Cuối tuần leo núi với Google Pixel 4

Super Toad
25/11/2019 3:56Phản hồi: 2
Xin chào mọi người, chằng là cuối tuần vừa rồi mình có dịp để đi chơi với một nhóm đi leo núi ở Canada nên mình tranh thủ xách con Pixel 4 đi để chụp ảnh bên cạnh con iPhone 11 của mình. Em vừa đăng ảnh vừa kể chuyện nên mọi người đừng chê em kể chuyện dở hay chụp ảnh xấu nha 😁

Ảnh toàn bộ là ảnh gốc, không chỉnh sửa gì và cũng chẳng resize luôn ạ 😆

Chuyến đi từ 19h30 tối, đi khoảng 1 tiếng thì tới. Do chỗ này nằm sâu trong rừng nên không có sóng điện thoại gì cả. Nhiệt độ khoảng -10 độ nên điều đầu tiên mình làm là tới ngay cái lò sưởi :v Thấy lửa với cái nón thấy không khí Noel quá nên chụp một tấm Night Sight - cái làm nên đồng tiền bát gạo của Pixel.

Sau khi nghỉ ngơi thì đám tổ chức nó cho nghe nhạc thư giãn. Cũng bật thêm một tấm Night Sight luôn.

Khoảng 1 giờ sáng thì tụi nó rủ nhau đi...chơi Hockey dưới tuyết rơi. Nhiệt độ khoảng -15 độ C. Thấy trời trong quá nên cũng cố xách cái Tripod để test chế độ Astronomy của Pixel 4

Tấm ở trên chụp trong 4 phút. Trong quá trình chụp điện thoại có nút dừng lại nếu thấy vừa ý. Mình có dừng lại ở một phút thì thấy rõ chòm sao hơn. Trong hình trên với dưới là chòm sao Hiệp sĩ (Orion).

Tấm dưới này chụp trong 2 phút ở một góc khác.

Mở hình thấy noise dữ quá, quất thêm một tấm nữa ở góc y chang, 4 phút. Kết quả quá ngon lành liền :D

Thấy mình toàn chụp không chơi nên tụi nó cứ rủ vô chơi. Vô thì cũng ghi được một bàn thắng cho cầu thủ duy nhất tới từ VN :v Đây là các cầu thủ tối hôm đó vào lúc khoảng 2 giờ sáng.

Quảng cáo

Sáng hôm sau dậy thì tụi nó tổ chức dạy Yoga để chuẩn bị cho leo núi. Không hợp với người như mình lắm (vì mình lùn và hơi ú =)) ) nên vừa tập vừa lấy điện thoại chụp.

Cận cảnh người dạy. Bả chắc nặng gấp rưỡi mình mà dẻo chắc gấp đôi mình luôn :D

Sau khi tập thì tụi nó tổ chức giải lao bằng cách đi xây lâu đài tuyết để chơi trò ném tuyết. Lúc này mới phát hiện chỗ mình ở ngay cạnh cái hồ khá rộng. Mà bị tuyết phủ hết nên chẳng có gì đặc sắc cả.

Đây là cận cảnh tụi nó xây lâu đài tuyết chiến với nhau.

Quảng cáo

Chơi xong thì tụi nó cho ăn trước khi đi. Tranh thủ chụp đồ ăn. Hơi quá ngọt với mình (dù mình thích ăn ngọt). Lần đầu tiên trong đời ăn Salad mà trộn với nước dâu tằm luôn.

Đây là con chó của anh bạn hay đi chơi với mình, tên là Copain. Hơi bị thông minh và quậy như chó =)) Trong chuyến này mình ít chụp người, toàn chụp con chó này thôi. Lát hồi dưới kia sẽ toàn ảnh nó :D

Và tiếp tục nghe nhạc =))

Khoảng 1 giờ 30 phút thì bắt đầu đi leo núi. Nhiệt độ khoảng -3 độ. Vì tuyết trong rừng khoảng hơn đầu gối, có đoạn gần thắt lưng nên BTC cho mình một cái dụng cụ để che cái cổ giày lại. Do mình chỉ ở đây vài tuần nữa nên không mua giày chuyên dụng chi cho tốn tiền, mà chỉ mang đôi Bitis Hunter nên không đủ đô trong chuyến này cho lắm :v

Giờ chỉ có đi đi đi thôi 😃) Có 2 lựa chọn là 4km hoặc 9km. Mình ban đầu chọn 4 km, mà tụi nó khích quá, nên để cho tụi nó thấy người VN khoẻ cỡ nào mình cũng liều mạng 9km thử :v

Một góc nhìn khác của cái hồ. Nhìn sơ qua thì không có biết đâu là hồ đâu là bờ luôn.

Tranh thủ selfie 1 tấm thử =))

Có 1 cái ghế đá chuẩn bị sẵn frame cho anh em chụp ảnh. Pixel 4 quá đuối trong việc nhận dạng đâu là nhân vật chính. Xoá phông banh nóc.

