Đã có iOS / iPadOS 13.1 beta 4, mời anh em cập nhật

Mikeknowsme
18/7/2019 17:43Phản hồi: 1.216
Đã có iOS / iPadOS 13.1 beta 4, mời anh em cập nhật
Đây là bản iOS 13.1 Developer beta và Public beta 4 mới sau một tuần với bản beta 3. Anh em lưu ý ngày 30/9 tới iOS 13.1 sẽ được phát hành bản chính thức, cho nên iOS 13 chính thức sắp đến anh em không cần update, cứ đợi 13.1 chính thức rồi lên sau cũng được.

Ngoài ra iPadOS cũng được cập nhật theo.

Đối với những anh em tiếp tục cập nhật thì vào: Cài đặt (Settings) - Cài đặt chung (General) - Cập nhật phần mềm (Software Update).

Hiện còn quá mới để nhận ra sự thay đổi trên bản beta 4. Bọn mình sẽ trải nghiệm kĩ hơn và làm một bài chi tiết những đổi mới sau.

Những trải nghiệm mới mà anh em thấy được có thể chia sẻ tại Tinhte.vn/ios

Xem lại các bản cập nhật gần đây

Những đổi mới trên iOS / iPadOS 13.1 beta:

• Mục Automations đã có lại trong ứng dụng Shortcuts (Phím tắt)
  • Chia sẻ ETA đã có lại trong ứng dụng Apple Maps, cho phép người dùng biết được khoảng thời gian sẽ là đến một địa điểm
  • Khi tăng giảm âm lượng, nếu bạn đang kết nối AirPods hay các tai nghe bluetooth của Apple thì sẽ hiển thị thêm icon của tai nghe đó phía dưới phần thanh volume
  • Ứng dụng HomeKit có thêm icon mới
  • Người dùng có thể sử dụng thêm Fonts (phông chữ) bên trong mục Cài đặt - Cài đặt chung (General). Lúc này thiết bị sẽ dẫn bạn tới App Store để chọn fonts. Tuy nhiên mục này mới hiển thị trước thôi chứ trong App Store chẳng có gì đâu. (Chắc phải chờ bản chính thức)
  • Có thêm hình nền Dynamic mới

Những đổi mới trên iOS 13 / iPadOS Public Beta 6 và Developer Beta 7:
Những đổi mới trên iOS 13 / iPadOS Public Beta 5 và Developer Beta 6:
  • Có thể nhờ Siri bật/tắt Dark Mode
  • icon "LTE" đã thu nhỏ lại như trước, cũng như khắc phục được lỗi hiển thị bị ẩn đi ở trên bản Beta 5 (và Public Beta 4)
  • Kích thước phần tăng giảm âm lượng ngắn lại
  • Khi mở App Store có màn hình thông báo về dịch vụ chơi game Apple Arcade (có vẻ như sắp ra mắt)

Những đổi mới trên iOS 13 / iPadOS Public beta 4 :
  • Trên iPadOS sẽ có thêm tuỳ chọn icon ngoài màn hình home, theo dạng to hơn như iPad đơn thuần trước đây hoặc nhỏ hơn
  • Shortcuts "Automations" đã tạm thời bị gỡ bỏ trong ứng dụng Phím tắt (Shortcuts)
  • Haptic Feedback xuất hiện khi bạn bấm thanh chỉnh âm lượng (Volume) lên 100% hoặc 0%
  • Có thêm tuỳ chỉnh kích thước con trỏ chuột nhỏ hơn trên iPadOS
  • Thêm hình nền mới trong ứng dụng Home (Homekit)
  • Mục chia sẻ (Share sheet) được thiết kế lại
  • icon "LTE" đã phóng to hơn
  • Có thể làm lơ (ignore) người gửi bị block trong Mail bằng cách thiết lập trong Cài đặt (Settings)

Những anh em đang sử dụng bản Developer beta thì cứ ở yên sử dụng, không cần sang Public. Mình sẽ test kĩ hơn và tìm hiểu sâu hơn về những đổi mới, anh em có thể chia sẻ với nhau trong quá trình sử dụng tại Tinhte.vn/ios

Quảng cáo

iOS 13 Public beta 3:

• Tính năng Audio Sharing: Chia sẻ nhạc đã có thể xài được, chỉ khả dụng với AirPods và PowerBeats Pro... Ngoài ra các thiết bị khả dụng như: iPhone 8 trở lên, iPad Pro từ 2017 trở lên, iPad gen 5 trở lên, iPad Air 3, iPad Mini 5, iPod Touch 7 (Đời mới nhất).
  • CarPlay: Chỉnh sửa lại màn hình homescreen giao diện nền sáng, ngoài ra giao diện bản đồ sẽ thay đổi giữa nền sáng và tối trong ngày (Dynamic)
  • Chỉnh sửa dữ liệu trong iCloud Drive và lỗi download tệp tin (Document) ở trong Files
  • Mail: Có thể lờ đi (ignore) người lạ đã gửi mail rác trong Cài đặt (Settings) - Mail
  • Các icon ngoài Homescreen của iOS 13 và iPadOS đều nhỏ lại một chút
  • Sẽ có thêm tuỳ chọn để chúng ta bố trí và di chuyển App nếu chúng ta nhấn mạnh vào App đó (như kiểu 3D Touch trước đây)
  • Xử lí lỗi lộ password được lưu trong mục Autofill Password khi để người lạ có thể truy cập dễ dàng password của bạn
  • Cải thiện hơn việc 3D Touch trên các thiết bị iPhone
  • Mục tuỳ chọn chia sẻ (Share) sẽ được tách đôi ra làm 2 hàng
1.216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

để lên lần này nữa xem nào, cứ lên lỗi linh tinh lại xuống, lần này quyết sống mái 1 lần với hắn.
@TsanHoang Đúng rồi má. Ai cũng lên được mà. Tải cái profile thôi. Ông cãi cái gì vậy :v
@tuthanhnhan.arch Open beta hay RC beta mới tải đc thôi cụ ạ, có 4 loại Beta nhé, không biết thì GG mà xem, cm kiểu lấy point à?
bomy
CAO CẤP
5 năm
@TsanHoang theo mình seach google thì chỉ mới biết dev beta với public beta, bạn nói có 4 loại nào thì xin nói rõ với để mở rộng thông tin, tks bạn
@bomy Có 4 loại Beta:
Perpetual beta gọi là Beta chính thức dùng nhiều năm và có chỉnh sửa liên tuc trong phiên bản, cách nầy dùng lâu rồi
Open beta còn gọi là Public beta mọi nguòi có thể tải đẻ trải nghiêm và báo lỗi về trung tâm
Closed beta Beta này giới hạn nguòi tải về, bạn có thể tải được nhưng sau khi xoá đi thì nguwoif khasc đã vào thay chỗ của ban nên không thể tải về đc nữa vì đã đủ só nguồi cần trải nghiệm
Release candidate Beta gần như hoàn hảo không cần chỉnh sửa lỗi nhưng có thể thêm tài liệu hay hố sơ chuẩn bị cho phiên bản chính thức...

Lên ngay cho ipad :3
@Vin Maxwell Chờ hơn gần 1 tháng nữa, lên bản chính thức cho lành bác
san36
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tranvangiapcp Đợi lên bản chính thức cho đỡ lỗi
OneDrive
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vin Maxwell Có anh em nào có file ipa của Dropbox cho ipad 2 không nhỉ, share m với, thanks! Dropbox mới nó ko cài được trên ipad cũ. 😔
mr hung90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lung linh luôn
mr hung90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iPhonecafe Hệt nhau b. Beta3 trước là k cho 7plus cập nhật xong chắc apple nó fix lại cho cả 7plus nên mới có 2 lần beta như thế
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
@0888800882 Em xài 1 máy màn hình to để nhắn tin Viber, Whatsapp,...còn 1 con cục gạch để nghe gọi. Giờ tích hợp 2 thằng vào nhau thành ra lúc nào cũng phải vác theo cái thằng to 😆
san36
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mr hung90 Beta hoài, lên bất tiện
Re0
CAO CẤP
5 năm
@mr hung90 - là lên luôn chứ 😁
fhgg2009
ĐẠI BÀNG
5 năm
các bác cho em xin ít thông tin bản này có ổn không? sóng sánh, pin thế nào 😁
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
5 năm
@fhgg2009 sóng thì bác khỏi lo e dùng dev beta và pulic beta đều ok về phần sóng. pin thì chỉ thằng public 2 vs dev 3 là nóng máy hao pin. còn bản này thì mới lên chưa biết rõ bác ạ
thomastn
TÍCH CỰC
5 năm
@fhgg2009 Mình thấy bình thường. Chả nóng niếc gì.. bản này thì chưa lên chưa biết.
@fhgg2009 muốn ổn thì đợi lên bản Global ấy. Chứ beta mà đòi mọi thứ ngon. Đặc biệt là đòi pin ngon hơn là điều ko thể có được
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@Julient Khi vẫn máu chiến mà lại muốn máy được việc thì phải hỏi chứ. 😃 Không nên kìm hãm sự sung sướng đến tháng 9.
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
@fhgg2009 Bản Beta dành cho những người thích trãi nghiệm để phát hiện ra lỗi từ đó chia sẽ cho nhà phát triển sửa lỗi. Nếu ko yên tâm nên chờ ra bản chính thức rồi dùng.
Chờ tháng 9 có bản chính thức rồi mới lên 😁
@Julient Mình cũng chờ bản chính thức thôi
yeuemmai135y
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huy1970 tui cũng vậy, lên r ko muốn về lại 12,nó mượt đừng hỏi, vs khoảng pin trâu hơn thấy rõ, lỗi duy nhất đang gặp phần phụ kiện lightning to 3.5 của bên thứ 3 thi thoảng chập chờn mất tiếng thôi
@kevin2012 Lên đi kết nối chuột dọc chơi, ko lỗi lầm gì nghiêm trọng.
@Julient đếm ngược thôi :D nay là 5/9 rồi
Bản Beta dù là iOS hay macOS mình cũng méo lên. Mắc công xung đột. Thà final lên luôn
@phuoc duong X.x.4-6 thì lâu quá 😆) mà iOs .2-3 là hết cốt rồi
@makieuphongkkee .4 mới hết bác
huy1970
ĐẠI BÀNG
5 năm
@makieuphongkkee Biết đâu beta 7 có khi thành pre release rồi cũng nên
@huy1970 tiến độ mỗi tuần thế này chắc beta 9-10 quá
vn.tantute
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lên luôn, lên luôn 😆
Phan Ryan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn một số lỗi vặt nhưng cảm nhận cá nhân thấy bản này nhanh và muợt hơn nhiều, không có kiểu cứng cứng đơ đơ như Beta 3.
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phan Ryan Nhanh mượt là tốt rùi
thôi chờ đợi đến tháng 9 cho lành
@tyhn vài ngày nữa thôi mà 😁 ráng đợi đi bạn
fuyin
TÍCH CỰC
5 năm
Tức cười với mấy thanh niên chê trách beta.
@fuyin nếu thím dùng chính tả để đánh giá con người thì cả cái tinhte này nhiều người như z lắm, mà nói chuyện xưng mày tao cũng hiểu thím là người như thế nào rồi 😃
@fuyin Cảm thấy thím k não
fuyin
TÍCH CỰC
5 năm
@thevannguyen35 Thằng này rảnh
@fuyin Bác này nói đúng mà. Beta là để dùng thử rồi góp ý, ko phải để khóc than. Thành phần dùng iOS mà ko biết gì rất nhiều.
Các app còn văng đột ngột không nhỉ, MiHome,...
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@romantic.tran Lên thử xài đi
binhyen102
TÍCH CỰC
5 năm
@romantic.tran hết bị rồi
@binhyen102 Thôi ở 12.4 jailbreak dùng cho sướng
@0888800882 Jailbreak được rồi nên thôi không lên nữa😆
đang kéo cho cả hai. thấy anh em rần rần quá, mới mua lại con air 2 của thằng bạn coi ipados nó như nào.kkkk
@hoholulu bác vài sài gòn em cho xài ké, cf giao lưu quen biết. 1 tháng nữa đem ra quy nhơn cho thằng bạn rồi.kkk
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chờ bản chính thức thôi anh em
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vkhanh2007 Lâu ra mới nuột 😆
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hải Trà Ai cũng chờ thì làm sao có bản final, các bác phải dùng thử rồi phản hồi để họ làm tốt chứ, cứ lên đi nhé để mau sớm có final cho mình cài ;)
Hải Trà
ĐẠI BÀNG
5 năm
@VVvMM bác rất tỉnh và đẹp trai
@Hải Trà Cũng sắp có 13 chính thức rồi. Chờ thôi. Lên lỗi rồi lại lên xuống ngại lắm
kan299
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tui lên ầm ầm, lỗi cũng vặt mà dùng beta thì phải chấp nhận thôi. Mấy bác ko thích rủi ro thì đừng lên, có gì đâu mà la lối rồi bảo downgrade các kiểu - lúc up các bác tự nguyện mà
PjLyTam
CAO CẤP
5 năm
@kan299 Nhiều app lỗi ko dùng được mới đâu, mail yahoo ko dùng đc, nhiều app fc
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kan299 Thường phát sinh lỗi gì vậy bạn
Chuẩn bị máy để lên là vừa rồi!
Để lên thử ;)
@vn_ninja Lên đi mượt lắm- máy mình XS nhanh hơn nhiều lần 3D touch dễ xài hơn
giangkma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daltonjoe2253 Chuẩn, 3D touch dễ sài hơn, đang chạy SE vẫn nuột 😁
mrgiapvo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daltonjoe2253 Hình như bản beta trước nó tắt 3 D touch thì phải. Cứ phải giữ giữ icon mới lên. Giữ lâu thì bị xoá app. ức chế vãi. Giờ ok rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019