[Đã kết thúc] Livestream: Hướng dẫn mua laptop sinh viên (8 giờ tối nay)

bk9sw
2/8/2018 11:25Phản hồi: 176
[Đã kết thúc] Livestream: Hướng dẫn mua laptop sinh viên (8 giờ tối nay)
Vào 8 giờ tối nay (thứ 6 , 3 tháng 8), tụi mình sẽ livestream chia sẻ với anh em về những kinh nghiệm cũng như giải đáp một số thắc mắc của anh em khi chọn mua laptop phổ thông (giá tầm 20 triệu đổ lại, phục vụ văn phòng là chính). Mục tiêu của buổi livestream này là nhằm giúp những anh em hiện đang là học sinh/sinh viên đang đi học và sắp nhập học tìm mua được chiếc máy ưng ý. Trong buổi livestream này thì chúng ta sẽ tập trung vào phân khúc laptop phổ thông, dành cho làm văn phòng, laptop đồ hoạ hay chơi game thì chúng ta sẽ có thêm các buổi khác nhé (theo dự kiến của mình sẽ chi làm 3 buổi nữa). Anh em đón xem và đặt câu hỏi nha.

Hiện tại mình đã đăng một bài khảo sát để thu thập những thắc mắc của anh em về việc chọn mua laptop đi học. Anh em có thể link dưới để tiếp tục hỏi đáp nha, mình sẽ tổng hợp và chọn lọc câu hỏi để giải đáp cho anh em trong buổi livestream ngày mai.
Livestream: Chọn mua laptop phổ thông cho học sinh/sinh viên:
  • Thời gian: 8 giờ tối thứ 6 ngày 3 tháng 8;
  • Trên: FacebookYoutube Tinh Tế
Mời anh em xem lại buổi livestream:

176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Laptop sinh viên chưa cần thiết phải cấu hình cao.
@Nick Boyer Thế được gọi là hacker.
@thinh060903 Theo tôi nên mua Laptop củ vì cấu hình cao..học 4-5 năm vọc vạch chơi ra trường đi làm rồi mua Laptop xịn
@thinh060903 còn phải xem học ngành gì nữa
@thinh060903 Mình thất mỏng nhẹ dễ xách đi là ưu tiên nhất
Trong hình máy gì đẹp vậy anh em?
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@vietnamMBC Xin lỗi, nhưng ở cái đất HN mình sống đây mà vẫn còn rất nhiều sinh viên năm nhất năm hai không có laptop, năm ba năm cuối đi thực tập cũng chỉ có con laptop ghẻ. Rất rất ít sinh viên mua được máy trên 20 triệu nhé.
@gaucon3503 Vậy hãy xem lại bản thân những SV đó
1 là do ... lười
2 là do ... ngu
3 là lý do... khác
Đừng đổ lỗi cho nghèo
Để tôi tính cho bạn, nếu là SV thì đa phần được bố mẹ nuôi, vậy sức khoẻ có, thời gian cũng k hẳn thiếu, sao k kiếm việc gì làm cho thoả mơ ước?
Nếu mơ ước iPX, làm mức lương ca 2tr/ tháng thì 1 năm đã có
Có rất nhiều cách kiếm tiền, mà chính SV lại dễ tiết kiệm tiền vì bố mẹ nuôi, làm được nhiêu tiết kiệm bấy nhiêu, thử hỏi làm mà k tiêu thì cái Lap trên liệu có khó khăn?
Giàu - Nghèo ở tư duy, k phải ở vật chất
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@vietnamMBC Định ko nói nhưng thật sự bạn nói "ngứa tai" ghê.
Em họ mình nhà nghèo, bố mẹ chu cấp tiền cho chỉ 1 phần, 1 phần nó phải bươn trải làm thêm để chi trả. Giờ sinh viên làm thêm kiếm chỉ mười mấy ngàn/giờ. Cứ cho là chăm chỉ đều đặn 4-5h/ngày, 30 ngày/tháng thì cũng chỉ được gần 2tr. Đấy là chăm chỉ chứ nếu chuyên tâm học nữa thì ko thể có cái thời gian đó được.
Ngày xưa mình đi học, cái thời ngày học ở đây, tối lại đi học nơi khác, thời gian học còn ko có, lấy đâu thời gian đi làm thêm. Bố mẹ cũng chỉ đủ tiền chu cấp đủ dùng. Ngày đấy chỉ dám mua con máy case 3tr, mỗi lần phải dùng laptop lại phải mượn bạn. Giờ đi làm rồi, mua cái laptop 30tr mà cũng phải suy nghĩ chán chê.
Với cái lý thuyết như bạn, chắc những người nghèo trên thế giới này thì tựu chung lại nguyên nhân chỉ là 1 lười, 2 ngu thôi đúng không?
