Đã có Windows 10 build 14316 Preview: giao diện đen, Cortana sync thông báo, Skype univesal, bash...

Duy Luân
6/4/2016 21:33Phản hồi: 238
Đã có Windows 10 build 14316 Preview: giao diện đen, Cortana sync thông báo, Skype univesal, bash...
Bản build 14316 này sẽ cho phép bạn trải nghiệm ngay một số tính năng mới mà Microsoft đã giới thiệu trong lúc ra mắt Windows 10 Anniversary, ví dụ như chương trình dòng lệnh bash, web notification cho trình duyệt Edge, ứng dụng Skype dạng universal hoàn toàn mới, đồng bộ hóa thông báo giữa điện thoại Android / Windows 10 Mobile với PC, tính năng Connect để xài màn hình máy tính với Continuum của điện thoại... Chế độ giao diện đen (dark mode) cũng đã trở thành một setting để bật tắt dễ dàng, không cần phải vào registry chỉnh sửa mất công. Để update, anh em hãy vào Update & Security > Check for update, nhớ là chọn chế độ cập nhật Fast nhé.

Đồng bộ Cortana giữa nhiều thiết bị với nhau:

Kể từ hôm nay, Cortana trên Windows 10 sẽ đồng bộ thông báo giữa điện thoại của bạn với điện thoại Windows 10 Mobile hoặc Android. Với Android, bạn cần download Cortana 1.5 ở đây. Những thông báo được hỗ trợ bao gồm:
  • Thông báo khi pin gần cạn: nếu điện thoại sắp hết pin, Cortana trên máy tính sẽ gửi một thông báo cho bạn xem. Tính năng này khá là tiện vì đôi khi bạn lo làm việc trên máy mà không để ý đến điện thoại, lúc cầm lên thì hết pin khi nào không hay.
  • Find my phone: giờ đây bạn có thể dùng Cortana trên máy tính để nhờ cô ấy reng chuông trên điện thoại bạn giúp. Tính năng này cũng sẽ sử dụng vị trí địa lý của điện thoại để báo cho bạn biết máy đang ở chỗ nào.
  • Chia sẻ chỉ đường: Hiện tại nếu bạn muốn gửi chỉ đường từ máy tính sang điện thoại, bạn sẽ phải thực hiện tìm kiếm thủ công lại hoặc gửi link. Còn với Cortana mới, bạn có thể nói với cô ấy chỉ đường cho bạn đến một chỗ nào đó, sau đó cô ấy sẽ gửi dữ liệu này sang điện thoại sẵn cho bạn luôn.
  • Cortana cũng sẽ tự động tải về những gói ngôn ngữ cần thiết, không bắt bạn download thủ công như trước nữa. Điều này áp dụng khi bạn đang ở trong những vùng mà Cortana được hỗ trợ.

Microsoft Edge được cập nhật:
  • Extension mới đã bắt đầu cập bến trình duyệt này, điển hình là hai nút Pin It và OneNote Clipper, các plugin như Reddit Enhancement Suite, Mouse Gestures, Microsoft Translator cũng được cập nhật. Để cài những extension này, bạn nhấn vào nút ba chấm (...) ở góc trên bên phải của Edge, nhấn "Extensions" > Get extensions.

• Hỗ trợ nhận thông báo từ web: các trang web giờ có thể gửi thông báo ra Edge, lúc đó thông báo sẽ xuất hiện như một notification thực thụ của Windows. Tính năng này tương tự như những gì Safari, Chrome và Firefox đang có.

• Ứng dụng Skype universal mới:

Không chỉ có giao diện được thiết kế lại theo đúng kiểu Windows 10, Skype universal còn tích hợp tốt hơn vào hệ thống thông báo của hệ điều hành. Trong những bản build sắp tới Microsoft sẽ bổ sung thêm nhiều chức năng mới nữa cho app và dần dần đưa nó ngang hàng với app Skype desktop đã quá cũ kĩ. Bản build trong tương lai cũng sẽ kích hoạt Skype universal cho Windows 10 Mobile, hiện tại mới chỉ cho PC mà thôi. Lưu ý là Skype universal vẫn còn thử nghiệm nên có thể phát sinh lỗi trong quá trình hoạt động.

Action Center:
    • Có chế độ ưu tiên: bạn có thể đánh dấu những app nào quan trọng hơn, khi đó thông báo của chúng sẽ được ưu tiên hiển thị trước. Bạn có thể vào Settings > System > Notifications & actions để điều chỉnh điều này. Có 3 mức cho bạn chọn: Normal, High hoặc Priority
    • Cho phép chỉnh số lượng notification mà mỗi app sẽ hiển thị, mặc định là 3 cái mỗi ứng dụng
    Chạy native Bash trên Windows:

Như đã giới thiệu ở BUILD 2016, bạn sẽ có thể chạy bash ngay trong Windows 10 build 14316. Bạn cần bật nó lên trước bằng cách vào Settings > Update & security > For developers > Windows Features > Turn Windows features on or off > bật tính năng Windows Subsystem for Linux (Beta). Sau đó, mở cửa sổ Commmand Prompt lên rồi nhập vào chữ bash để tiến hành cài đặt.

Một vài thay đổi khác:

Quảng cáo

• Cập nhật bộ Emoji cho mới hơn, vui vẻ hơn, tuân theo chuẩn Unicode
    • Có giao diện đen mới, chỉnh ở Settings > Personalization > Colors. Lưu ý là tùy chỉnh này sẽ chỉ áp dụng với những app nào được thiết kế để áp dụng theme hệ thống, app tự áp theme sẽ không thay đổi

• Có thêm tùy chọn chỉ đổi màu cho thanh tiêu đề cửa sổ, thay vì bắt buộc áp dụng cho cả bộ Start, Taskbar và Action Center.
    • Ứng dụng Connect mới cho phép xài Continuum của điện thoại trên màn hình máy tính, không cần phải có màn hình ngoài, cũng không cần dock gì thêm. Bạn sẽ cần phải có một thiết bị tương thích, chẳng hạn như Lumia 950, 950 XL.

• Các máy tính có Miracast khác cũng được phép chiếu hình ảnh lên máy tính chạy Windows 10 build 14316 mà không cần dock hay adapter gì cả. Hiện tại trong bản build này bạn chỉ có thể truyền hình ảnh không dây, tính năng truyền bằng cáp USB đang bị lỗi
    • Cho phép pin một cửa sổ để nó luôn hiện trên bất kì Desktop ảo nào.
    • Cho phép chỉnh background task của từng ứng dụng để tiết kiệm pin hơn nếu cần thiết

Microsoft cũng nói thêm rằng họ sẽ bổ sung tính năng nhắn SMS từ máy tính Windows 10 như đã giới thiệu nhưng cái này là chuyện sắp tới, hiện tại chưa có.

Quảng cáo

Nguồn: Microsoft
    238 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

Nhiều cái mới. Nhưng giao diện windows 10 tối tối, cũ cũ, màu sắc không được đẹp.
    @lucifer01 tối thì chỉnh cho title màu là đẹp.Tối đen chỉ là night mode thôi
    @lucifer01 màu dark là màu contrast cao tốt cho mắt, xài lâu it mỏi, khi xài thực sự sẽ thấy thích hẳn do nó tương phản rõ nét.
    @lucifer01 Vậy à!? Nhìn hình giao diện của Duy Luân rồi có kết luận như vậy à.
    Lucqh94
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @lucifer01 có lẽ bác không đọc bài, đây là tùy chọn bác thích giao diện tối hay sáng thì chỉ việc bật tắt không cần chỉnh qua regdit như trước kia 😃 😁
    Kall4Me
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Ứng dụng Mesages ko biết đã cho gửi file đính kèm chưa nhỉ, có icon chèn file mà ko dùng đc, lởm thấy mịa...
    Đang update
    withboom1905
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    mình thì chỉ thích mỗi cái theme màu đen 😁
    degiadaosi
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Chả hiểu sao mình bị kẹt ở 110082 gì ấy 😕 ko lên dc build mới hơn, có cao nhân nào vào chỉ giáo với
    @degiadaosi cài lại bản ngon, xong update lại từ đầu
    @degiadaosi media creation tool windows 10.
    tải về, chạy
    @ndhung Cái này là bản Insider Preview, Media Creation Tool nào chứa o_O
    @finncbn Ý bạn đó nói là chưa update lên các bản mới hơn. Chứ mình ko nói là bản hiện tại (preview)
    Nhiều cái mới nhưng giao diện không đẹp và bắt mắt lắm.
    các bác cho hỏi Bash là cái gì thế ạ, nó có những tác dụng gì?
    osama.lyduc
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @hoanglinh221191 lâu lâu cũng dùng powershell, nhưng thường dùng cmd cho nhanh, 😁
    @kaothenhi Nói đơn giản thì Bash có thể xem như Command Prompt/Powershell của máy UNIX (Linux và OS X). Windows có Command Prompt/Powershell, UNIX có Bash.
    Windows có Bash thì có lợi cho dân lập trình, đặc biệt là lập trình web, server
    tinhthanvn
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @kaothenhi Bash để thực hiện các câu lệnh giống hệt như linux ấy, ai sử dụng các câu lệnh linux nhiều thì cần tới nó bởi nó thôi. Các câu lệnh linux khác với windows nhưng ý nghĩa của nó thì giống nhau.
    VD
    - trên linux cần show ra các thư mục các tệp tin trong 1 thư mục thì lệnh /ls -ls để list ra hết
    - trên windows thì lệnh Dir .... Còn rất nhiều thứ khác nữa 😃
    @tinhthanvn thích nhất cái này trên ubuntu.Có cả grep.
    Các bác thấy insider này ngon chưa? không bị lỗi em xài bản này luôn khỏi pro
    Ví dụ w10 có hệ thống sms mac dinh mà tích hợp skype sâu vào, làm như imess của iphone cứ w10 là nt goi dien cho nhau nhi
    tommyteen
    TÍCH CỰC
    8 năm
    check chưa thấy nhỉ
    huuthong0912
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Download cho androi thì báo "mục này ko có sẵn cho quốc gia của bạn". Help me
    @huuthong0912 đổi sang store Mĩ nhé
    đầu tiên down OpenVPN https://play.google.com/store/apps/details?id=net.openvpn.openvpn
    Tiếp theo down file config VPN từ trang VPN Gate http://www.vpngate.net/common/openvpn_download.aspx?sid=1459993511740&udp=1&host=vpn131391218.opengw.net&port=1381&hid=1699484&/vpngate_vpn131391218.opengw.net_udp_1381.ovpn
    Sau đó bác xoá data của Play Store (tìm đến mục quản lí app trên setting -> tìm Play Store - > trong phần quản lí app Play Store bác nhấn nhấn Clear Data -> OK
    Vào lại Play Store -> chấp nhận điều khoản -> tìm Cortana và install
    dichoinha1
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Nhà đang cài Win 10 bản Ghost, để update thử xem sao :v
    Khac Cuong
    TÍCH CỰC
    8 năm
    khi nào mà xóa đc 1 đống app mặc định thì hay
    Mr.Fly
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @Khac Cuong Google tính phí à? :p Bạn cài Iobit uninstaller nó cho xóa hết luôn đấy. K thì dùng cmd.
    @Khac Cuong Google trước khi bình luận nhé
    http://www.howtogeek.com/224798/how-to-uninstall-windows-10s-built-in-apps-and-how-to-reinstall-them/
    Lên Win 10 mất quá trời tin nhắn của khách hàng khi lưu trên 8.1. Quay về 8.1 cũng chỉ lấy lại được 1 phần mặc dù đã đồng bộ lên tài khoản MS. Chán như con gián.
    Bác nào biết cách chuyển SMS từ win 8.1 lên win 10 không?
    @deadknight_1412 cái này win 8.1 nó chạy nhưng không biết win 10 nó có chạy không nữa.
    mossgreen
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @sony walkman Bác đang nói mobile phải ko? Nếu mobile thì có app contact +Message backup trên store đấy bác. Cài vô backup hết lại rồi lên hệ đh mới phục hồi lại là xong. Không mất dữ liệu nào lun. Hoặc vào cài đặc backup tin nhắn online ( cái này thì hên xui)
    mossgreen
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @sony walkman chạy
    truongbird
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @traihue_75 thử chọn đồng bộ toàn bộ thời gian xem
    blueweasley
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Sao Cortana báo là không tương thích với máy Android của mình ta? 😔 Mà thôi cập nhật lên đã nào.
    Cái edge mình đã cố gắng xài 69 lần rồi mà ko thể nào xài đc, cái setting vô cùng khó hiểu, bookmark khó sử dụng và ko thể edit hay kéo thả.
    1 người xài bt như m còn ko hiểu, thì những ng khác nhìn vào chắc là nản luôn.
    @spsp Bó tay luôn, setting mà không biết cách sử dụng là thua
    @minhtuan0403 Thế bạn chỉ mình giúp edit thanh Bôkmark cái. với lại sao mà kéo thả đc. mình bó tay
    @bango123 sau 1 năm làm insider cũng như bản chính thức. Bây giờ mình về win 7 rồi nè =]] chờ mấy tháng sau mua SSD rồi lên lại 10 =]]
    @thằng khôn Cũng định về 7 mà làm biếng cài lại phần mềm quá, dân lập trình nên cài cả đống phần mềm, mà cái nào cũng nặng
    thang_a14
    TÍCH CỰC
    8 năm
    đã chọn Preview - Fast mà ko thấy update đâu, hic
    vuthanh654
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Vẫn chưa cần update, được cái vụ dark là ngon.
    Bác nào cho em hỏi, làm sao để cài thêm tiện ích IDM cho ME nhỉ?
    Chân thành cảm ơn
    tinhte2102
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @vuthanh654 chưa hỗ trợ extendton mà
    vuthanh654
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @tinhte2102 Vậy xài Chrome tiếp 😔
    KunaiNTC
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Cần lắm 1 thủ thuật để biến màu đen trên 1511 về sau trở lại màu trắng như built 1024 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019