Thật sự với sức của mình thì đã không nổi sau 6km đường tuyết. Chắc mình té lên té xuống chắc hơn chục lần luôn :D Độ ẩm cao đến mức lấy điện thoại ra khỏi túi áo là nó báo độ ẩm cổng USB rồi disable nó đi. Ngại quá nên lâu lâu mới dám chụp. Đi khoảng 5 km thì con chó đi cùng anh bạn mình chịu hết nổi nên anh bạn phải cõng nó 😃)

Khoảng 4km trước khi về chỗ ở thì tụi nó nổi lửa sưởi ấm. Lúc đó khoảng gần 4h. Lạ cái là khoảng 4h30 là bắt đầu mặt trời lặn rồi mà tụi nó còn nổi lửa thì không biết khi nào mới ra khỏi rừng.

Tụi nó nấu socola nóng bằng cái bình hơi gas đem theo, đun tuyết tan ra để nấu nước. Chơi liều mạng, để ngay sát cái bình gas ngay đống lửa. Sau khi bị mọi người nói cũng chịu khó đem ra xa tí =))

Vì không kiên nhẫn đợi sôi nước nổi, mà nhịệt độ bắt đầu lạnh, nên BTC quyết định dẹp rồi về :D Đường về thì được cái màu trời đẹp mà nhiều cây quá. Chụp đại.

Làm một tấm Night Sight. Lúc này khoảng gần 5h. Không còn mặt trời. Trời tối lẹm rồi mà vẫn còn ra được màu này. Nể :D

Về thì lại vô lò sưởi. Nhóm 4km về trước thì ngủ sạch sẽ. Không bật đèn. Quyết định làm tấm Night Sight và chụp một tấm bình thường để mọi người so sánh thử :D

Và Night Sight :D

Mình có lôi iPhone 11 chụp thử song song. Do mình quên up một lần nên làm biếng add lại quá. Mọi người vô Google Photos xem tạm nhé :D

https://photos.app.goo.gl/n1LbVsHjN19rCHf16

Vì mệt quá nên tranh thủ làm bữa tối. Nhìn không ngon nhưng thật sự rất ngon và dễ ăn :D Mình làm 2 đĩa luôn. Cuối ngày tụi nó có quấy các thứ nên mình không xách đi đâu chụp ảnh nữa, quẩy tới khuya rồi ngủ thôi :D Sáng hôm sau thì tranh thủ dậy sớm hơn chút (khoảng 9h :D) rồi làm tấm chào buổi sáng :D

Rồi đi ăn sáng. Bữa ăn quen thuộc ở đây :D Bánh mì, bánh kép, bánh bông lan và trà hoa gì đó không biết :D

Sau khi ăn xong thì tụi nó rủ đi leo núi trong nhà. Giống bên khu Quận 7 có chỗ y chang (quên mất :v). Mình không chơi trò này thường xuyên nhưng cũng thử. Được 2/3 là phải kêu tụi nó cho xuống =))

Cảnh đẹp, chụp một tấm chơi chơi.

Quên mất chưa chụp chỗ mình ở nữa :D Nên làm một tấm. Bạn nào đi có dự định đi leo núi ở vùng Shawinigan, Quebec thì có thể ghé chỗ này, Minogami :D

Tiếp tục là buổi trưa :D

Khoảng 1 giờ thì chuẩn bị về. Tranh thủ dùng Portrait Mode để chụp bạn Copain vài tấm :D

Đi vòng vòng chơi lần cuối trước khi về thì gặp cái nhóm chơi nhạc hôm qua :D Một anh keyboard, một anh Violin với một anh Guitar. Chụp hai tấm. Tấm thường:

Và tấm Portrạit. Xoá phông bị sai quá sai 😃) (chỗ tóc mình)

Một tấm Panorama cái hồ thần thánh :D

Đây là cái xe vàng thần thánh hay chở con nít đi học mà mình hay thấy trên tivi nhiều nè :D

Giờ thì lên xe về thôi, cảnh khoảng chiều 2 giờ 30 và mặt trời bắt đầu xuống núi :D Kết thúc chuyến đi :D

Nhận xét chung của mình:

- Pixel 4 chụp rất ngon. Chụp đêm với mình vẫn thấy ngon hơn iPhone 11. Dù sao cả 2 chụp rất đẹp. Chỉnh này nọ chắc ngon hơn nữa :D
- Chế độ Chân dung vẫn cần thời gian xử lí sau khi chụp. Không hiểu tại sao, dù có camera tele hỗ trợ. Thà như trước chỉ có 1 camera thì cần thuật toán nhưng giờ 2 camera vẫn cần, chứng tỏ Google vẫn còn và chắc còn dài dài dựa vào thuật toán.
- Chức năng thiên văn rất ngon, bá đaọ duy nhất chỉ có trên Pixel 4. Mình có đem theo con Nikon D610 mà cũng chả lấy ra phơi sáng luôn :D.
- Thiếu Camera siêu rộng là điều cực kì thiếu sót trên Pixel 4. Cực kì khó chịu luôn.
- [không liên quan chụp ảnh] Mình chỉ bật wifi 100% (lâu lâu có lâu lâu không), gắn sim Viettel Roaming, thì từ đêm hôm trước tới lúc về tới nhà vẫn còn 26% 😃) Quá trâu và quá đủ. Bật AOD và Motion Sense.

Cảm ơn mọi người đã xem ạ :D
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xuất sắc quá!
Super Toad
ĐẠI BÀNG
4 năm
@auduongphong1502 Thanks bác !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp