[CSKN] - Làm sao để thuyết phục bố mẹ cho mua xe mô tô

24/11/2017 6:55Phản hồi: 330
330 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zenukyo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em đọc comment các bác thấy mọi người hiểu sai ý chủ thớt quá, ban đầu đọc lướt qua tiêu đề em cũng nghĩ thuyết phục là thuyết phục chuyện tiền bạc, nhưng ở đây là nói thuyết phục ĐỂ CHA MẸ YÊN TÂM mà cho mua (chứ chưa nói chuyện tiền bạc tự làm hay ở đâu ra). Mấy bác cứ bay vô nói làm ra tiền tự mà mua, nhưng em xin thưa sau này các bác có con đi, thằng con trai đang tuổi trẻ trâu 21-22 tuổi, ừ thì nó cũng làm ra tiền đó, nó tự mua con PKL đó, nhưng tối ngày phóng 200km/h ngoài đường thì thật sự các bác có lo lắng cho nó không, hay để đến lúc tới nhặt xác con về lúc đó mới hối hận ? Em từng 1 thời đam mê PKL, giờ cũng đủ tự làm ra tiền để mua, nhưng giờ em không cần nữa, vì em cũng đã qua cái tuổi thích thể hiện rồi, tiền bạc làm ra mình lo cho vợ cho con, phụng dưỡng cha mẹ, dư tiền quá thì giúp đỡ thêm họ hàng, đó là em nói quan điểm của em, em không ghét PKL, em chỉ ghét những đứa trẻ trâu đi PKL gây tai nạn thôi, còn nhớ vụ thằng nhóc 21 tuổi đi PKL cán chết chú hộ tống đoàn xe đạp mà xót xa, lúc đó cha mẹ ở nhà không biết nghĩ gì ...
@zenukyo Vụ ngày xưa cũng một phần do xe phía trước chú dẫn đoàn đột nhiên khựng xe, chú xử lý ko kịp nên ngã và... Phần cũng vì đoàn PKL vượt quá nhanh, haiz...
zenukyo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@IELTSVUIVE Bởi vậy sau này con nó đòi đi PKL, nó cũng thuyết phục mình như vậy thì nói thật cũng chẳng biết nói sao cho con nó hiểu, khi đã leo lên PKL thì cái máu tốc độ nó nổi lên dữ lắm, kể cả người lớn trưởng thành cũng có phút bốc đồng mà kéo lên tốc độ cao mấy hồi, huống gì trẻ con ... Thật sự khâm phục các bác đi PKL mà điềm đạm, tuân thủ luật (chắc cũng không nhiều, vì khi đi PKL đa số là có cá tính mạnh rồi).
@zenukyo Vậy nên cái cần nhất ở đây là sự am hiểu, con cái phải hiểu rõ nỗi lo của bố mẹ, bố mẹ cũng dạy cho con hiểu, khó lắm chứ, hi.
@zenukyo Hay quá bạn. Bạn nói y như những gì mình nghĩ. Đọc lại mớ comment đầu tiên mình chửi vào mặt mấy thằng não tàn ở page 1 thấy nản cho khả năng tư duy của mem trên này quá.
Vừa khó vừa dễ. Do cách biểu hiện của mình ở những vấn đề khác nữa

Nhìn cứ loi choi đi cái xe nẹt nẹt mấy cái thì có quỳ lạy cũng éo dám cho nó mua xe =))
Cứ biểu hiện cho chững chạc, tự lập dần dần thì tự nhiên nhà có điều kiện thì cái xe nó tự tới thôi, chứ chả ai ngăn cản mấy cái này làm gì 😃.

Với tự lập xa dần kiểu chăm sóc thái quá đi. Đi xa nhiều hơn, trưởng thành hơn thì cái lo của bậc ba mẹ nó hết thì xin gì chả được.

Hồi xưa xin đi học ở xa trong khi nhà cũng chả có đk gì, tiền học còn khó nữa là tiền nuôi ở xa nhà. Thế là trước khi xin mình tự kiếm việc làm cả năm hơn, bớt phụ thuộc lại. Rồi chờ 1 ngày đẹp trời kêu ba đi cafe nói chuyện thế là đi thôi. Do đi làm dần quen nên vô SG mình cũng vừa đi học vừa đi làm, tháng nào nhà có tiền thì đưa ít còn ko thì thôi cũng chẳng sao ...
whitehouse
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thằng bất hiếu. Muốn đi mô tô thì tự cày mà mua. Về nục tiền ba mẹ ko bít nhục à.
Lê Giang13
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bố mẹ phải giàu đã rồi kiểu gì cũng thuyết phục đc
NguyenKhoi92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng rất thích moto nhưng chưa đủ điều kiện để mua
ThuyLinh19
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kiếm đủ tiền đi rồi làm gì thì làm