Đã có Windows 10 Mobile build 10536: cập nhật 2 lần, xem ảnh theo folder, 3G hotspot trở lại

Duy Luân
14/9/2015 23:1Phản hồi: 547
Đã có Windows 10 Mobile build 10536: cập nhật 2 lần, xem ảnh theo folder, 3G hotspot trở lại

Sau một thời gian dài chờ đợi, cuối cùng Windows 10 Mobile Preview cũng đã có cập nhật lên build 10536. Lưu ý, công đoạn cập nhật lần này diễn ra đến 2 giai đoạn. Giai đoạn đầu, từ build 10512 hiện nay bạn sẽ được lên 10514 và 10536.1000, cả hai đều sẽ tải về và cài đặt cùng lúc. Giai đoạn hai, sau khi đã lên 10536.1000, bạn lại kiểm tra cập nhật thêm một lần nữa để nhận build 10536.1004. Còn bạn nào muốn up 1 lần thì có thể quay về Windows 8.1 rồi lên thẳng 10536.1004, nhưng bù lại bạn sẽ phải tốn thời gian download bản 8.1 nên mình không nghĩ đây là ý hay.

Lưu ý: các máy không phải Lumia thì không nên cập nhật lên build mới này mặc dù vẫn thấy update. Nếu lỡ lên thì sẽ bị lỗi và bạn phải sẽ phải flash lại máy.

Nói về những tính năng mới:
  • Ứng dụng Photos cho phép xem theo Folder, bao gồm cả các folder trên thẻ SD lẫn trên máy
  • Cũng trong app Photos: zoom nhanh hơn, chạy ổ hơn
  • Hỗ trợ chế độ dùng 1 tay cho thiết bị màn hình nhỏ chứ không chỉ cho Lumia 1520 (nhấn giữ nút Start để kích hoạt)
  • Tính năng mobile hotspot đã quay trở lại
  • Insider Hub lại được tích hợp vào hệ điều hành
  • Hỗ trợ tốt hơn cho chế độ bảo mật hai lớp, chạy ổn định hơn
  • Nút Quiet Hours bị chớp chớp trong build 10512 cũng đã được khắc phục
  • Sửa lỗi "Loading..." và tự động khởi động máy ở Start Screen
  • Độ trễ khi hiển thị ngày tháng và thời gian trên Stary Screen đã được khắc phục
  • Chế độ pinch to zoom trong ứng dụng Maps cũng đã hoạt động tốt.
Lưu ý:
  • Sau khi cập nhật lên build 10536.1004 thì bạn nhớ vào Windows Store để cập nhật các app lên phiên bản mới nhất
  • Với bạn nào dùng Lumia 1020, hiện bạn phải dùng tạm app Windows Camera. Ứng dụng Lumia Camera với đầy đủ khả năng chụp RAW, chụp ảnh 41MP thì phải đến cuối mùa thu mới được ra mắt
Một vài vấn đề còn trong bản này:
  • Sau khi khởi động điện thoại, bạn sẽ không thấy thông báo gì cả. Cứ unlock điện thoại là vấn đề sẽ được khắc phục
  • Mục zStorage sẽ xuất hiện trong Settings, đừng ấn vào nếu không app Settings sẽ bị crash
  • Chế độ auto upload hình ảnh của OneDrive sẽ bị tắt đi. Để khắc phục: cập nhật OneDrive lên bản mới nhất, sau đó vào lại app và bật Camera Upload trở lại.
  • Tạm thời bạn không thể chuyển giữa Slow và Fast Ring. Để đổi Ring, bạn phải quay về Windows Phone 8.1 bằng Windows Phone Recovery Tool rồi chọn lại chế độ cập nhật.
  • Các gói ngôn ngữ và bàn phím bên ngoài thì đến ngày mai (15/9 giờ Mỹ, tức khoảng sáng sớm ngày 16/9 bên Việt Nam) mới cho download. Hôm nay bạn sẽ không tải được chúng. Nếu bạn đã tải sẵn từ trước thì vẫn có thể xài tiếp bình thường, không vấn đề gì.
Nguồn: Microsoft
547 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác Duy Luân lên chưa, cho bài ri-viu ạ
p/s: từ 7h đến hiện tại là 8:07 vẫn đang 6% prepairing to install
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kaothenhi 6h20 đến h vẫn 0%
shakimaru
TÍCH CỰC
9 năm
@vuhoang132 tắt may di rồi khởi dộng lại là ok đang dùng tren 630
@vuhoang132 Bánh xe huyền thoại của em đã lăn rồi 😁
HTC 8x đang update, không biết như thế nào!
@dafug Tôi cũng đang bị nạn đây, tải về xong lúc cài hình răng cưa cứ xoay mãi rùi tắt lại xoay rùi tắt cứ thế trôi qua 2 tiếng rồi, máy 8x HTC, chừ đem máy đi sửa đây
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
@khangkhungngoc đt bác có lẽ sắp hết pin nên k hoàn thành đc. E đã về 8.1 rồi. Nhanh và gọn 😔
@aphu1080 bác về 8.1 như thế nào chỉ em với !!!
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Xuân Thành SPHN2 Bac dung tool Recovery do. Cai vo may tinh roi chay thoi. Rat de, neu co kinh nghiem thi flash lai 1 caj la xong. Cai nay tam 10 phut.
jordanjoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
down 2 bản 😔
lâu vãi đái
ly hoang duc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác hướng dẫn cụ thể được không ạ. Em check mãi không thấy bản wp 10 ^^
Lumia 930
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@ly hoang duc Bạn đang dùng phiên bản bao nhiêu, nếu 8.1 thì phải cài windows insider từ store rồi đăng ký thiết bị sau đó mới lên đc nhé vì đây là bản thử nghiệm
vunampro92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ly hoang duc bác vào chạy lại insider chọn fast đi. mình vừa làm và thấy ok luôn 😃
ChupChep
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ly hoang duc b1: vào web microsoft đăng ký
b2: vào store tải ứng dụng insider(người dùng nội bộ window)
b3: bật ứng dụng lên chọn chế độ Fast
b4: vào setting -> cập nhật điện thoại
@boyduongo thui đợi bản chính thức thui.e ngán preview lắm rồi.
boyduongo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao bản này up lâu quá nhể, hơn 2tiếng rồi mà vẫn 65%
Em hay lướt web và cảm thấy M.Edge hiện tại cũng còn rất nhiều vấn đề:
- Không có chức năng swipe trái/phải để có thể back/forward trang web
- Khi back lại trang thì nó lại load lại từ đầu và vị trí trên cùng (IE11 thì nó cũng load lại, đôi khi không, nhưng nó quay trở lại vị trí mà mình đứng trước đó)
...
Máy mình đang down, sẽ có trải nghiệm nhanh cho anh em coi. Mà chắc phải 1-2 tiếng nữa mới cài xong. 2 lần lận.
tài râu ok
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân 930 không thấy bản cập nhật, sao jay bác? mà hồi đợt bác hướng dẫn cài app androi lên w10 máy không kết nối với máy tính được, bác ho trợ phân này với. thanks bác...
dafug
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boyduongo bản của bạn là 10546.1000 con 1 bản 10536.1004 nữa bạn phải cập mhaatj lần nữa
katauri
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boyduongo Bỏ qua luôn rồi , vậy càng đỡ mắc công chớ sao bác😃
@boyduongo cái này hình như là 10512 lên 15036 rồi từ 10536 lên 10536.1004 bạn ạ. mình đang ở bước 2
kem4dau
ĐẠI BÀNG
9 năm
bao giờ mới có win 10 mobile hoàn chỉnh đây. đang dùng 630 mà nản hết cả người, duyệt web thì văng liên tọi , chụp ảnh thì xấu quá mà chẳng có nhiều game để nghịch. trước mua 3.5tr giờ mua dc em xiaome note red me 2 rầu.
caphe17
TÍCH CỰC
9 năm
@kem4dau Ai bảo hồi đó ko chịu mua Red me 2 ?
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@kem4dau Về 8.1 sẽ ổn hơn đó bạn. Đây là bản dành cho tester mà.
orochisaka
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kem4dau hhazzz... sao cứ dị ứng với mấy cha xiaome gì gì đó...
@kem4dau bác phải tự hào là 630 có cảm biến đo bước chân, hehe tụi ip5,5c ko có đâu 😁
Vừa kt lúc 7.00 k có
Bánh răng huyền thoại đang quay, Thật đáng để chờ đợi... 😁
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
Kinh nghiệm của em sau 4 lần lên xuống là đợi bản chính thức phát hành và có hàng triệu chuột bạch trước rồi mới cài cho chắc ăn, đỡ mất thời gian.
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
@tinhnd qua chuan 1020 va 1520 cua e cung lam chuot bach roi len xuong nhieu roi. Doi ban chinh thuc cho chac.
MANHTAI
TÍCH CỰC
9 năm
@tinhnd Chuẩn luôn
Mình lên 3 lần và cũng quay lại!
Bản 10 vẫn rất nhiều lỗi và cá nhân thấy những thay đổi trên bản 10 chả có nhiều so với những phiền phức nó gây ra!
Cứ 8.1 vẫn đủ dùng so với nhu cầu! :p
favouritekid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tinhnd Bác ngồi nhìn người ta lên ầm ầm có sao đâu,kinh nghiệm gì cũng thế. Mình thấy bản 512 đã tương đối ổn định dùng hàng ngày còn được nói chi bản này. Bác hơi quá cầu toàn rồi 😁
@aphu1080 Tôi cũng đang bị nạn đây, tải về xong lúc cài hình răng cưa cứ xoay mãi rùi tắt lại xoay rùi tắt cứ thế trôi qua 2 tiếng rồi, máy 8x HTC, chừ đem máy đi sửa đây.
Cái em cần là cái cửa hàng của anh nhiều game và ứg dụng.đừg để nhữg ứg dụng rác nhiều quá.
pycckuu410
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì tải và chuẩn bị cài đặt xong, máy báo đặt lịch khởi động. Mình tháo sim ra để dùng cho máy khác. Khởi động máy lên vào update và giờ lại phải tải lại từ đầu.:mad:😔
@pycckuu410 Lúc sáng mình cũng suýt đổi sim, may mà không làm, không thì đang ngồi tải lại.
Sợ gì không thử
chanhdara
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cứ xài đi Preview mà có lỗi thì xuống lại thôi😃. Muốn khám phá thì phải bất chấp tất cả:rolleyes:
Windows N1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng hẹn 15/09. Làm ăn chậm chạp quá.
khanh2810
ĐẠI BÀNG
9 năm
chán đời, mãi vẫn chưa ra chính thức cho con 830 😔
Sao kt cập nhật vẫn k có lumia 640xl
@macthegian022010 640xl có rồi mà, Fast ring đã update được 1 bước, đang tải bước 2, bàn phím ngang đã trở lại, màu hệ thống bị đổi lại thành cyan, pin có vẻ ổn hơn và cực kỳ mượt
@macthegian022010 640 cỡ bự đang tải nè bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019