Đã có điểm cảm biến của Sony A9 từ DxOMark, 92 điểm cao hơn cả Nikon D5 và Canon 1D X Mark II

sGear
20/6/2017 2:28Phản hồi: 161
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cuối tuần cafe giao lưu đê ae
Cho tớ hỏi iphone 4,5,6,7 được sản xuất ở nước nào nhỉ??? cãi nhau làm chi cho mệt
Zeiss đỉnh về quang học còn sony đỉnh về điện tử chúng kết hợp với nhau sẽ tạo ra ống kính vừa có chất lượng quang học đỉnh cao lại vừa có công nghệ lấy nét đỉnh cao, đố thằng nào kịp đó.
Còn chú nào kêu cần dẫn chứng cho câu sau:
"5, 7 năm nữa canon với nikon cũng chưa chắc đã đuổi kịp sony".
Cứ bơi vào tớ tiếp hết

Thông số kỹ thuật Sony A9
  • Ngàm ống kính: E-mount, tương thích FE, E-mount
  • Cảm biến: Stacked BSI-CMOS Exmor RS 24.2 MP, bộ nhớ tích hợp trong cảm biến
  • Bộ xử lý: BIONZ X
  • Bộ chuyển A/D: 14-bit
  • Chống rung 5 trục trên hệ thống cảm biến
  • Quay phim 4K: 3.840 x 2.160 pixel, XAVC S, 30p/25p/24p (100 Mbps / 60 Mbps)
  • Quay phim Full HD: XAVC S HD 120p(100Mbps), 60p(50Mbps)
  • Màn hình: LCD 3", cảm ứng, WhiteMagic, 1.440.00 điểm ảnh, lật đa chiều
  • Kính ngắm: EVF OLED 3.686.400 điểm ảnh, lớp phủ ZEISS T*, phóng đại 0.78x
  • Tốc độ màn trập: 1/8.000 giây, chụp liên tiếp 5 fps
  • Màn trập điện tử: 1/32.000 giây, chụp liên tiếp 20 fps, ISO tối đa 25.600
  • Chế độ chụp im lặng: silent mode
  • ISO: 100 - 51.200, mở rộng 50 - 204.800, quay phim ISO 100 - 51.200
  • Lấy nét: Phase Detection AF 693 điểm
  • Kết nối: Wi-Fi n, Bluetooth 4.1, NFC
  • Xuất HDMI: 4K 3.840 x 2.160 pixel 30p/25p/24p, RAW YCrCb 4:2:2 tiêu chuẩn 8-bit
  • Giao tiếp: LAN, HDMI, headphone, micro-phone, microUSB, chân p/k Multi-Interface
  • Thẻ nhớ: 2 khe SD, 1 khe hỗ trợ UHS-II
  • Pin: NP-FZ100 7.2 V/16.4 Wh (2,280 mAh)
  • Kích thước: 126.9 x 95.6 x 63.0 mm
  • Trọng lượng: 673 g (gồm pin và thẻ nhớ)

Hỏi xem DSLR full-frame của nikon với canon nào chụp được 1/32.000, và chụp liên tiếp 20fps/ giây nào
Lee Ji Eun
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em xin góp ý với 2 bác Ác thần ls và bác longhons thế này nhé: Lens Zeiss và Lens Sony Zeiss là 2 lens khác nhau. Lens Zeiss hoàn toàn do Zeiss tự sản xuất và sản xuất cho cả những hãng khác chứ không riêng gì Sony, nhưng lens sản xuất cho Sony thì có AF(ví dụ Batis) còn cho các hãng khác thì đều là MF. Các lens Zeiss đều được sản xuất tại Nhật, các lens cine của Zeiss thì vẫn sản xuất tại Đức. Còn lens Sony Zeiss là do Sony tự thiết kế và được Zeiss thông qua bản thiết kế đó, đồng thời được kiểm tra chất lượng bởi các kỹ sư Zeiss và máy móc mà Zeiss bán cho Sony ở tại các nhà máy Sony trên khắp châu Á. Sau khi qua kiểm định của Zeiss thì lens Sony được gắn logo Zeiss lên thân lens và nói chung thì chất lượng tương đồng với lens Zeiss. Nói tóm lại là cái nơi sản xuất nó không quá quan trọng đâu bởi vì không dễ dàng gì mà Zeiss lại để Sony gắn logo lên các lens của Sony như vậy cả các bác yên tâm là chất lượng cũng tương đồng. Mà các kỹ sư Sony bây giờ cũng học hỏi được rất nhiều về công nghệ của Đức nên bây giờ Sony sản xuất những lens dòng G-Master cũng đỉnh cao chả kem gì lens Zeiss thậm chí còn có những khía cạnh ưu việt hơn. Còn nãy bác nào so sánh Batis với Otus thì thực sự Otus nó đắt hơn Batis rất nhiều. Ví dụ như Otus 85 nó không những được làm từ Distagon là một công thức rất đắt mà 6/12 thấu kính của nó được làm từ thủy tinh loại siêu đắt nên giá lens Otus có thể gấp 3 gấp 4 lần Batis.
longhons
TÍCH CỰC
7 năm
@Lee Ji Eun Bác back lại 1 2 trang trước là thấy à, e cũng nói z y chang ngay từ đầu mà thánh lì quá = )))
Còn kêu Zeiss bị Sony mua lại lâu rồi = )))
Lee Ji Eun
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longhons Uhm em công nhận bác kia nói Sony mua Zeiss là sai, Sony với Zeiss đã hợp tác với nhau từ 20 năm nay rồi, nhưng gần đây thì Carl Zeiss đã bỏ chữ Carl đi chỉ còn để lại tên Zeiss thôi chứ bản chất Zeiss vẫn là Zeiss thôi ạ. Zeiss là 1 công ty quá nổi tiếng về Optical có lịch sử hàng trăm năm, trước đây Zeiss nổi tiếng nhưng hầu như chỉ người dùng chuyên nghiệp biết đến bởi vì những lens Zeiss luôn có chất lượng đỉnh cao kèm theo đó là giá rất đắt nên người dùng phổ thông không biết đến nhiều. Còn về mặt điện tử và cảm biến thì Sony là 1 tượng đài vì thế nên Zeiss họ hợp tác với Sony là để phổ biến sản phẩm của họ đến đông đảo người dùng hơn, từ đó mà những chiếc camera Sony gắn chữ Carl Zeiss ra đời và ngày nay là những lens Sony gắn logo Zeiss. Còn về Sony, họ quá mạnh về mảng điện tử và cảm biến vì thế nên họ hợp tác với Zeiss để những Body siêu việt của Sony có thể gắn những chiếc lens mang chất lượng đỉnh cao của Zeiss nhằm thống trị thị trường máy ảnh không gương lật. Và tin tôi đi, mirrorless là tương lai của nhiếp ảnh, không biết là 3 năm 5 năm hay 10 năm nhưng sắp tới mirrorless sẽ đánh bại DSLR giống như cái cách mà Digital đã đánh bại máy phim vậy 😁
để có thêm chữ Zeiss đâu đơn giản, và chỉ thấy Sony làm tốt điều này
Người dùng có ống kính Sony Zeiss mới đỉnh cao tinh hoa quang học và công nghệ tới vậy
Mấy ông cứ xồn lên làm j! Tùy nhu cầu mà chọn thôi... Công nghệ phát triển thì người tiêu dùng lợi... Mình hồi trước có xài qua A7 nhưng chịu ko nổi khoảng pin mau hết quá... Mổi dòng máy có thế mạnh riêng nên mấy bác theo đó mà lựa... Sony canon nikon j với nhu cầu ảnh ọt bình thường thì quá đủ...hiện tại các máy từ đời 2015 trở lại theo mình công nghệ dư dùng... Mấy bác chụp kím cơm dư sức...
@RPG-7 Cụ mua cái grip pin của meike cho a7 ý..ở vn giá hơi cao chứ em đặt có tầm 1t à...về lắp 3 quả 1 lúc vào có mà phập dài ngày..lo gì..h ko thiếu đồ hỗ trợ đâu cụ
@Ác thần_ls Cái chính là khi cầm mirro mình cần gọn nhẹ! Nếu gắp grip zô thì nó to ko khác j 1 con 5D rồi nhẹ thì củng chỉ hơn chút đỉnh tầm 200g... Nên tùy nhu cầu chụp mình sẻ cầm máy nào hợp...
DSLR đã yếu thế trước sự phát triển mạnh mẽ của Mirrorless
Còn một số kẻ bảo thủ không chịu update thông tin mới cứ ôm khư khư luận điệu cũ rích
lúc đầu chúng nói rất to chê Mirrorless này nọ chúng tỏ ra rất nguy hiểm rồi tới khi thấy yếu thế (DSLR thua xa Mirrorless) thì lủi đi trong im lặng
fly07
TÍCH CỰC
7 năm
Đã chặn thành công thanh niên não ngắn. Các bác ai muốn khỏi nhức mắt thì click vào avatar của nó, bên góc phải màn hình sẽ có hàng chữ. Bấm vào bỏ qua để khỏi thấy cmt xuất hiện nữa.
