Đã giải thích được tại sao thời gian chỉ trôi tới tương lai mà không có chiều ngược lại

ND Minh Đức
29/1/2016 22:55Phản hồi: 160
Đã giải thích được tại sao thời gian chỉ trôi tới tương lai mà không có chiều ngược lại
Do các định luật vật lý không có phân biệt giữa thời giankhông gian trong khi chúng ta không trải nghiệm thời gian theo cách như đối với không gian nên, nên sự khác biệt giữa quá khứ và tương lai chính là một dạng hiện tượng lượng tử đặc biệt. Đây chính là kết luận của nữ phó giáo sư vật lý Joan Vaccaro tại Đại học Griffith, góp phần trả lời cho câu hỏi "Tại sao thời gian cứ trôi tiếp tục và không quay ngược lại?" - câu hỏi nghe có vẻ ngớ ngẩn nhưng trước giờ vẫn là một trong những điều bí ẩn nhất đối với các nhà khoa học.

Vaccaro lập luận rằng một số hiện tượng lượng tử sẽ không hành xử giống nhau nếu chúng tiến về phía trước và thụt lùi ra phía sau trong thời gian. Theo Vaccaro thì đây chính là điểm mấu chốt để hiểu được thời gian là 1 chiều duy nhất chứ không đối xứng (nghĩa là có thể tiến và lùi). Đặc biệt hơn, bà cho rằng các hạt hạ nguyên tử có tên gọi là K và B meson có thể cung cấp thêm thông tin về vấn đề này.

Bà cho biết: "Nếu bạn muốn biết vũ trụ đến từ đâu và chúng ta sẽ đi về đâu, bạn nên biết được về thời gian. Những thí nghiệm trên các hạt hạ nguyên tử trong suốt 50 năm qua đã chứng minh rằng tự nhiên không thể tồn tại cả 2 chiều thời gian một cách cân bằng. Đặc biệt, các hạt hạ nguyên tử gọi là K và B meson sẽ có hoạt động hơi khác tùy thuộc vào hướng của dòng thời gian."

Nghe có vẻ nhức đầu, thật chất có thể hình dung là nếu bạn đặt một tách cà phê trên bàn và bạn muốn nó cứ ở đó. Bạn có thể di chuyển nó vòng quanh cái bàn nhưng nó vẫn là một cái tách trên cái bàn. Nhưng lỡ như tách cà phê bỗng dưng nhấp nháy, lúc ẩn lúc hiện thì bạn sẽ nghĩ rằng có cái gì đó rất quái lạ đang xảy ra. Chắc chắn chuyện tách cà phê nhấp nháy, lúc có, lúc mất sẽ không bao giờ xảy ra do điều đó sẽ vi phạm định luật bảo toàn khối lượng.

Và tương tự như vậy đối với thời gian và không gian, nếu chúng thật sự có 2 mặt giống như một đồng xu, thì nó cũng có thể nhấp nháy, "lúc hiện lúc ẩn" như lật qua lật lại 2 mặt của đồng xu. Tuy nhiên một vật thể thì bị giới hạn trong không gian (do nó có kích thước và vị trí) đồng thời bị giới hạn về thời gian (do chúng có thể xuất hiện và biến mất tại các thời điểm khác nhau) nên điều đó cũng không thể xảy ra.

Vaccaro cho biết thêm: "Trong mối quan hệ giữa thời gian và không gian, không gian dễ hiểu hơn do nó khá đơn giản. Nhưng thời gian thì mãi mãi bắt chúng ta phải tiến về tương lai. Tuy nhiên, trong khi chúng ta đang thật sự ........ trong thời gian thì biết đâu có một số hành vi ngược lại, một hiệu ứng lắc nhẹ (jiggling effect) và đây chính là chuyển động mà tôi muốn đo lường bằng cách hạt meson B và K."

Và giáo sư Vaccaro đã tiến hành các nghiên cứu về cơ học lượng tử theo hướng giả định rằng định luật bảo toàn khối lượng không phải là điều kiện duy nhất của vũ trụ. Cuối cùng, bà khám phá được rằng thời gian và không gian thật sự đã cư xử hoàn toàn giống nhau. Thú vị hơn, một khi sự cân bằng này bị phá vỡ, những phương trình mà chúng ta thường dùng để mô tả vũ trụ và định luật bảo toàn khối lượng cũng sẽ phát sinh hữu cơ từ giả thuyết này.

Cuối cùng, Vaccaro kết luận rằng: "Hiểu được sự phát triển của thời gian sẽ mở ra một cái nhìn hoàn toàn mới về bản chất tự nhiên cơ bản của thời gian. Từ đó giúp chúng ta hiểu rõ hơn về các ý tưởng kỳ lạ khác trong vũ trụ mà điển hình là du hành ngược thời gian."

Tham khảo Griffith, BS
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Túm lại chúng ta chỉ có thể du hành đến tương lai thôi sao . Buồn :oops:
mucelago
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dmt4ukhw4 Chính xác là thế giới vật chất sẽ bị thời gian cuốn trôi tới tương lại, không thể tiến nhanh hơn hay chậm hơn. Vì bản chất thời gian cũng là 1 dạng lực vật chất. Lấy ví dụ dễ hiểu thì thời gian giống như sức hút trái đất vậy, không thể nhìn thấy, không thể thoát khỏi, chỉ có thể đo đếm. Cái khác là sức hút chỉ ở phạm vi nhỏ ( trái đất, thiên thạch ), còn thời gian thì ở phạm vi lớn nên nó tác động gần như là cả vũ trụ, chỉ trừ các lỗ đen có sức mạnh thoát khỏi ảnh hưởng của thời gian. ( có thể coi lỗ đen như tàu vũ trụ vậy ).

Chém gió đấy 😁
hungtran81
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dmt4ukhw4 Một chiều và cấm vượt vì chỉ có 1 làn,cách duy nhất là đợi nó trôi từ từ theo các cách đo hiện tại.
Kaolu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dmt4ukhw4 Nếu có thể tới tương lai chắc chắn có thể về quá khứ.
Nhưng làm éo gí có tương lai nếu hiện tại còn chưa trôi qua ? Ví dụ mình đi từ HN vào sài gòn bang máy bay, mình biết chắc rang sau 2h bay từ lúc lên máy bay mình sẽ có mặt ở sài gòn. Nhưng mình éo thể nào du hành vượt thời gian từ lúc mình chưa mua vé để vào sài gòn xem mính có ở đó k. Vì đơn giản mình đã lên máy bay éo đâu mà vào sài gòn được. Du hành vào đấy trước cmnr thì lấy thằng mình nào để lên máy bay mà bay ?
@dmt4ukhw4 Và ở tương lai đó sẽ không còn Apple mà chỉ có Samsung.Buồn tập 2 :v
fdtre
TÍCH CỰC
8 năm
những gì bạn nhìn thấy điều là quá khứ vì thời gian ánh sáng tới mắt để nhìn thấy là 1 con số

Edit .. mình có 1 ý kiến thế này k biết đúng hay k

Có ai biết thế giới đang sống là hiện tại hay là quá khứ của 1 thế giới song song .

Cũng có thể 1 thế giới khác bạn chết rồi . nhưng thế giới bạn đang sống nó bình yên cho tới lúc già và những chuyện xấu chỉ xảy ra với ng khác trong thế giới của bạn .

Vd : 1 vụ tai nạn bạn hen vẫn sống và nó là thế giới của bạn
ở 1 thế giới của ng khác thì bạn đã kết thúc cuộc đời trong vụ tại nạn đấy
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fdtre Cái này hình như nằm trong thuyết đa vũ trụ hay đa thế giới bạn lên youtube tìm có đấy 😁
Tuy nhiên để sát hơn những thứ bạn nêu thì nếu có thời gian bạn có thể coi phim continuum, trong đó có nhắc đến đa dòng thời gian (chủ yếu nằm ở season cuối của phim), và phim này cũng bác bỏ lý thuyết ông nội hoặc đưa ra một cách suy diễn mới về việc những ảnh hưởng khi du hành về quá khứ + đa dòng thời gian + sụp đổ dòng thời gian..v.v.
LightX9
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fdtre Bạn nên coi tựa phim "Mr.Nobody". Nó thể hiện đầy đủ ý tưởng của bạn đó 😃 .
fdtre
TÍCH CỰC
8 năm
@LightX9 mình cũng xin đính chính lại bài của mình là sai . theo mình nghĩ nếu nó hình thành thế giới song song thì thời gian bât đầu sẽ bằng thế giới thật .

theo vd của mình nếu thế giới thứ 2 bạn chết tức là con bạn sẽ ko ra đời và thế giới sẽ bị lẫn lộn từ đó
@fdtre quá vô lý,
chắc bạn đang xem The Flash. nếu có thế giới song song như trong The Flash thì bắt buộc phải giống nhau từ a-z chứ không thể nào có chuyện như thế , vì nếu khác nhau thì sẽ khác từ lúc mới hình thành nó đã khác nhau rồi, chứ không phải tới lúc có bạn rồi nó mới khác, mà nếu khác từ lúc có bạn thì có lẽ đời con cháu bạn cũng sẽ khác rồi
Vì đồng hồ quay xuôi chứ ko quay ngược lại
ansongjong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cienkang Cho đến khi chúng ta tác động vào nó
MH174
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cienkang do thiết kế của đồng hồ là quay như vậy mà
barney88
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cienkang Đồng hồ là hệ quả của thời gian 😃
hiểu được 20% :oops::oops::oops:
có khi nào tương lai của mình là ông già, còn quá khứ là trẻ trâu không?
@hoathanhtao36
khó hiểu thật
w810i
CAO CẤP
8 năm
Ví dụ cho dễ hiểu mà còn làm người đọc khó hiểu thêm.
Mình có 1 ví dụ đơn giản hơn:
Hãy xem 1 con kiến là 1 hạt hạ nguyên tử
Con kiến đi tới 3 bước, tức là nó xuôi dòng thời gian
Khi ta muốn quay ngược thời gian, ta bắt nó đi lui 3 bước
Nhưng con kiến chỉ có thể đi lui được 2 bước
Như vậy, đơn giản là nó vẫn đang tiếp tục đi xuôi thời gian, vì đó là 1 hoạt động khác chứ không phải quay ngược lại.
😁
w810i
CAO CẤP
8 năm
@linhsonnguyen vậy là vẫn chưa đủ đơn giản rồi. :rolleyes:
w810i
CAO CẤP
8 năm
@linhsonnguyen Ồ, vậy mình xin lỗi, múa rìu qua mắt thợ rồi.
Vui tươi xíu cho đời nhẹ nhàng đi, lão niên. :rolleyes:
Thật sự đọc xong em chẳng biết em vừa đọc cái gì nữa
phong_hue
TÍCH CỰC
8 năm
@badboy_tph Giống mình quá hèn 😁
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Nếu đây chỉ là những phát hiện trong quá trình nghiên cứu một công trình nào đó thì tốt. Chứ nếu đây là một chủ đề nghiên cứu thì nó vô cùng nhảm và lãng phí tài nguyên. Các nhà khoa học cần sáng suốt để ko sa lầy vào những chủ đề vô thưởng vô phạt này!!
dual1
CAO CẤP
8 năm
@huy9988 Tùy cách nhìn, mình không nghĩ nó vô thưởng vô phạt. Trong vật lý có thể xa lạ, trong toán học thì thời gian là chiều thứ 4 sau 3 chiều của không gian và là đại lượng thứ 2 sau đại lượng thứ 1 - không gian. Việc hiểu bản chất của thời gian sẽ giúp nhiều ngành khoa học khác cất cánh vd như vũ trụ, trong vũ trụ không gian và thời gian tương thích như thế nào? độ đậm đặc như thế nào? giãn hay nở vì theo thuyết lỗ đen vũ trụ, trên lý thuyết trong đó không có năng lượng, thời gian và không gian...
ngoài ra, nếu biết thời gian được cấu tạo từ vật chất gì thì sẽ có điều kiện để "cưỡng chế" hạt đó, kiểu như một dạng sử dụng máy ly tâm x nào đó để cưỡng chế chúng.
bigmonster
TÍCH CỰC
8 năm
@huy9988 Em vái bác, bác phát biểu như đúng rồi, mình là người bình thường nên kiến thức hạn hẹp thì cố lo cuộc sống và đọc thêm để mở mang kiến thức, bác lại phán nó vô thưởng vô phạt, cả thế giới mà như bác thì lấy đâu ra máy tính smartphone.....vvv.. cho bác dùng (ngày xưa cái ý tưởng cầm một thiết bị để truyền tiếng nói sang một thiết bị khác cũng được một số người cho là vớ vẩn).
Coolngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu bạn vào đc lỗ đên vũ trụ và bay mấy vòng trong đó là bạn đã du hành thời gian rồi đó. Có học thuyết cho rằng lỗ đen chính là nơi ko gian và thời gian bị bẻ cong. Đó chính là đuờng hầm thời gian nó dựa vào thuyết tuong đối rộng của Einstein
@Coolngo Gần như là thế bạn à. Lỗ đen là 1 dạng mà ở đó thời gian trôi chậm hơn so với đồng hồ trên trái đất. Sau khi vào miệng lỗ đen và đi ra thì bạn mình ở trái đất sẽ già hơn, còn mình thì gần như vẫn thế. Đó là mình thấy được tương lai rồi. Còn nếu đi qua lỗ giun thì sẽ cho thấy quá khứ.
minhhai0807
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Coolngo Bẻ cong không gian thì vật chất biến đổi chậm dần đến đứng yên ngay cả tế bào sinh dưỡng, bởi không gian được tạo ra từ vật chất biến đổi và sự biến đổi này tạo ra thời gian, nhanh hay chậm là tuỳ sự biến đổi của không gian của chính ta so với không gian cần so sánh, ai tự bẻ cong không gian của mình sẽ trường sinh nhưng sẽ không còn tồn tại trong thế giới hiện tại vì cơ thể ngừng hoạt động hay không còn hình hài, lý do " chính lúc chết đi là khi vui sống muôn đời "
Coolngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@minhhai0807 Đúng rồi bạn ạ. Chuẩn luôn
@Coolngo bạn sẽ ko tồn tại ở đó đâu vì trong lỗ đen đó vật chất ở dạng fusion 1 khối thậm chí ánh sáng cũng chuyển sang dạng vật chất thường sờ được, nắm được... nhưng đó ko phải ko gian để con người tồn yaij bạn ạ.
@Coolngo nhưng dùng lỗ đen chỉ đi đến tương lai được thôi bác à, tốc độ càng lớn, năng lương, khối lượng càng tăng, đến một lúc nào đó nó sẽ đủ "nặng" để kéo thời gian đi nhanh lên và ta sẽ đi tới tương lai chứ không quay về quá khứ được 😁
rapper1412
TÍCH CỰC
8 năm
Theo minh nghĩ, thì lý luận này chỉ đúng với thời điểm hiện tai, khi chúng ta chưa khám phá ra được hay học tập dc công nghệ tối tân hơn,(công nghệ của người ngoài hành tinh,tìm dc nguyên tử mới có thể giúp vượt qua giới hạn thời gian) Albert Einstein có công thức khá nổi tiếng...và ổng cũng có nói nếu 1 vật có thể đi bằng hay nhanh hơn vận tốc ánh sáng thì có thể vượt khong gian va thời gian( đi vào được đường hầm thời gian chẵng hạn).
