[CSKN] - Làm sao để thuyết phục bố mẹ cho mua xe mô tô

24/11/2017 6:55Phản hồi: 330
330 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chẳng ai hiểu con bằng cha bằng mẹ, cũng chẳng ai yêu con bằng cha bằng mẹ

Nếu nhà bạn có điều kiện cho phép mua một chiếc và bản thân bạn từ bé đến lớn luôn trong mắt cha mẹ là một đứa ko đua đòi, đi xe từ cái xe đạp đến khi đi được xe máy, chở người lớn già trẻ trai gái đều đặt tính mạng con người là trên hết thì chỉ cần mở miệng cha mẹ không tiếc.

Còn bạn là con nhà nghèo, tính cũng như con nhà giàu trên, thì con ơi ráng học hành sau này đi làm có tiền con mua cha mẹ không cấm

Còn bạn con nhà giàu có, bản tính hay chơi, đua đòi, chạy xe từ lúc xe đạp dàn hàng ngang, kẹp 3 kẹp 5, đến khi biết đi xe máy bốc đầu nẹt đít thì con ơi cha mẹ không có tiếc tiền, cha mẹ chỉ tiếc cái công mẹ lăn lộn ở Hùng Vương, Từ Dũ thôi
Đủ tuổi thì tự quyết định và đủ tiền thì mua chứ sao phải thuyết phục bố mẹ
Datnguyen101
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi làm kiếm tiền và mua bằng mồ hôi công sức của mình thì không cần đến mức phải thuyết phục. Nếu đam mê thì cứ bỏ công sức ra mà mua,
Lũ chỉ biết ngửa tay xin tiền, moi móc công sức cha mẹ để đú vs bạn bè thì... khỏi bàn.
tyty0880
ĐẠI BÀNG
6 năm
tau đang đọc cái gì thế này @@
pro_nhe85
TÍCH CỰC
6 năm
Đời chạy qua cũng khá nhiều xe, từ thời 1 số bạn thế hệ sinh viên bây giờ còn chưa biết "Cày bờ ruộng" bxc đời đầu là gì thì mình đã sở hữu nó và vít lên 150kmh thường xuyên. Khi đó làm gì có áo giáp moto mà mặc. Rồi khi siêu thị ra đời. Lập gia đình. Mới thấy được cái vô cùng tệ của moto.
1 con moto. Nếu chỉ có 1 xe duy nhất làm phương tiện di chuyển và nhà chật thì anh khuyên các em sinh viên đừng nên. Nếu nhà mặt phố, bề ngang ngon lành và khả năng 1 thân sở hữu vừa tay ga vừa moto thay đổi thì ok miễn bàn.
Đi moto là bất tiện đủ thứ, từ việc tìm phụ tùng phù hợp cho chiếc xe, tìm chỗ rộng để đậu không bị trầy xước, đi ngoài quốc lộ 99% CSGT để ý, đi siêu thị là thua, đi dự tiệc tùng cái gì cũng thua. Nón bảo hiểm thì cứ phải dùng nón rởm, dùng xịn thì mất, mà xe lại chẳng có chỗ treo.
Thời buổi giờ ở đô thị nhà nào cũng phải tuần đi sthi vài lần, ra ngoài đi phải có áo khoác, khẩu trang ( chú nào không khẩu trang thì xác định ngoài 50t ung thư phổi chực chờ, ô nhiễm Sài Gòn vs HN báo động mức đỏ rồi đấy), mắt kính, gói thuốc, .... Những thứ đấy cho vào balo khá rườm rà. Chỉ đơn giản chạy ra ngoài mua vài ly nước mía thôi, lấy moto ra, không biết khi mua xong sẽ treo ở đâu? Đành đưa xe vào dắt con Lead thần thánh ra.... Vì nó quá tiện và đa dụng.
Các bạn còn trẻ chưa có gia đình, mình ko tính, nhưng cũng có bạn gái là hiển nhiên, và chở bạn gái đi chơi, ghé chỗ này chỗ kia, 2 đứa chỉ riêng áo khoác thôi cuộn tròn lại cũng ko có chỗ để rồi, nón treo xe moto xong ra lại mất. Balo không thể chứa hết và sẽ rất là cộm, gắn thùng GIVI?? Tin mình đi, bạn sẽ khó lạng lách hơn, và dễ gây tai nạn cho người đi phía sau bạn nếu tính toán sai. Bản thân mình đã phải đền như vậy rồi.

Đây là tâm sự 1 thằng từng trải đủ thứ xe, moto đem lại cho ta cảm giác phấn khích sau tay lái nhất là xe có gia tốc lớn, nhưng những thứ phải thiệt thòi so với xe khác cũng chẳng kém. Nhiều biker nói đi moto thì khỏi sợ văng sình, ok, đó là riêng bản thân biker. Còn bố mẹ, người yêu ngồi sau thì sao???? Chỉ có người vô cảm mới không nghĩ điều đó. Nó văng đến mức tóc của người yêu mình khi đó phải về gội đầu mãi mà không hết cát, hôm sau nàng phải bỏ 600k đi duỗi lại tóc. Bạn chạy moto gặp mấy con đú thì ko sao, gặp gái nhà lành để lấy làm vợ thì 10 con hết 9 con giận.
Moto chỉ nên để đi khi trời nắng, khi nhà có dư chỗ đậu, khi thời gian nhàn rỗi nhiều. Còn nếu chỉ có 1 chiếc để di chuyển, bạn nên nghĩ đến 1 chiếc xe nào đó phổ thông hơn, đa dụng hơn. Moto chỉ nên di chuyển ở tỉnh, đi trong thành phố mà gặp giờ kẹt xe với khối động cơ của con Z1000, bạn sẽ phải khổ sở vì nóng, về đến nhà vứt xe qua 1 bên mà nằm lả đi, chú nào cao vừa phải mà ít tập thể dục đi moto sẽ thấy, kể cả mấy chú tập gym cũng ngao ngán.

Ở đây không bàn đến kinh tế vì mỗi nhà mỗi cảnh, sắm cái xe không phải khó khăn, chỉ bàn những cái mà moto khó có thể đáp ứng được.
pro_nhe85
TÍCH CỰC
6 năm
Những thằng đàn ông có gia đình, tuổi đời 30-50, nếu chạy moto mà còn nói chuyện kinh tế khó khăn than vãn này nọ. Mấy loại đó, vào hội moto mình khinh. Kinh tế chưa đủ, gia đình còn phải lo, con cái chưa ra ngô ra khoai, thế thì chơi cái gì??? Đam mê à? Bỏ hết cả nhà chạy theo cái moto đi phượt??? Rồi về lại còng lưng vào 1 cái cty nào đó làm lính quèn??? Thế thì nghỉ đi. Không có tư cách chơi cho ngta nể.
Meomuopxu
TÍCH CỰC
6 năm
@pro_nhe85 Tôi chưa có motor nhưng nghe bạn này nói có vẻ củ chuối, nghĩa là chủ doanh nghiệp và sở hữu nhiều bđs mới đc chơi mô tô ? Bạn hiểu đời đc bao nhiêu hay bạn trọng tiền hơn nghĩa ? Học cách biết khiêm tốn chưa bao giờ là muộn
ông bà ko mua tui bỏ nhà đi à:mad::mad::mad::mad::mad::mad:
@deptraithu2TT Y chang cái thằng ml làm chung cty hồi xưa xin ba mẹ tiền mua exciter 135@@
title nhảm nhí quá, câu trả lời là có tiền và đủ 18+ thôi 😆
dvietnam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thời sinh viên tớ thích Sh lắm. Xin bố mẹ không cho và tớ đã quyết tâm tự kiếm tiền mua SH và tớ đã mất 3 con Sh mà chưa được đi con nào. Đến giờ tớ thừa tiền mua Sh với lực của tớ nhưng tớ lại không mua. Đúng là các cụ bảo có lớn mới có khôn thật chả sai Tiền tự mình kiếm ra ắt sẽ biết tiêu sao cho hợp lý. Bảo sao trước xin mãi bố mẹ không cho tiền mua. he
pro_nhe85
TÍCH CỰC
6 năm
@dvietnam Mình cũng như bạn, giờ có tiền lại cứ tích trữ, chi ra mua cái gì đều tìm hiểu kỹ nguồn gốc, xem có xứng với đồng tiền không, hay thậm chí mua sỉ thì mình sẽ có lợi như thế nào. Chả bao giờ bỏ tiền ra mua những cái mà mình ko thật sự cần đến.
pro_nhe85
TÍCH CỰC
6 năm
Mình ngán mấy ông dẫn đoàn đua xe đạp, mấy tay đại gia miễn bàn. Còn kha khá ông, nhà cửa thiếu nợ tùm lum, nhà có khi còn không tô sơn được, ở trong hẻm sâu. Vậy mà lo chạy đi dẫn đoàn hụ còi um sùm. Rồi tai nạn 1 cái nặng thì mất mạng, nhà lại thiếu đi 1 tay lao động chính, nhẹ thì gãy tay chân để lại biến chứng.
Đam mê cái kiểu đó gọi là vô bổ, dùng mọi thứ lý luận ở đâu đâu để biện minh cho bản thân. Chối từ trách nhiệm với gia đình. Cứ nghĩ làm vậy là tốt cho xã hội?? Ai cần?? Tự tụ tập rồi tự lập hội chứ có Nhà nước nào khuyến khích. Không có mấy ông thì CSGT cũng thừa người ra dẫn đoàn. Còn chuyên nghiệp hơn nhiều.
Mạnh NĐ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có tiền tự mua cần gì thuyết phục ai :v
magom
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy a moto chạy xe té không chết hay sao ấy chạy như điên lạng lách
tào lao, khi nào mình làm ra tiền rùi mình mua gì làm gì ai cấm, chỉ có ăn bám mới sợ ba mẹ thui
begaycom
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình năm tư đại học rồi vẫn đi cái super dream 98 của bố để lại đây 😁 xe với chả cộ
Hồi đi học xe số cũng ko dám xin mua , dám xin mỗi cái lap để học,nhà cũng ko phải nghèo nhưng giờ đi làm tự mình mua xe xịn chứ bố mẹ giàu thì ko nói nhà bt đủ ăn để ra đc xíu thì nên nghĩ lại việc xin xỏ những thứ vô bổ, xe xịn ai ko thích.
mr3dua
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko hiểu nổi tinhte lại có cái thể loại bài này. Cho dù bố mẹ có giàu cỡ nào đi chăng nữa cũng chẳng có lý do gì để sinh viên sở hữu 1 chiêc moto cả. Thể hiện sự giàu có ah, sỹ diện, lấy le với bạn gái ...? Ko hiểu sao admin tinhte lại cho post bài này.
o2neorobin
TÍCH CỰC
6 năm
Xe máy thời nay không phải thứ gì quá to tát, vấn đề là phải nhìn nhận vào thực tế, bạn mua nó để làm gì. Khi có nó thì nó có đáp ứng đủ nhu cầu cần thiết không? Chi trả tiền mua xe và vận hành hàng ngày có ảnh hưởng lớn đến kinh tế của gia đình bạn không.
Chả ông bố bà mẹ nào trước khi mua cho con món đồ mà nó có thể ảnh hưởng đến tính mạng của con mình mà không suy sét cả
changvk1
ĐẠI BÀNG
6 năm
nhà em có tư duy là mỗi người một chiếc , nên từ lúc em chưa ra đời là đã góp tiền mua xe rồi.Nhưng em lại thích đi xe đạp và trường đại học chỉ cách nhà 20km mà ngày nào cũng cải nhau vì cái chuyện xe máy hay xe đạp.Có vẻ như nhà em coi xe máy còn an toàn hơn xe đạp..mong các bác cho em lời khuyên.
Ngày trc khi là sinh viên còn làm part time mình mơ có chiếc rsx 110 chạy thôi chứ ko dám mơ đến xe côn tay hay pkl gì đâu. Hồi đó nhà k điều kiện cho lắm nên mẹ mình bảo đi làm chịu khó tích góp tiền đc nửa cái xe nửa còn lại mẹ cho mình mừng lắm r 😔( cuối cùg sau nửa năm cũng mua đc em rsx trăng tinh khôi 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019