@fly07 Vậy mà nào giờ em không biết, đội ơn bác giờ mắt em sạch hơn rồi!
AmazoneTaiga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Brandon T Cám ơn các bạn có cách rất hay. Thôi thì giữ đôi mắt sạch khỏi cần xài Oasla hay V-Rhoto là tốt rồi. Nhưng nghĩ cũng lạ, thanh niên này đến giờ này khi bị bỏ mặc nhưng vẫn cứ lảm nhảm như thằng tự kỷ, hài hết mức
@AmazoneTaiga Không thể diệt hết bọn ấy, vì chúng quá đông bác ơi!
fly07
TÍCH CỰC
7 năm
@Brandon T Thằng đấy không ai nói gì tới nó thì nó cũng rán bay vào nói lảm nhảm. Đến khổ 😕😕
@fly07 Mới biết cái này luôn đó bác, thanks bác nhiều, giờ đỡ mỏi mắt roài =)))
Đó lại 1 thanh niên não ngắn tỏ ra nguy hiểm nữa, thu tùm lum thì đi kêu gọi report, cổ hủ lạc hậu chả khá nổi đâu
sorin2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
- Người ta nói gì sai mà bác nói óc bò? Bác kể toàn lens E-mount, bác kia liệt kê thêm vài lens E-mount + A-mount nữa thì có gì sai? Bác muốn kiểm chứng bọn nó có phải Sony-Zeiss 0 thì dễ nhất là vào trang chủ Sony. Trên đó chỉ hiện các lens được hợp tác bởi Sony và Zeiss.
- Còn vụ Zeiss thuộc sở hữu của Sony thì hẳn là sai rồi :v. Zeiss vẫn là công ty riêng chẳng qua chỉ đổi tên lại từ Carl Zeiss sang Zeiss:
+ Zeiss lens: là lens do Zeiss tự thiết kế và sản xuất (trang chủ của Zeiss chỉ hiện mấy lens này).
+ Sony Zeiss lens: là lens do Sony thiết kế, Zeiss hỗ trợ sản xuất và kiểm tra chất lượng thấu kính. Nôm na là lấy nét nhanh như Sony và chất lượng ảnh như Zeiss (trang chủ của Sony chỉ hiện mấy lens này).
Nguồn tiếng Việt cho ai lười đọc tiếng Anh:
longhons
TÍCH CỰC
7 năm
@sorin2503 Haizzz, bác muốn biết sao e chửi thì kéo lại mấy page trước coi, e hết giải thích từng người nổi rồi :v
sorin2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longhons Vậy là bác đang mắc lỗi ngụy biện rồi. Bác ấy sai câu nào thì bác quote câu ấy lại mà chửi. Chứ bác quote câu người ta nói đúng rồi chửi rồi khi em thắc mắc bác lại kêu là bác chửi vì cái khác thì đến bố em cũng chịu :v. Ở đây em đang thấy bác ấy đang kể đúng các lens Sony Zeiss thì bác lại chửi là không phân biệt được lens Zeiss và Sony Zeiss nên em hỏi thôi. Còn như em đã nói ở trên thì bác kia cũng đã sai vụ Sony sở hữu Zeiss.
longhons
TÍCH CỰC
7 năm
E nói Sony Zeiss làm chủ yếu ở Thái thì dẫn ra mấy con Sony Zeiss, cha nội đó cứ đem mấy con thuần Zeiss ra cãi nhây lại ko chửi, kể lẫn lộn tè le chứ đúng mỗi Sony Zeiss hồi nào ? Đang nói E mount lôi A mount vô làm gì,con SZ A mount sx gần đây nhất là từ đời nào rồi :v
Comment cũ của e đây :v
sorin2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu chỉ đang xét về vấn đề Zeiss lens hay Sony Zeiss lens (em hỏi vì bác đang chửi vụ phân biệt lens chứ không phải nơi sản xuất) thì tại sao dòng lens Sony Zeiss cho A-mount lại 0 đươc tính? Ngay từ đầu cũng có ai bảo chỉ được kể E-mount 0 thôi đâu? Tất cả các lens bác kia kể đều là lens Sony Zeiss (Lens cho A-mount vẫn tính là Sony Zeiss), chỉ trừ con 12 f2.8 là Zeiss thôi (cái này thì 1 điểm trừ cho bác Ác Thần).
Nguồn: https://www.sony.com/electronics/lenses/t/camera-lenses?type=zeiss-lenses
sorin2503
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các cụ cứ lăn tăn chuyện pin nhỉ? Mình thấy cầm thêm 2 cục pin dự phòng nhét túi quần hoặc cho vào balo, túi xách thì nó có nặng thêm bao nhiêu gram đâu? Pin for thì bây h rẻ thối ra mà vẫn chất lượng đấy chứ. Mình cầm 1 cục jin chụp được tầm 3,4h. Mua thêm 2 cục ravpower (tầm 600k 2 cục cả đế sạc) là chụp được cả ngày rồi :v.
1 viên pin chụp trên 300 tấm là quá dư cho 1 ngày chụp rồi, còn nếu thiếu thì mang thêm 1 hay 2 viên pin nữa có mà chụp tẹt ga. Mà có phải lúc nào cũng chụp nhiều đâu mà cứ kêu hoài, có khi vài ngày mới chụp vài chục tấm thế thì pin sony dùng vài chuyến mới hết ấy chứ
Bọn não phẳng này quá đông và nguy hiểm, đuối lý rồi cứ nhặng cả lên
Thằng Hâm
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daotruong94 Cho mk hỏi:
1.A6000 vs 60D con nào tốt hơn vậy? Mk tính mua máy về dùng mà chỉ đủ tiền mua máy giá sinh viên thôi :v Sau này đi làm mua máy khác nên muốn gắn bó vs 1 e nhưng lại ko bt nhiều về cam lắm
2. Lần đầu mk nghe nói canon vs nikon thua sony đó, có thật 5 đến 7 năm nữa 2 ông kia ms chung mâm đc vs sony ko? Mk thấy ngta bảo 2 ông kia làm máy ảnh tốt nhất mà?
P/s: Mk là fan sony nên mk cx muốn bn... "thiên vị" sony 1 tí :v
@Thằng Hâm Bạn coi video này nhé khách quan công tâm

