Đã tìm dc cách khắc phục điểm yếu pin của BB9900

dn9116
2/1/2012 1:23Phản hồi: 139
Chả là thấy các bác trên này rất than phiền về pin của em BB9900 mà trong khi máy em lại xài dc ít cũng 2 ngày😁. Sau mấy ngày nghỉ lễ, nằm vắt óc suy nghĩ thì em cũng đã tìm ra thủ phạm gây ra sự tốn pin đó. Đó ko ai khác chính là cái app facebook (ver 2.0.0.58) chết tiệt. Trước đây mình cài bản app facebook cũ thì pin xài khá trâu (ít thì 48h, nhiều thì 72h) nhưng sau khi cài bản app fb mới này vào thì chưa dc 24h pin đã tụt xuống 50% và dùng tối đa chỉ dc 32h là hết cót. Nằm trằn trọc ngày mùng 1 mãi ko biết nguyên nhân do đâu, quyết định gỡ thử cái của nợ đấy ra xem thế nào thì thấy pin đã trở về trạng thái cũ, tức là dùng dc trung bình là 2 ngày

Vậy sau đây là vài lời khuyên của em để mấy bác vi vu dc với "vợ yêu" mấy ngày tết mà ko cần sạc:

1. để chế độ 3g sang only 2g(edge), mấy bác yên tâm là bis vẫn bt nhé
2. để brighness xuống 10 thôi, màn hình vẫn sáng đẹp khỏi lo ha
3. Nếu ko thấy cần thiết thì đừng cài app fb mới (2.0.0.58), nếu có dùng thì dùng bản cũ thôi (cái bản mà giao diện nó khác bản mới này ý). Mà trước khi cài app nào thì mấy bác nên đoc review trước của nó nhé. Cái fb mới này thấy trên market của BB chấm có 2,5* thôi với cả chê nhiều lắm:D

PS: máy mình là Tmous, xài rom gốc (7.0.0.250), còn cái bản app fb cũ thì thực sự là ko nhớ lắm là bản nào. Bác nào có link ota hay barbacode của bản fb cũ thì cho mình với, tại mình tìm hoài ko ra

Đây chỉ là ý kiến sơ bộ sau 2 ngày nghỉ của em, các bác test rồi cho em ý kiến nhé

Chúc các bác 1 năm mới An Khang Thịnh Vượng
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
ko bác nào quan tâm test thử nhỉ. hichic
xboy9999
TÍCH CỰC
12 năm
e nghĩ thật ra pp 1,2 ae trên tinh tế biết nhiều rồi, bản thân e từ lúc mua máy đã thiết lập như vậy, facebook e ko xài nên gỡ luôn rồi, bác xài mức độ thế nào mà dc 2 ngày vậy ah, chia sẻ mọi người biết với.
E xài web 1h, game 1h, nghe gọi khoảng 5 cuộc, mỗi cuộc tầm 1', mail 3,4 cái, bbm xài thường xuyên, đa số đụng đến máy là bbm, thỉnh thoảng vọc vạch linh tinh thì dc tầm 1 ngày
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
em thì ko web với game mấy nhưng fb, whatsapp thì liên tục, mail 1 ngày cũng tầm>10 cái, điện thoại thì ngày tầm 10 cuộc, sms thì cũng cỡ đó bác à, bluetooth thì 1h mỗi ngày, thì xài tầm dc 2 ngày
sathatvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy đồng chí này pin khủng quá. Mình dùng chỉ có email + gọi điện mà chẳng mấy khi sống được đến 15h. Còn 3G thì chạy nhanh hơn 2G. Nếu tắt đi thì mỗi khi dùng bật nên thì hết ngày (k ổn). Theo mình giải pháp là khi dùng cách bạn tư vấn thì chạy mọi ứng dụng như bình thường mà pin lâu mới ok.Máy mình cài traffic monitor nên mình up cái ảnh tình trạng máy hnay ví dụ: (pin dùng đến 14h30 còn 13%):https://www.dropbox.com/s/yhugdv67imdrwa9/hm_3209_0.jpg (mình online bằng đt k biết cách up ảnh nên đành share link dropbox)
hqviet
CAO CẤP
12 năm
Mình chỉ thấy khác biệt nhiều khi đổi từ 3G sang EDGE thôi. h đang chạy bản rom .503 thấy ổn, bật 3G mà vẫn đc ngày rưỡi, nên cũng thấy ko cần thiết chuyển qua EDGE nữa.
Trước mình dùng fb bản cũ mà vẫn thấy thế, sau up lên bản mới cũng ko thấy pin khác j.
Máy có 3g thì dùng 3g cho nó sướng chứ tội gì dùng 2g.
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
ko phải là sướng hay ko bác ạ. Mình muốn nói đến tiết kiệm pin, khi ko dùng bỏ trong túi quần thì 3g để làm gì. khi dùng gì thì bật 3g lên cũng đâu tốn thêm thời gian mấy đâu bác, với cả 2g cũng yahoo, fb, mail bt mà
Đôi khi cái "không tốn mấy thời gian" đấy rất quan trọng đấy bác ạ. Mình lướt web liên tục nên rất cần 3g. Ngày dùng tối sạc là xong. Nhiều khi lười thì tối hôm sau sạc, mình chưa có gì phàn nàn với pin của em này.
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
tại mình thấy có nhiều bác than phiền vì pin em này nên em có nhã ý giúp thôi😁
hiện tại công nghệ hóa học để sản xuất pin ko theo kịp sự phát triển của smartphone nên pin càng ngày càng kém là bình thường, chạy nhiều ứng dụng mượt mà, nhanh và tiện lại đòi pin trâu thì quả là thách đố. Các bác dùng smartphone trọn được 1 ngày thì coi như có thể thõa mãn được rồi.
minhlee
ĐẠI BÀNG
12 năm
Pin với mình một ngày là okie vì kiểu gì chẳng sạc. Mà pin Li-ion thế hệ mới sạc nhiều không bị chai pin mà còn kéo dài tuổi thọ của pin khi bạn luôn sạc ở mức 50%. Điện thoại có những chức năng như 3G để tối ưu hoá sử dụng, chứ để sang 2G thì không cần mua 9900. Với cá nhân mình, treo H+/BIS cả ngày, brightness cũng 100%. FB bản cũ hay mới nếu để on cả ngày thì hao pin như nhau thôi. Quan trọng là sở thích và cách dùng.
inox01
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mua máy là để nó phục vụ mình và công việc chứ không phải để mình phục vụ ngược lại nó.
Hoàn toàn đồng ý với bạn, mình cũng chung quan điểm này.
9900 mình xài tẹt ga. Pin được 1.5 ngày (Gọi trên 20 cuộc/ngày. BBM, FB, Mail liên tục từ 8.00 AM -> 6.00PM)
chec_ymvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn cho mình hỏi bạn đang dùng bản Rom nao thế , mình đang dùng bản 7.0.0.317 hết pin nhanh kinh khủng(12h đêm xạc đầy đến 6h sang đã đỏ lửa rồi)
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
thôi thôi, mấy bác mà nói thế thì em chịu rồi, em chỉ muốn nêu ra vài cách để tiết kiệm pin vì em thấy có 1 topic than về pin em này nhiều lắm mà mấy bác cứ nói là pin dùng 1 ngày là ok thì thôi vậy
Còn em 9900 của mình thì hao pin kinh khủng, sạc đầy sáng chỉ từ 7h đến khoảng 9h tối là ngủm, mặc dù không xài gì nhiều, chỉ vài cuộc gọi 30 cái mail và BBM một tí. Vậy có phải máy mình bị lỗi không mấy bác. mấy bác cho mình ý kiến với
Mình thì thấy thế này: đầu tiên mua máy về mình cũng để 2G , Data OFF chỉ khi nào vào mạng, update thời tiết thì mới chuyển 3G và bật Data. Nhưng mình thấy như thế Pin tụt nhanh hơn vì mỗi lần chuyển 2G -> 3G máy nó lại phải quét sóng và một vấn đề nữa là khi để chuyển qua lại như vậy rất hay bị lỗi 3rd. Từ khi mình để 3G và Data ON cả ngày thì rất hiếm khi bị lỗi 3rd còn Pin thì cũng kéo dài thêm đc 3 tiếng.
Facebook không sử dụng thì đâu ảnh hưởng gì đến máy đâu mà tốn Pin chứ. Theo nên thử các bản rom để tìm bản phù hợp cho máy. Như máy mình dùng bản rom 353 đc 18h là hết Pin mà không sài bao nhiêu. Khi chuyển sang dùng Rom 540 đc 1,5 ngày - 2 ngày. Do vậy, từng máy phù hợp từng bản rom
Minh ngi day k fai la nguyen nhan, cho du ban de che do song 2g hay 3g thi van nhu nhau vi chung mac dinh chi search o 1 tan so song nao do(thuc chat 2g va 3g chi khac nhau o tan so fat song).chi ton pin khi ban de che do auto (khong rieng BB ma may nao cung the) tuc la ban chon '2g&3g' vi khi do may se uu tien song 3g,khi o noi nao khong co song 3g thi no se search va nhan song 2g -> khi do moi ton pin cua may
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
thì đúng rồi bác, nhưng bác quên mất 1 điều là bb 9900 thì chỉ có chế độ only 2g hoặc auto 2g/3g&4g
tuedo411
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhầm rồi,cái này tùy máy nhé bác,máy mình simfree có cả only 3g nhé!👼
Chinh xac 😃,may minh co 3 che do : 2g,3g, 2g&3g . O nha nminh song 3g hoi yeu nen minh hay fai de auto,noi chung pin tam 1,5->2 ngay,nhung dao nay minh len cty la cam vao dock sac nen luc nao cung thay pin day 😃
nicky86
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác mua máy chính hãng hay hàng xách tay của các bác thương gia vậy........
dn9116
TÍCH CỰC
12 năm
mình mua máy thương gia bác ạ, của anh Mr.Siro
Minh dung ngay sac 4 lan
tuedo411
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói chung pin chắc cũng xêm xêm nhau,chẳng qua xài nhiều hay xài ít thôi,tuần nào mình ít nghe gọi có khi còn lên đc 3 ngày!
Em làm mấy cách này rồi mà ko ăn thua
cotcot
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dang tính làm e này ma nghe nhiều người than quá nên cũng hơi chùn tí.
Bác cứ mạnh dạn, khi dùng rồi thì niềm đam mê sẽ che lấp mọi điểm yếu kể cả vấn đề pin 😃
kutimat1mi
ĐẠI BÀNG
12 năm
E dùng chưa con BB nào pin qá 1 ngày,kể cả 978 đến 99,h tạm sang ngang em ip4 ra trg đi làm qay lại bb sau
Ko rõ bác nói vậy là sao chứ nếu 9780 bác dùng ko quá 1 ngày thì Ip4 bác dùng đc vài tiếng là may

Mong bác nói rõ để ae ngâm cúu
ayrial
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko hiểu bạn ấy dùng thế nào mà dạng bb như 97, 88 lại ko được 1 ngày.
88 mình chưa sài nhưng 9700 hay 9780 mình dùng

Bis 3 hom mail 24 24 , cac tinh năng dung suot , yahoo lien tuc mà vẫn 3 hôm
@topwatches Công nhận bạn này dùng trâu thế,chắc nghe gọi suốt ngày rồi,đến 9780 mà không qua được 1 ngày thì ip4 chỉ trụ được theo giờ thôi!hehe
beckxd
TÍCH CỰC
12 năm
mới dùng bis, để full tất cả các thể loại chương trình, pin được có 1 ngày, nản 😔
Tubby
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em dùng BIS chỉ để check mail là chính, 24/24. Còn Facebook thì em chỉ dùng SocialScope qua wifi cho nó lành. Sóng Mobile thì để 2G. Pin cải thiện rõ rệt. Có thể đạt gần 2 ngày.

Em cũng vừa đặt được 2 bộ Pin + sạc rời hình chữ Y (có thể vừa sạc máy vừa sạc pin riêng).

Như vậy đủ chiến đấu. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019