TÍCH CỰC
5 năm
Yêu zyzy
thank Zyzy , đã dìa quơ anh . 😁:D:D:D. Đang ở SG, tại ko biết, chứ ko chạy dìa đón rầu.
von04111
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ảnh chụp điện thoại hay máy ảnh vậy bạn?
Máy lạnh mở 23 độ mà không "lạnh teo" mới lạ. Bên ngoài thì quá nóng, bên trong quá lạnh, coi chừng sớm theo ông theo bà nha
Nói vui thôi nhưng phải công nhận cái không gian này thú vị thật. Nếu xác nhận chắc chắn cánh đồng ngoài kia không có xịt thuốc trừ sâu thì mọi thứ xem như hoàn mỹ vô khuyết
@anhtuan1066 Ko trồng trong nhà vườn mà ko phun thuốc thì chỉ có trồng cho sâu nó ăn thôi, quan trọng phun thuốc gì và sau bao lâu mới thu hoạch thôi.
Hieple2801
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quá đã, đi PY sẽ qua đây. Thanks mod
Thiết kế kiểu này thì nóng lắm. Chỉ tốn điện điều hoà thôi.
@bud's Hứng gió trời mà.
@haichin ông ra miền trung, trời có gió vẫn nóng rát da =))
Mùa hè chỉ ao ước những chốn như này
Mình ko thấy đẹp chỗ nào cả 😔
Long Vu86262
ĐẠI BÀNG
5 năm
ảnh chụp đẹp quá
Linlinchin
TÍCH CỰC
5 năm
Trời quơ đẹp quá! Nhìn chi phí xây dựng chắc không cao nhưng rất là nuột, không quá sang trọng nhưng tinh tế quá!
kanishi
TÍCH CỰC
5 năm
@Linlinchin ko cao cũng phải 2 tỉ
KingR
TÍCH CỰC
5 năm
@kanishi Chẳng đến 😃
Linlinchin
TÍCH CỰC
5 năm
@kanishi Em thấy 2 tỉ mà như này là quá ổn mà!!
Super Junior
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zyzy1908 Cảnh đẹp nhưng kĩ năng blend của bác cũng cao thủ. Bác có thể share preset ảnh bìa cho em với được ko ạ? thank bác
đẹp quá
svalmta
TÍCH CỰC
5 năm
KHung cảnh bình yên quá.
kanishi
TÍCH CỰC
5 năm
@svalmta có ai đâu mà chả bình yên
svalmta
TÍCH CỰC
5 năm