Mình chọn a6000 và thấy quá ngon những máy tầm 15tr chả con nào ăn dc nó cả, với lại dại gì mà mua mấy con dslr cũ rích từ đời tống nào rồi
@Thằng Hâm Không có khoảng 20tr, mà đú Sony có mà chụp vui vẻ với lens kit nhé, lúc đó bảo sao máy xịn mà chụp chán quá. Con Sony A6000 chụp ra ảnh như nồi, ngta mua A6000 nhiều và bán cũng không ít, dạo quanh chợ Sony mà xem bác sẽ thấy, thích mirrorless mua bọn Sony nex 5, nex 7 ấy, ảnh ra ngon hơn, mà giá khoảng 5-7 củ. Đừng có nghe mấy lão review ca bài ca lấy nét thần thánh của A6000 vì là chiêu pr nhau để nâng bi thôi, sinh viên chụp vui vẻ thì 80% nhu cầu của bác sẽ éo bao giờ cần tới cái tốc độ af nhanh như vậy, bọn 60D dù ra cũ rồi nhưng vẫn dư sức đáp ứng được

Cứ canon nikon mà phang, mua 60D rồi sẽ có nhu cầu xài những lens chụp chân dung phổ thông 40 50, 85, 17-50 2.8, giá 2nd hiện giờ:
60D: 8 củ, hoặc 650D, 700D: 7 củ,
lens kit: 1 củ 2- 1 củ 5

chụp chán mua thêm:
40 2.8: 1 củ 8 - 2 củ
50 1.8 stm :1,8- 2 củ
85 1.8: 5 - 5 củ 5
17-50 2.8: 5 củ 5

Mua 2nd Sony A6000 + kit = 10-12 củ
chụp chân dung mua thêm:
50 1.8: 4 củ
35 1.8: 6 - 7củ
85 1.8: > 10 củ

Bác xem rồi cộng lại xem giá bên nào tốt hơn để khỏi bị ngu khi bỏ tiền nhiều hơn cho nhu cầu của mình để chụp hình cho vui vẻ
@bạn nhật Đúng rồi mua máy nex 5 hay nex 6, nex 7 là tốt nhất
còn 60d dừng sản xuất lâu giờ mua toàn hàng dựng (vẻ ngoài đẹp được quảng cáo là chụp vài ngàn shot nhưng thực ra máy nát mông má + reset lại số shot rồi đem bán)dùng toàn lỗi thôi
thường những kẻ ko chịu hoặc không dám thay đổi thì lại rất hay bảo thủ, và chúng tỏ ra hiểu biết + ảo tưởng sức mạnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019