Cử chỉ điều hướng của Android 9 quá tệ, dùng cái cũ ngon hơn nhiều

Duy Luân
20/10/2018 22:25Phản hồi: 241
241 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vuốt 1234 kiểu này từ thời S2.
GG đúng là học hỏi quá chậm so với apple.
Screenshot_20181021-171628_Samsung Internet.jpg
thaotgdd
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang xài Pixel XL. Chính xác thì thao tác vuốt như thế này:
- Vuốt từ dưới lên nửa chừng để mở đa nhiệm. Nếu vuốt thẳng lên thì vào app drawer chứ không cần phải vuốt hai cái. Nhưng do ít sử dụng app drawer nên thao tác này vẫn ngượng tay. Được cái là khi vuốt lên đa nhiệm thì vẫn có hàng icon bên dưới là những app mới truy cập nên có thể truy cập nhanh vào những app hay dùng mà không cần vào app drawer.
- Khi vuốt sang phải 1 cái sẽ về app truy cập trước đó. Nhưng vuốt thêm 1 cái nữa sẽ quay lại cái vừa truy cập trước đó theo cơ chế xoay vòng chứ không phải cái trước nữa (không biết iOS thì như thế nào). Nếu vuốt và giữ thì sẽ chạy ngược lại những app trước đó. Nếu có nhiều app quá thì sẽ khó chọn được app muốn xài. Do đó mình thường vào đa nhiệm và xóa những app ít xài để tiện truy cập chứ không phải tiết kiệm bộ nhớ. Lưu ý là khi vuốt và giữ thì có thể chạy qua lại để tìm app cần thiết.
- Thao tác chia đôi màn hình: khó xài hơn phiên bản cũ. Ở phiên bản cũ chỉ cần giữ nút đa nhiệm là mở được. Phiên bản mới phải mở đa nhiệm, chọn app muốn chia đôi màn hình, bấm vào biểu tượng của app giữ để hiện tùy chọn chia đôi màn hình rồi chọn tiếp rất mất thời gian. Mà quá trình này sẽ làm app tạm dừng, ví dụ với Youtube thì khi mở đa nhiệm app sẽ dừng lại đến khi xong thao tác chia màn hình (và chọn luôn app song song). Hồi mới lên Android 9 tìm mãi mới ra cách chia đôi màn hình.
buihai
CAO CẤP
6 năm
@thaotgdd IOs vuốt quay lại app là dùng 3 hay 4 ngón tay vuốt từ cạnh vào nhưng thao tác đấy rất ít khi dùng, nếu có thì chủ yếu dùng trên iPad ngày xưa thôi. Thao tác chủ yếu của iOs hiện tại là vuốt nhẹ lên để về home hoặc vuốt lên giữa để gọi đa nhiệm, vuốt cạnh màn hình để back/forward.
K biết ai sẽ chặn tk của bác hiệp đây.trước mấy anh nói vậy cũng chặn.nên đề nghị chặn tk bác hiệp và treo tk 1 tháng
Kiểu vuốt này thằng mì xào là ngon. Giờ thấy Bphone hay hơn, ko rõ lâu dài thế nào. X mượt, đơn giản, chỉ ko thích vuốt back của ios lắm.
thienvong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thấy mấy bác nhạỵ cảm vãi nhỉ thấy bac hiệp nói cả có gì là ngu học cả, hiện đang xài con mi mix 2 của thằng tàu , tính năng vuốt của nó làm rất tốt, mà đáng lý ra cái tính năng này phải là thằng cha đẻ của android tạo ra thì để mấy thằng tàu khựa làm rất tốt, còn việc con A7 của thằng samsung có vuốt trước thì mình nghỉ nó thử nghiệm trước xem có oke ko thôi, mẹ samsung nó là 1 tập đoàn khổng lồ hàng nghìn lập trình viên, 1 feature ko qua phức tạp thế này nó làm 1 nốt nhạc mấy thím ak
Con nokia trong bài tên là gì vậy mấy bác?
chức này mới rất hiện đại, mình rất thích
linhsmile
ĐẠI BÀNG
6 năm
Miui vuốt phê lắm
Ngon rồi! Tất cả đã vuốt rồi! Cả Samsung cũng làm theo rồi!
Nhiệm vụ của Seeder bây giờ chỉ là phản pháo Apple ko phải là hãng đầu tiên làm vuốt vuốt nữa là hoàn thành nhiệm vụ!?!
vipkp3
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thấy 3 phím trên samsung vẫn tiện chỉ là ko tiết kiệm đc màn hình bằng thôi
Đúng là quá tệ, chả tối ưu mà cũng Ko mượt mà, nhìn mấy Videos là biết rồi 😆))))
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác Gồ có vẻ chưa đủ hứng thú món này với món tai trâu
nothing193
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dịch bài nhớ đưa nguồn nhé ad
Đã từng dùng Nokia N9 5 năm trước thật tuyệt và bây giờ dùng Android 9 thì thấy thật sự thất vọng. Vuốt cứ ngu ngu và khó chịu!
Tuy chưa sướng bằng các hãng khác nhưng cũng ngon hơn cái cũ và không bị dựt 😃
lethang90b
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao @Duy Luân này toàn đi ăn cắp ý tưởng người khác để viết bài vậy nhỉ. Thà bài dịch ko sao, chứ toàn những bài viết cảm nhận theo cá nhân người khác, cũng dịch lại sao tiếng việt rồi thêm chi đó. Trong âm.nhạc người ta gọi là đạo nhạc đó bạn ơi. Làm ơn mấy bài viết về cảm nhận cá nhân thì nên ghi trích dẫn ngay đầu bài.
@lethang90b Bài cảm nhận cá nhân thì trích dẫn cái gì?
@lethang90b Mà bài này mình viết theo cảm nhận cảm cá nhâ của mình mà
@lethang90b Nhạy cảm tới mức không thể tiếp nhận cảm nhận cá nhân hả bạn
lethang90b
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Nếu bạn ko đọc dc bài viết đó liệu có viết ra dc bài này ko.? Liệu bạn có những cảm nhận như vậy lúc bác dùng máy ko ?. Hay là vẫn khen tốt và chỉ thay đổi quan điểm cá nhân sau khi đọc bài đó rồi thì ak..... Và hùa theo viết bài.
Mình hoan nghên dịch bài để mang kiến thức cho cộng đồng, nhưng mình ko thích lấy bài cảm nhận của 1 cá nhân nào đó rồi xào nấu thành của mình.
Không làm cái video, khó hình dung quá.
@training.talky Video mình làm mấy lần rồi 😁 lần này phân tích kĩ hơn thôi
@training.talky

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019