@gaucon3503 Mình vẫn chỉ nhắc lại đơn giản cho bạn hiểu
“Nghèo là do tư tưởng, k phải do vật chất”
Bản chất của những ng nghèo là “đổ lỗi cho hoàn cảnh” nào là do bố mẹ nghèo, nào là nơi mình sống k có việc, em k có kinh nghiệm, cháu k biết đường, cháu k có tgian vì còn bận học... em bạn mà nghèo khổ như vậy thích mình tư vấn cho k phải phụ thuộc bố mẹ, có điều là bản thân nó có chịu khó chịu khổ hay k thôi
Còn ns về bản thân bạn mình thấy còn sướng chán, thời mình đi học, nhà nghèo còn k có cả máy tính mà học, bạn bè trang lứa bố mẹ nó mua bộ case 7tr là hàng khủng lúc đó, latop là thứ sa xỉ... mình mãi đến lúc ra trường mới mua lại được bộ của nó, thế nhưng giờ thì mình thu nhập gấp 10 lần chúng nó, nhưng bảo bỏ tiền ra mua cái máy 3tr còn phải suy nghĩ nhé, chứ chưa ns gì đến 30tr (mặc dù mua dễ dàng cái lap 30-50tr)
Thế nên mình mới tiếc cái thời SV của mình và kết luận thời đó đúng là mình: Ngu, lười, và ngại va chạm...
Nếu bạn lấy tiền làm thước đo thì mình vs bạn k cùng quan điểm, con người 1 tháng kiếm được 100tr hoặc 1 ngày kiếm được 100tr nhưng ngày mai có thể họ trắng tay, cái qtrong là tư tưởng của họ có “trắng tay” hay không thôi
Cứ rẻ rẻ mà thương hiệu uy tín mà phan thôi, tầm 15 triệu đổ lại múc con dell cho bền. Dell có cái là bàn phím hơi thua thôi.
Zonz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bkb_ct Nó lại đắt hơn số tiền sv có!
dang_trong
TÍCH CỰC
6 năm
@bkb_ct mình dùng dell latitude e5470 bàn phím gõ cũng đã lắm bạn
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@Zonz 2nd thui bác ơi kaka
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@dang_trong Trước e có dùng qua cob e6400. Tiếc là linux nó sp ko tốt nên ko ham latitude nữa bác ạ. Do e thích ubuntu nên thinkpad e nghĩ sẽ tốt hơn
Hawking
ĐẠI BÀNG
6 năm
trong hình là xiaomi à mọi người
@Hawking huawei matebook
chia sẻ xong cuối buổi chốt:: nếu có nhiều tiền hãy mua macbook, nếu ít hơn 1 chút hãy mua 2nd nhưng nên chọn macbook , nếu ít nữa vẫn chọn macbook 2nd nhưng lùi đời xa xa hơn tí , vậy cho nhanh :rolleyes:
@tyller end Hay đó, hãy vì một apple vững mạnh... Tôi thì về phe yếu (not win)🆒
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
@tyller end Ok Number one
IThoctap
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Darklord.Py ChromeOS chăng :V :V :V
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@IThoctap Chắc linux kaka
@tyller end khakha, Mac xài ngon mà
Sinh viên mà laptop như trên hình là ngon quá rùi, đẹp cũng đồng nghĩa ko hề rẻ
Vietsub69
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mucnuong.tuongot 2000$ đấy bác, giá đấy thì sinh viên gì nữa. :v
@Vietsub69 cám ơn bác, vậy người đi làm rùi còn phải suy nghĩ với giá đấy.
Cuongnv0920
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thời học sinh thì không có nỗi 1 con alo đập đá/ sinh viên mua được 1 con compaq cũ. Sinh viên 9x đời đầu chia sẽ 😆
@Cuongnv0920 giờ 9x đời cuối toàn iPhone, smartphone ngon, laptop xịn, lap gaming các kiểu
vậy nhưng 1 số thành phần lại cứ lải nhải kinh tế thụt lùi, nhân dân khổ cực lầm than ... 😃
se7en2008
TÍCH CỰC
6 năm
@vanlinh2905 Sắp tới cắt đất bán biển thì còn giàu nữa nhé. Mục tiêu tăng trưởng kinh tế 2 con số nhá.
@se7en2008 cắt đất bán biển chỗ nào vậy bạn. đừng nhét chữ vào mồm người khác thế chứ 😃
Đạt <3
ĐẠI BÀNG
6 năm
đặt gạch !
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
Thế chromebook chắc ko dành cho sv nhỉ 😁. Chừng nào nó phổ biến chơi lun apps and :v.
joh.ng20
ĐẠI BÀNG
6 năm
@amio1st Bên nước ngoài nó xài ầm ầm ấy 😆 có ở VN hơi ẻo thôi =))
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
@joh.ng20 Quan tâm thị trường vn thui 😁. Trước có a đưa cái mà hok biết cài sau :D lay quay mà ko có thời gian tìm hiểu để cài đang cần gấp hơi tiếc để vọc.
@amio1st Làm mạnh với hỗ trợ giai đoạn đầu sẽ phổ biến ngay thôi.
Nên ưu tiên cấu hình cho sv
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
Tiền ít và hít hàng thơm ;))
Long Draiver
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chẳng hiểu sao vẫn có ng tư vấn mac cho sv 😃
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@WesleyNguyen1411 Bạn mình cũng nghĩ như bạn và mua được 4 tháng nó lăn quay ra chết main, tiếc thật, 3 năm 8 tháng còn lại dùng cái gì giờ
Long Draiver
ĐẠI BÀNG
6 năm
@8800 Carbon Arte thế b nghĩ t chê macbook cho sv là vì t nghèo ? vậy thì đầu óc b nông cạn quá r đó 😃 macbook không phải mắc tiền gì đâu
Livestream đúng giờ bóng lăn u23 vietnam lun,ko biết coj đc ko đây,nhưng sẽ theo dõi lại
@tranhuutrong1990 Cái giải đấu năm nay sida lắm đừng xem 😁
@tranhuutrong1990 Tui nói thiệt cúp thế giới mà đưa về làng 10 + 1 này thì cũng giống như Sea game thôi 😁
@tranhuutrong1990 U23 vào Asiad là biết mạnh yếu ngay thôi 😁
nồi đồng cối đá sẽ giúp sv dùng bền hơn.
@greatmen88 Thời sinh viên, có biết quái gì về máy tính đâu. Hễ cứ ai đi mua là kêu dell, thấy sài phù hợp với túi tiền của sinh viên thôi. Chứ ra trường rồi thì chẳng còn dùng nữa, giờ dùng còn Acer
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Mấy ông nào suốt ngày cứ Dell, tư vấn Dell, miết tự nhiên máy Dell cũ lại có giá, mà mình thấy chất lượng cũng bình thường như nhau thôi à
@greatmen88 Mua con latitude của Dell dùng 3 năm nay chưa bị cái gì chỉ có pin chai 😆 nói nó bền cũng đúng, công ty bác mua dòng thấp thì hư nhanh là bình thường.
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@zozolozozove Haha, mua cho trưởng phó phòng mà thấp gì bạn, xác xuất theo mình là hư cao. Máy 20tr là cao hay thấp!
Theo List này mà quất, sinh viên mà:
https://www.techradar.com/news/best-linux-laptops-of-2018
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Darklord.Py upload_2018-8-3_0-7-21.png
Chất như nước cất luôn bác à
@anhdepzaiô lol
@anhdepzaiô Dày cui vậy ta 😆
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sv thì chủ yếu nhà cho bao nhiêu thui,ít thì lap cũ,nhiều tí thì đi mua mới loại cấu hình thấp giá rẻ xài tạm,sau đi làm có tiền thích mua loại nào cũng được
@trunglb Câu tư vấn chất nhất: "Tuỳ số tiền bố mẹ của bạn hay lựa chọn MacBook mới hay 2nd" 😁
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@trunglb Mua lap cũ chưa chắc ngon. Vì tuổi thọ nó gần hết rồi. Pin cũng chai nhiều.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vrtta Đúng là vậy nhưng muốn rẻ mà đòi kết cấu đẹp, cấu hình cao..thì ko còn cáchnào ngoài mua máy cũ loại xách tay kẹp nách từ Nhật,Mỹ.pin thì có thể đi đóng lại cell máy mới mình mua pin cũng dc 1 năm là phải đóng lại rùi
Lolo69
TÍCH CỰC
6 năm
@trunglb Ừ thì đó là yêu cầu cao và không quan trọng độ bền. Có những người sử dụng máy nhẹ nhàng như web và office thì họ không muốn mua hàng cũ tránh rủi ro. Nói chung lại cũng tùy người dùng.
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
Hình ảnh chỉ mang tính chất minh hoạ méo phổ thông đâu nhé ae 😁
hungthieuk
TÍCH CỰC
6 năm
ráng làm con xps 15 i3 nguyên seal chưa tới 20 củ, xài 5 7 năm chưa hư chưa lỗi thời, vị chi 1 năm tốn 3 4 triệu tiền laptop
@vanlinh2905 i3 vẫn code tốt đó bác
@WesleyNguyen1411 à tất nhiên rồi bác. code bình thường thì i3H vẫn đảm nhiệm tốt.
như e theo AI nó đòi hỏi GPU nữa
@vanlinh2905 Mình chưa tìm hiểu về mảng đó nên k rõ. Nhưng nghe bác nói đã thấy hay hay.
@WesleyNguyen1411 vãi, e đã nói cái gì đâu mà thấy hay :3
axitbudic
TÍCH CỰC
6 năm
Sinh viên thì cứ Gaming mà phan nghe. Khỏi phải tốn tiền đi tiệm Net 😁. Bàn phím cơ, GTX 1080 trở lên. Khỏi phải lăn tăn. Ka ka
@axitbudic :D
@axitbudic Tuỳ theo nhu cầu thôi bác. Mình ban đầu dùng gaming laptop nhưng nặng và hiệu năng quá thừa so với nhu cầu nên đổi qua Mac cho nhẹ nhàng.
axitbudic
TÍCH CỰC
6 năm
@WesleyNguyen1411 Thì đó. Sinh viên mà bác. Đã là SINH VIÊN thì cứ Gaming thôi. 😁
@axitbudic Xác nhận 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019