Cùng xem Tesla Autopilot chịu thua giao thông Việt Nam, xe đứng yên không thể nhúc nhích

P.W
31/3/2021 7:1Phản hồi: 263
Cùng xem Tesla Autopilot chịu thua giao thông Việt Nam, xe đứng yên không thể nhúc nhích
Hôm rồi mình lướt Twitter xem tin tức, bỗng nhìn thấy một đoạn clip ngắn mô tả việc dùng tính năng tự lái và nhận diện chướng ngại vật tự động của xe điện Tesla, tên là Autopilot, trên đường phố Việt Nam. Nói một cách ngắn gọn, với dòng chảy giao thông theo kiểu điền vào chỗ trống quá quen thuộc ở nước mình hiện giờ, thì khoảng cách an toàn mà Tesla áp dụng với hệ thống deep learning của Autopilot khiến hệ thống được xem là rất thông minh này gần như vô dụng, xe không nhích nổi dù chỉ một phân, và ngay lập tức bắt tài xế tiếp tục cầm lái, không để Autopilot tự động vận hành nữa. Nhìn biển số xe phía trước thì có vẻ clip này quay ở Sài Gòn.

Clip có lồng nhạc hơi ồn, anh em cân nhắc xem clip tắt tiếng nhé:

Về cơ bản, Autopilot là một tính năng nâng cao phục vụ tiện nghi và an toàn cho người lái. Bên trong một chiếc Tesla có 8 camera, 1 radar, 12 cảm biến siêu âm để xác định toàn bộ không gian xung quanh chiếc xe. Từ đó, nó có thể giúp người lái chiếc Tesla tránh chướng ngại vật, tự động giữ xe trong một làn cố định trên đường, hoặc thậm chí ở gói cao cấp hơn tên là Full Self-Driving, hệ thống AI của xe còn đủ sức gợi ý hoặc tự động chuyển làn nếu thấy hợp lý.

Tuy nhiên với kiểu giao thông ở Việt Nam, kể cả lý thuyết lẫn thực tế như trong clip anh em xem ở trên, Autopilot gần như vô dụng.
263 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hppl
TÍCH CỰC
3 năm
AI cao cỡ nào cũng thua kĩ năng người Việt lái xe hết nhé
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@hppl tự nhục còn hơn mấy đứa tự ái, so mỹ xa quá thì so vs lào campuchia thái lan cho gần kìa, cứ đổ tại cơ sở vật chất nhưng thực tế là do ý thức của ng lái xe hết, r thêm mấy cái ý thức bố đời rẻ rách coi thường ng đi đường thì tự mà nhục đi chứ tự hào gì 😃
dacchieu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hppl Chủ đề về chiếc xei, một số thành viên lại lái qua vấn đề khác. Vớ vẫn thật
@hd79 Mình không biết bạn ở đâu và văn minh bạn đạt ở trình độ nào,nhưng mình chắc bạn cũng có gốc là người VN.Mà đã là người VN thì ai cũng biết Vua Hùng tầm bao nhiu tuổi tính tới hiện tại,mà bạn kêu là "thằng này thằng nọ" thì theo mình nghĩ chắc bạn mồ côi từ lúc lọt lòng không biết bà con dòng họ bạn nên không có ai dạy nên "mất dạy" vậy phải ko?Chứ nếu có hay được đi học thì cũng phải có người nói Vua Hùng tầm bao nhiu tuổi để phải gọi bằng gì mà,hay cả họ nhà bạn đều gọi Vua Hùng như vậy?
bomy
CAO CẤP
3 năm
@ddamme cái gì mà buồn với nhục ở đây vậy, nước nào lưu hành xe máy nhiều lại không vậy, đem qua ấn, thái, indo... các kiểu mà coi; tinh thần tự nhục cao quá vậy bạn
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
haha
@angel2706 Xe nó chưa chửi người bật tính năng này là "đồ ng.u." là may
Cười vô mặt
Việt nam ta pro lắm mới sống được
@hoàng trung bách Thì Bác Hồ chả bảo sánh vai với cường quốc 5 châu là gì.. Bạn nói thế chẳng khác nào i nặng lên lời bác dạy 😆))
@tjmban8phuong vn có thể đạt dc, đó là tầm nhìn chính xác của Bác, nhìn qua Sin xem, nó ko có tài nguyên gì nhưng đã khẳng định dc tên tuổi, cơ hội vs vn có thể đã qua rồi...
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@abc_8989 Giống kiểu mấy đứa không lo làm mà ngồi bỉu môi với đứa đang giàu là tại thời tau chưa tới chứ không đã giàu như nó.
rocket.s
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoàng trung bách Toang cả 1 thế hệ. Làm bài kiểm tra 3đ xong nhìn vô mấy bạn 3đ khác rồi đổ thừa "tại, bị, thì, là, do, nên". Thôi mình 3đ thì so với mấy bạn 3đ thôi chứ so với mấy bạn 10đ thì khập khiễng quá. Tại vì mình thế này nọ lọ chai nên thôi mình 3đ được rồi :v

Tại sao lại là 3đ? Vào năm 2019, GPD của VN chỉ là 2,715.3 USD/đầu người/năm trong khi Thái và Malaysia lần lượt là 7,806.7 và 11,414.2.

Không hiểu đoạn "xem đi ngoài đường cũng chả hơn vn bao nhiêu" nói lên điều gì. Sao không nhìn vào những con số khách quan đi bạn?

Chưa hết, nói đến Châu Phi, bác có nghe đến Seychelles (một quốc đảo ở Đông Phi) chưa nhỉ? GPD 2019 của Seychelles là 17,448.3 USD/đầu người/năm. Chán thế nhờ, một "nước kém phát triển . . . bên châu phí" mà GDP của người ta còn gấp gần 9 lần một "nước ta đang phát triển".

Thân!

(Tất cả số liệu GPD được tham khảo tại https://data.worldbank.org/)

World Bank Open Data

Free and open access to global development data
data.worldbank.org
sak joiegowegw5e1q6.PNG
tayeutl
TÍCH CỰC
3 năm
Vn chưa cho phép xe tự hành nhé. Hóng phạt chết mợ bạn nào trải nghiệm
CitaTo
TÍCH CỰC
3 năm
Khác nhau mà bạn. Công dân được phép làm những gì luật không cấm, chứ ko phải làm chỉ được làm những gì luật cho phép. Nếu luật không cấm, nghĩa là không có hình phạt cho việc đó thì khi vi phạm sẽ phạt thế nào?
tuhoanganh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tayeutl Không cấm thì không bị phạt nha ba.
Zoro kun
TÍCH CỰC
3 năm
@makeitmine rồi thế covid đến đâu rồi, sang bên đó mà ở =))
@tayeutl chưa cho nhưng trường mình vẫn mua xe nè bạn :>>
TND NO
TÍCH CỰC
3 năm
Toàn tạt đầu dành đường thì chạy chi được
hd79
CAO CẤP
3 năm
@TND NO Xe tự hành ở vn phải trang bị tính năng phóng điện giật nảy mình khi cần. Cứ chú nào cách mét chuẩn bị tạt đầu, oánh võng, lấn làn ...là phóng điện cảnh cáo ngay. Lúc đó xe mới yên ổn vận hành
beardy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hd79 kaka bác lại xem phim mẽo đua xe bắn súng nhiều quá rồi =))
Kỹ năng lái xe ở việt nam phải gọi là thượng thừa trong phạm vi hẹp. Còn sang Mỹ mà lọt vào đường không đèn như bài bác Hiệp thì xác định lạc vỡ thớt luôn.
w810i
CAO CẤP
3 năm
@abc_8989 Môi trường tạo ra kỹ năng, buộc phải xoay xở thì sẽ xoay xở tốt thôi chứ có gì ghê gớm mà phải tị nạnh. Tụi Mẽo của mợ nó cũng ca thán mấy lần rồi còn gì.
Một lần nữa, liên quan gì F1?
[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
@abc_8989 Ổng nói đúng mà, kỹ năng xử lý trong phạm vi diện tích hẹp ở mình tốt, đó như bản năng, đặc trưng địa phương chứ có ý xỉa xói gì ai?
@Trần Hùng TD Phí vận chuyển khiến các doanh nghiệp nặng gánh phết ấy.
Con mệt mỏi Con mệt mỏi quá Papa ElonMusk ah
Cười vô mặt
Haha! Vậy là các thím hay cà khịa đã đúng rồi nhé 😆)
Thiencl
TÍCH CỰC
3 năm
Tesla xin chào Việt Nam
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
Ở vn mà mua con này có lẽ ko chỉ cần tiền mà cần cả đam mê công nghệ nữa, vừa ko dùng hết tính năng, ko có trạm sạc, ko có linh kiện thay thế, ko sạc nhanh đc ở nhà, khó khăn nếu mang đi xa, khả năng bán lại kém... Thật sự hâm mộ người sở hữu
buiphuloc
TÍCH CỰC
3 năm
@trieuvhh giá còn gấp 3 nữa cơ
laiviet
TÍCH CỰC
3 năm
@trieuvhh Trừ khi đâm va chứ xe điện có gì mà phải thay mấy đâu.
laiviet
TÍCH CỰC
3 năm
@trieuvhh đã có bao nhiêu con bay nóc rồi? số con tai nạn còn nhiều hơn số con bay nóc.
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@laiviet So sánh số lần gặp lỗi kỹ thuật với tai nạn làm gì? luận điểm của bạn là xe điện đơn giản, ko cầu kỳ phức tạp như xe xăng nên ít bảo dưỡng ít hỏng, mình đưa ra luận cứ như bài báo, xe điện đơn giản hơn nhưng nó gặp nhiều lỗi mà xe xăng cũng ít gặp, đây là do chất lượng gia công của tesla nữa
https://zingnews.vn/elon-musk-thua-nhan-xe-tesla-co-van-de-ve-chat-luong-post1180806.html
rnr
ĐẠI BÀNG
3 năm
Muốn tự lái ở vn thì chỉ có lắp trên xe tăng
hd79
CAO CẤP
3 năm
@rnr Xe Tesla nê.n gắn thêm hệ thống chích điện. Cứ xe nào đi ẩu là chích cho thằng lái 1 phát xun vòi tờ rim là sợ ngay
@lenam098 Hàng năm xảy ra bao vụ tạt đầu xe lửa ko thành công, toàn hậu quả nghiêm trọng mà chân ga có chùn đâu.
@HaiChin Thế mới sợ. Dân ấy lên làm chủ thì thôi rồi.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@lenam098 VN đi xe máy bá đạo nhất thế giới
V1104897
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá lắn bánh tại Việt Nam là bao nhiêu vậy sếp
vicki_iphone
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang chạy, 1 chú chệt quẹo phải xong thắng kịch phát vì chạy lộn đường. Vận dụng kỹ năng lụa hết mức thắng sát đít chú ấy! Chú ơi, chú đi đường phải đẻe ý, đâu phải muốn dừng là dừng! Ông li sau ông phải phụ thuộc người li chước chớ, sao lói zậy ?! Đkm chú, xe cont nó cán chú lòi cức coi chú còn mở cái miệng phụ khoa ra kêu nó phụ thuộc người đi trước không?!!!
P/s: gặp hoài:
- quẹo trái khi chưa vào ngã tư, khác đéo gì chạy ngược chiều?!
- thích là chạy, thích là ngừng, thích là quẹo
- thích chen giữa xe hơi và xe tải
- nói chung thích mần cái méo gì là mần, chỉ không mần theo luật lệ thôi!
@vicki_iphone À, chuyện thường, ai bảo có mắt, tránh xa chúng ra cho đỡ phiền
@vicki_iphone
Cười ra nước mắt
DearGodVN
TÍCH CỰC
3 năm
@alancabata Có nhiều pha như trên trời rơi xuống, tránh không nổi ấy ông
nghe tin vin sắp ra xe tự lái, tự lái đc ở VN thì best of the world luôn
@Phuongkak Thì tesla bán cổ phiếu, nó tự lái ở VN 1 ngày bằng con ai tesla học trăm năm
Cười vô mặt
hd79
CAO CẤP
3 năm
@Phuongkak Ủi 1 phát sạch đường là tha hồ mà đi. Cứ chỗ nào đông là phi thẳng hết tốc độ, thằng nào vô phúc thì mặc kệ. Thuật toán cho AI kiểu này đơn giản, đỡ phải xử lý nhiều
Dễ thế mà bọn Tesla ko nghĩ ra nhỉ? Đúng là trí tuệ của ông siêu cặn bã thật
tự hào quá
Bảo đảm mọi người nhảy vào cười cợt với vẻ đầy "tự hào" về giao thông nước nhà nhưng đối với mình giao thông VN là nỗi ô nhục của quốc gia
@bomduc Nếu như bạn nói thế mình hỏi bạn so với ai bây giờ, so với Thái thì sao? Đừng nói chuyện xa vời. Chi phí xây dựng đường xá VN bị thôi phồng một cách Quá Quá Đáng. TPHCM và các tỉnh lân cận có mỗi hai con đường cao tốc? Chất lượng thì sao ai cũng rõ rồi
@phong.nguyen20 đội giá thì đúng rồi , mà cái này nó thuộc phạm trù khác bạn 😆), đường xấu thường ở ngoại thành chứ trong thành phố làm gì có ổ gà.
DearGodVN
TÍCH CỰC
3 năm
@vuaphapthuat410 Tôi thấy nhiều nước giao thông giống mình. Nhưng đúng là ô nhục thật ông ạ. Ra đường toàn lợn chạy xe, lấn làn gây tắc thêm
Mỹ thì phải vô mấy bang của Cộng Hoà, còn bang Dân Chủ thì thôi, bê bối, nhập cư lậu, homeless đầy đường
tội em AI thiệt : )))
Ở VN, Tesla chỉ phục vụ cho sinh viên nghiên cứu khoa học thôi.
Đang chạy thì not responding

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019