Cục repeater Xiaomi Gen 2 này giúp phòng mình không bị rớt sóng Wi-Fi, giá chỉ 199k

Duy Luân
13/2/2020 22:15Phản hồi: 404
Cục repeater Xiaomi Gen 2 này giúp phòng mình không bị rớt sóng Wi-Fi, giá chỉ 199k
Vấn đề mình gặp đó là tự nhiên dạo này mạng Wi-Fi ở phòng ngủ chính (nơi xa router nhất) bỗng nhiên hay rớt trong quá trình sử dụng, rớt Wi-Fi chứ không phải là không có Internet. Vậy nên mình nghĩ tới vài giải pháp, trong đó có mua repeater để sóng mạnh hơn, hoặc nâng cấp lên router mới. Mình thử dùng repeater trước coi giải quyết được vấn đề không vì thấy nó cũng rẻ, con của Xiaomi có 199k thôi. Và đã thành công!

Anh em hứng thú thì dùng link này mua hàng, ủng hộ Tinh tế có thêm chút cơm nhé.

url: https://tiki.vn/bo-kich-song-wifi-repeater-wifi-xiaomi-gen-2-hang-chinh-hang-p3851975.html

Trước tiên đây là sơ đồ nhà mình, và phòng ngủ chính là nơi bị mất sóng

Floor Plan Nhà Mỹ Phước.jpg

Mình thử mua con Xiaomi Repeater Gen 2 giá 200k trên Tiki vì trước đây từng nghe nhiều anh em dùng nó nói là khá ổn nên mình bắt chước chứ mình không rành về thiết bị mạng. Thấy giá cũng ngon, nếu thử không thành công thì cũng không tốn quá nhiều tiền nên mình quyết định chiến.

Quá trình thiết lập rất dễ, y như thiết lập các món đồ smarthome của Xiaomi. Bạn cắm điện cái cục repeater, sau đó vào app Mi Home, connect vào repeater để nhập mật khẩu Wi-Fi nhà mình (để nó "tiếp sóng" và khuếch đại lên), thế là hoàn chỉnh.

Mặc định sau khi thiết lập thì tên mạng Wi-Fi mới sinh ra từ repeater sẽ có chữ _plus ở phía sau đuôi. Tuy nhiên làm như vậy thì bạn phải truy cập tên mạng mới trên các thiết bị, khá là phiền phức. May mắn là con repeater này hỗ trợ chức năng Roaming cho phép bạn dùng 1 tên mạng trùng với mạng Wi-Fi ở nhà. Tính năng roaming theo mình tìm hiểu ngoài chuyện cho phép mạng Wi-Fi cùng tên (hay còn gọi là cùng SSID) thì nó còn có chức năng tự chuyển sang mạng của repeater khi mạng chính bị yếu đi.

Như trong hình bên dưới có nút Roaming, anh em nhớ bật nó lên nha.

Sau vài ngày thử nghiệm thì mình không còn bị rớt Wi-Fi nữa, rất hài lòng 😁 Chỉ 200K mà giải quyết được vấn đề của mình rồi, mà lại dễ dùng bà không phải xài tên Wi-Fi riêng.

Đó là về chức năng, còn về ngoại hình, thiết kế thì cái này nhỏ gọn xài khá ổn, mình cắm điện nó vào 1 cổng USB trên cục sạc điện thoại của mình (có tổng 2 cổng). Nhờ nhỏ nên không bị mất thẩm mỹ. Theo như quảng cáo thì sóng có thể phát đi tối đa 50m, tốc độ truyền sóng Wi-Fi tối đa 300Mbps (nhanh hơn tốc độ mạng Internet rồi nên không có gì phải lăn tăn). Cái đầu gập USB khá là hay đó, cho phép cục repeater nằm ở nhiều tư thế khác nhau tùy theo không gian bạn có.
404 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phòng ngủ nhà mình Wi-Fi cũng yếu. Nhờ thế mà mình không xài device trong phòng ngủ. Kể ra cũng hay. Phòng ngủ là để ngủ 😃
Nhà người ta mới chỉ 2 vợ chồng ở nguyên 1 căn nhà thì sao bác
@vuhoangtam Bác thiếu rồi, Phòng ngủ là để "tranh thủ" xong mới ngủ
Khôn như mày :D
Chaebol
TÍCH CỰC
3 năm
@di_hoc đổi để làm gì bác? trong khi mục đích sử dụng đã rõ ràng?
quangduy90
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhoangtam phòng ngủ còn là nơi để.... e hèm
Dùng cũng tiện rất ok, thi thoảng bị rớt phải reset lại.
@Tyu phong mình có nói ở trên đó bạn.
Hoang Min
TÍCH CỰC
4 năm
@sonha28 con gen 1 mình cắm 24/7 tháng chắc rớt 1 2 lần, nào rớt thì rút ra cắm lại đâu cần reset nhỉ
@Hoang Min con gen 2 của mình phải cài đặt lại mới được.
huytai93
TÍCH CỰC
4 năm
con này 199k hơi đắt a ơi. 200k mua được con đen đen hai râu xiaomi ok hơn
dauphuthui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Cái này mình dùng được 1 năm rồi bắt sóng ôn định đi xa hơn cục wifi của nhà mạng luôn . Qua 3 lớp tường vân dùng được.
tuxedo075
TÍCH CỰC
3 năm
@huytai93 chuẩn mình cũng mua cái này, mạnh mẽ hơn hẳn
@huytai93 m cũng dùng nhưng ko thấy ăn thua.
Nhà mình đang xài 2 cục repeater Gen 2 này, nhà 3 lầu xài khá ngon. Router mình để tầng giữa, tầng dưới và tầng trên mỗi tầng 1 cục. Mình cũng tính chuyển sang wifi mesh nhưng giải pháp này cũng tốt nên để xài luôn 😁
@anhmk95 mesh thì nó mượt mà hơn cái roaming của repeater tí đó bác. :D
@DucanhLV mua cục repeater này về cắm vào phòng bạn ở tầng 4 rồi xài thôi 😁
anhmk95
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz vâng tiền cái mesh nó đắt gấp 10 lần giải pháp mì xào thì chắc ngon hơn thiệt :D
@kobebryant Bọn này thế thì lởm nhỉ, thế thì cứ tp-link hoặc linksys mà chơi thôi.
Bất Khoái
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có thể do router phát bị trùng channel với wifi hàng xóm
@Bất Khoái mình thử chỉnh rồi mà cũng không thấy hiệu quả
duyvua
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Duy Luân cho mình hỏi, nếu cắm cục Xiaomi này là mình cắm nó gần cục modem wifi nhất hay là cắm ở giữa quãng đường cục modem với thiết bị cần kết nối WiFi?
@duyvua cắm giữa giữa chứ 😁 nhiệm vụ của nó là mở rộng khoảng cách mà bác. Bạn cắm gần cục router quá thì nó không còn tác dụng mở rộng nữa
LoiDaiGia
TÍCH CỰC
4 năm
thấy mod review đúng nhu cầu quá làm ngay 1 em. Thanks Mod
Sangsvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này kiểu khó kết nối, nên mua loại router nhỏ ok hơn
@Sangsvn biết cách thì nhanh vèo vèo
shaun777
TÍCH CỰC
4 năm
cài xong xóa app mihome có được ko mod, còn roaming được ko?
Umeko2501
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shaun777 cài xong xóa app bt, chỉ khi cài lại cần app
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tenda nova 1tr4 không làm bạn thất vọng. Đã từng thử nhiều loại repeater nhưng không hài lòng.
Tời ơi! Tưởng con router wifi linksys của mod hàng hịn rồi nên cover hết không gian nhà rồi ?
Đi review là đi iới thiệu chứ ko có nghĩa là đi tư vấn ng dùng hiệu quả. Chứ linksys của sysco rất nổi mà ra đc thị truòng là hàng phò bỏ mẹ mà đắt như sít ông ạ. Về mặt thực tế sủe dụng thì éo = cả con mini pro trc đây tcs bán 199k giờ đang bán 259k
@Vũ Vịt Nhựa thì tui đâu biết, thế ra giờ mới hiểu đi review là đi giới thiệu. Còn con linksys thì bạn có hơi nhầm lẫn ồi thì phải, cái wrt54G hồi xưa tui dùng phải công nhận là nó ngon choét, mỗi tội đắt nên đến giờ vẫn chưa tiếp cận lại. Lỡ mua mesh tenda mw6 rồi nên dùng tạm, cũng tiện thôi khi nào hỏng đổi linksys cho ngon cơm.
@Hạt mè bé xíu xuyên tầm 3 lớp tường thì nó cũng tèo. Mà nhà mình dùng Amped Wireless, con này được @cuhiep tặng hồi 2013
@Duy Luân Còn phải tường dày bao nhiêu nữa. Chứ cc tường thì thường không dày.
Con rêpater này là v2 tcs đang bán có 139k thôi làm gì mà 199k
@Qui_NP Mình mua của tcs 2 cái router kích sóng vẫn ổn mua vì bán rẻ hơn nơi khác, vụ bảo hành thì công nhận có mấy phốt căng phết.
@tuyen_kientruc2013 Bọn tcs này thì nên mua trực tiếp và tiện qua thì hay hơn chứ nó cũng lính đánh thuê bán hàng ù ù cạc cạc. Quán nó cũng thường đông bạn qua trực tiếp 2 3 câu um tùm là nó xoắn quẩy lên ngay nhưng vì điều kiện xa mà ship là nó ỳ ra và bạn nên mỗi ngày 1 cuộc thúc cho nó kho chịu.
Mình mua tcs hay ra trực tiếp nhiều khi chỉ 1 chi tiết nhỏ ko đúng thông tin giới thiệu là hôm sau ra trả hàng lấy lại tiền, và y rằng hôm sau bài viết qc của sản phẩm thay đổi sửa lại đúng chỗ mình thắc mắc. Nói chung nó cũng tinh thần cầu tiến.
@Vũ Vịt Nhựa bọn tcs bán hàng mất dạy lắm, em mua cái tai nghe đi bảo hành lên xuống cả tháng không xong
thái độ nhân viên rất bát nháo
@Vũ Vịt Nhựa Thêm tiền QC nên vậy. Mà con Gen 2 này là lởm nhứt dòng repeater của xiaomi, dùng chừng 6 tháng là rớt sóng liên tục
Trung197
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng bền phết! Lúc nó mới ra mình có mua con đời đầu tiên! Đến tận bh 3 năm hay mấy năm không rõ nhưng vẫn chạy đc! Mình mang qua cắm bắt cho ông hàng xóm xem youtube suốt
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
@Trung Deanly Me too . Mua 3 cái gen1 xài 3 năm rồi vứt vạ vật cũng chả hư . Nhưng chắc cb up gen 2 tại gen1 không bắt đc mạng 5g ở nhà
Trung197
TÍCH CỰC
4 năm
@chaobeyeu Vâng bác! Giờ nó vẫn chạy kìa, củ cốc sạc thì thay 2 cục rồi còn nó vẫn ngon! Nếu bác cắm cố định thì mua cái repeter pro luôn cho ngon
Con này dùng khá ngon, mình cũng đang xài 1 em.
Mấy con này dùng cho vui chứ thấy ko thật sự hiệu quả. Mình dùng con của Tenda đặt kế cục modem wifi của nhà mạng thì cục wifi phát ra tốc độ 50Mbps còn bắt từ cục Tenda thì còn 30Mbps. Trước mua bên phong vũ 350k, giờ tiki bán còn có 199k.
ddamme
TÍCH CỰC
4 năm
@#JK Đích thị là tenda A9, chỉ được tầm hơn 30Mbps thôi cho dù là gần hay xa modem mẹ.
@Duy Luân À ý mình là tốc độ internet đo bằng speedtest ấy.
@hieunhi Mua xong hối hận bác à
hunggh
CAO CẤP
4 năm
@Duy Luân Speestest đi Luân, xem qua repeater thì tốc độ suy hao bao nhiêu %, tớ dùng repeater xiaomi gen 1 thì suy hao khoảng 50%, đổi sang repeater của totolink cũng không khác nhiều
Mình từng xài thử và thấy không hiệu quả lắm!
Nguyen_96
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nó chỉ hỗ trợ đi xa hơn chứ không phải mạnh hơn cũng như khả năng xuyên tường.
cybersix
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này chỉ hợp sử dụng điện thoại lướt web thôi. Cày phim hay game là tê liệt rớt mạng lia chia. Sp tệ nhất từng dùng :|
cybersix
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chaobeyeu cái mình dùng sao thì review vậy 😃 chẳng có gì là nhầm cả 😁
@cybersix Bạn để xa mạng wifi quá thui .mình mua ba cái kích sóng tốt mà . tín hiệu cửa bạn đc 10% thui.cở đó lướt web còn chập chờn nói gì xem phim
@cybersix Trải nghiệm của mình với con này cũng thế, mới cắm vào dùng thì cũng ổn nhưng được vài ngày khi thiết bị nóng thì chập chờn, phải tháo ra cắm lại, được vài lần thì bỏ, nói chung thiết bị mạng mà không ổn định thì không nên dùng. lúc cần thì rớt mạng.
dinhsay
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blackdragon1340 Uh , mình cũng gặp. Bạn có gặp hiện tượng tự bật web check connect lên ko
Vô phòng ngủ thì lo ngủ dưỡng sức, sóng sánh wifi rồi ôm ba cái máy móc giảm thọ à nha
@caffeinezzZ Mình chấp nhận rủi ro đó 😁
@Duy Luân Giỡn thôi chứ nhìn là biết mod khoẻ rồi và rất đam mê công nghệ.
akb48
TÍCH CỰC
4 năm
Con này mình dùng hay bị rớt sóng báo đèn vàng từ khi đổi cục router xiaomi 4 ăng ten thì sóng sánh đã ổn định và đi xa hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019