@rapper1412 Bạn hiểu không tới đâu công thức năng lượng của Einstein và ý nghĩa của hằng số C.Còn bay nhanh hơn C sẽ vượt không gian và thời gian càng tào lao.
nếu có hành tinh cách ta 165tr năm ánh sáng nhìn thấy trái đất thì sẽ nhìn thấy khủng long. Vậy chỉ cần công nghệ dịch chuyển tức thời từ hành tinh đó là về trái đất là đã về quá khư :3
@Andykool1810 Người ta nói đúng rồi. Nếu dịch chuyển tức thời sẽ đến Trái đất vào ngày hôm nay 😆
@Andykool1810 :rolleyes: Thôi, bạn cứ ngẫm lại mà xem,mình nói thế này bạn xem có đúng ko nhé, ví dụ như bạn nói bạn nhìn thấy 1 cảnh vật cách trái đất 165tr năm ánh sáng, vậy cảnh đó đã xảy ra cách đây 165tr năm đúng ko? Vậy bây giờ bạn dịch chuyển tức thời tới đó thời gian thực cũng giống ở trái đất chứ liên quan gì đến 165tr năm trước hả bạn
@hung_hy88 bạn nói đúng và hiện tại người ta đo khoảng cách các ngôi sao nhờ đó. nhưng đó chỉ là nhìn thấy thôi chứ ko chạm và hòa mình sống vào dc. Nói chung những tiến bộ khoa học giống trong truyen doremon thì con người đang dần thực hiện chỉ trừ cổ máy thời gian thì có lẽ mãi mãi ko tạo ra dc
@drlacbuoc hành tinh đó thấy ánh sáng của 165 triệu năm trước của trái đất nhưng khi dịch chuyển tức thời tới trái đất thì vẫn là trái đất hiện tại =))
devilkut3
TÍCH CỰC
8 năm
Không thể du hành đc ngược time nhé . Quá vô lý , mỗi chuyển động đều tương ứng với vật chất xung quanh và nó đều thay đổi . Dù ít hay nhiều .
@devilkut3 Nếu chúng ta chạy nhanh hơn vận tốc ánh sáng, thì cũng chỉ thấy hình ảnh của quá khứ chứ làm sao can thiệp được ???
@devilkut3 Vậy nếu mình du hành tới tương lai thì mình có quay lại thời gian hiện tại mình khởi hành không? hay là 1 đi không trở lại? bị kẹt cứng ở tương lai?
Càng đọc càng thấy khó hiểu ?
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
Đây là 1 vấn đề rất khó để chúng ta hình dung,tuy nhiên theo mình hiểu thì bài viết này có 1 kết luận như thế này: thời gian không thể quay ngược lại trong cùng 1 không gian!
intereal
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimthoaduy chính xác! khi nào một người bất ngờ được đưa về thời cổ đại, kiểu như xuyên việt, thì chắc chắn họ đã lọt vào không gian khác chứ không thể là quay về quá khứ được
levankhoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kimthoaduy cùng suy nghĩ với bạn.
Này, nếu đạt tới nhiệt độ 0 tuyệt đối, khi mà nguyên tử không chuyển động nữa, thì có phải là thời gian cũng ngừng trôi không, vì khi đó không có gì chuyển động cả, ko có lão hoá, không già đi hay lớn lên.
saladass
TÍCH CỰC
8 năm
@phuongbigbig Bậy,khi ở 0 độ Kelvin,các hạt vi lượng trong nguyên tử(quark,boson) vẩn di chuyển nhé bạn.
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@phuongbigbig Độ không tuyệt đối vs vật thể,tức là,mình chỉ ví dụ,nếu đông cứng bạn trong 10 năm chẳng hạn,thì với bạn thời gian sẽ không trôi qua,và cũng chắc chắn 1 điều,bạn đã chết,còn với những thực thể còn lại khác,ví dụ các mem tinh tế khác chẳng hạn,thời gian vẫn trôi!
tienanbich
TÍCH CỰC
8 năm
đọc 1 hồi vẫn chưa hiểu đang đọc gì :v
tuansenanh
TÍCH CỰC
8 năm
@tienanbich những cái ntn mình chỉ xem tít và xem còm men thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế